พฤษภาคม 14, 2024, 10:37:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นของสมาชิกเกี่ยวกับหนังAVที่่จะแปลซับไทย  (อ่าน 2158 ครั้ง)
Dave123d
AV Dedicator (VIP)
ปลิงควาย

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 11:43:35 AM »

ผมเป็นนักแปลซับไทยหน้าใหม่เพิ่งแปลซับไทยไปได้ราว 6-7 เรื่องแล้ว ที่ผ่านมาผมมีข้อสังเกตุว่า เรื่องที่แปลไปแล้วได้รับความนิยมไม่เหมือนกัน บางเรื่องคิดว่าคนน่าจะนิยมดูกัน ที่ไหนได้ไม่ถึง 3 วัน ก็แทบจะไม่มีคนดาวน์โหลดกันแล้ว บางเรื่องผ่านไปหลายๆ อาทิตย์แล้ว ก็ยังมีคนดาวน์โหลดเรื่องนั้นๆ ทั้งที่เป็นหนังเก่าหลายสิบปี

ในฐานะที่ผมเป็นคนแปลซับ กว่าที่จะแปลซับได้แต่ละเรื่องจนจบและขัดเกลาสำเนาจนเป็นที่น่าพอใจ ต้องใช้เวลาเป็นอย่างมาก บางทีต้นฉบับมาไม่สมบูรณ์ ก็ต้องตั้งหน้าตั้งตาเงี่ยหูฟังเสียงจากในหนังโดยตรง แล้วต้องมาตรวจสอบเวลาในหนัง เพื่อจะได้บันทึกเวลาลงไฟล์ซับเพื่อให้ตรงกับในหนังอีก แต่ละเรื่องก็ต้องใช้แรงงานแรงใจมากพอควร แต่พอแปลออกมาแล้วกลับไม่มีคนต้องการ มันเป็นการเสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ ใจจริงผมก็อยากแปลซับหนังที่มีคนสนใจดูเยอะๆ จะไม่ไม่เสียแรงงานเปล่าๆ แต่ก็ไม่มีทางรู้ว่าสมาชิกส่วนมากนิยมหนังเอวีแบบไหน จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้

ผมอยากสอบถามว่า สมาชิกคนดูสนใจจะดาว์โหลดซับหนังแบบไหนมากที่สุด

ก. ดูชื่อดารานางเอกที่ตนเองชอบเป็นหลัก เนื้อเรื่องแนวภาพยนต์เป็นเรื่องรอง หรือไม่ให้ความสำคัญ
ข. ดูแนวภาพยนต์ที่ตนเองชอบเป็นหลัก แล้วค่อยดูชื่อดารานางเอกที่นำแสดง
ค. อื่นๆ (ช่วยให้ความเห็นชอบครับ) เช่น ดาราดังที่รีไทร์ไปแล้ว แต่เป็นหนังเก่าที่น่าสนใจ ฯลฯ

ขอคำแนะนำครับว่า ชอบแนวไหนเป็นหลัก หรือถ้าไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหน ช่วยแนะนำรหัสหนังและชื่อนางเอกมาเลยก็ได้ ถ้ามีคนใจสนใจกันเยอะๆ แล้วยังไม่เคยมีใครแปลมาก่อน ถ้าผมหาซับต้นฉบับมาได้ ผมจะช่วยลองแปลให้ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
tonsaga
AV Distinctive (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 11:56:24 AM »

เรียงตามลำดับความสนใจของผมก็ ก ค ข
ปล.ก/ค มันอยุ่ในหมวดเดียวกันสำหรับผม เพราะดาราที่ชอบจะยังอยุ่หรือรีไทร์ก็คือดาราที่ชอบ ต้องเก็บให้ครบ
Taegoo309
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 12:05:35 PM »

บางเรื่องไม่ต้องสนใจในหมู่นักแสดงหรอกนะ อยากจะแปลก็แปลเลยดีนะก็หาซับอิงไปก่อน ไม่ค่อยเน้นดาราที่ชอบ เน้นแบบค้นหาว่าจะแปลเรื่องอะไร แนวบ้างเรื่องอาจไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ อย่างหนังอังกฤษก็พึ่งมาแปลเองตอนนี้ค้างไปเรื่องหนึ่งแล้วแต่กลับมาแปลavเหมือนเดิม ตอนนี้จะแปลรหัส supd-065 ปาไปสามชั่วโมงต้องใจถึงสักหน่อย Shocked Grin

อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 12:28:22 PM »

ผมแปลแต่เรื่องที่ผมชอบ ไม่ค่อยสนยอดสักเท่าไหร่

เคยไปรับแปลเรื่องที่ตัวเองไม่ชอบไม่ดูแล้ว ฝืนได้ 1 เรื่องถ้วน จะอ้วกแตกกันเลยทีเดียว

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
อยากให้มาลองก่อนสัก 1 เดือน ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน
vpdarkside
AV DecadonoR++ (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 12:54:08 PM »

ตอบยากเลยแฮะ
ส่วนใหญ่ผมจะ dl จากหนังที่ผมชอบมาก่อนที่จะมี sub

ก็เลยกลับมาที่ การเลือกดู เลือกแบบไหน
- ผมว่า ผมดู ดาราก่อนนะ ไม่ใช่ดังหรือไม่ดัง แต่หน้าตาถูกใจมั้ย และต้องอายุไม่เยอะ

รับ โหลด/หา งาน Gravure
http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=230469.10
sappurit
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 01:29:19 PM »

- ชอบหุ่นสมส่วน สูงขายาว มีเนื้อ อวบๆ แต่ไม่อ้วน มีอายุ 25-35 หุ่นนักว่ายน้ำ (ไม่ชอบผอมๆแห้งๆ ไม่ชอบเด็กๆ)
- ไม่สนใจชื่อเสียง บ้านๆได้ แต่หน้าต้องขึ้นกล้อง เราจะดูภาพ capture ก่อน ถ้าหน้าแปลกๆจะไม่ดู ให้ดูหน้าตอนเสียวตอนเจ็บเป็นหลัก 
- เป็นเรื่องเป็นราวของคนปกติ มีกิ๊ก แม่เลี้ยงแม่แท้ ผัวให้คนอื่นเอา บังคับผัวดู พี่น้องแท้เอากัน (ไม่ชอบแนวพ่อผัว นักสืบ คุณครู นักเรียน พยาบาล มาเฟืย มัดเชือก ชุดหนัง)
- แนวที่สนุกคือแนวดราม่า รักแท้ ร้องไห้ ผัวมาง้อ ฆ่าตัวตาย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2024, 01:36:28 PM โดย sappurit » บันทึกการเข้า
AVC Presidente
Anti-Capitalism !!!
AV Master
*

ประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐเอวีซี

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 02:10:47 PM »

สอบถามเรื่องนึงครับ ว่าท่านดูจากตรงไหนว่ามีคนโหลดหรือไม่มีคนโหลดครับ

เพราะคนที่ดูได้น่าจะเป็นผมคนเดียวนะ โดยดูจากจำนวนครั้งการกดลิ้งค์ซับทั้งจากทาง googldrive และ mediafire

หรือว่าท่านดูจากจำนวนยอดเข้าชมกระทู้ครับ เพราะอันนั้นบางทีมันมีปัจจัยอื่น ๆ แทรกเช่นโพสผมโดนเฟสลดการเข้าชม

และเพจโดนแบนไปหนึ่งเพจแล้วในที่สุดครับ แต่ทางทวิตเตอร์ยังได้ปกติอยู่ (กลัวท่านเข้าใจผิดไปดูจากจุดอื่นน่ะครับ)

อยากให้ท่านมุ่งมั่นทำผลงานเพื่อเพื่อนสมาชิกต่อไปครับ และวิงวอนเพื่อนสมาชิก เข้ามารับซับไปชมแล้ว

อย่างน้อยพิมพ์ข้อความขอบคุณหรือคอมเมนท์เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้แปลแต่ละท่าน ที่ตั้งใจทำผลงานออกมาแบ่งปันให้เรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2024, 02:47:56 PM โดย AVC Presidente » บันทึกการเข้า

AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ วานเพื่อน ๆ ช่วยกดติดตามด้วยนะ ==>  
รักเวบนี้ ชอบเวบนี้ เชิญบริจาคสนับสนุนค่าเซอร์เวอร์ของเวบ เพื่อให้สังคมเอวีเข้มแข็งอยู่ได้ต่อไป สังคมแห่งการให้โดยไม่หวังผลตอบแทน
kemz
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 02:53:02 PM »

ดาราที่ชอบครับ ถ้าหนังมีสตอรี่น่าสนใจด้วยนี่เวียนกลับมาดูบ่อย แต่ดาราที่ไม่ได้ตาม หุ่นดี เนื้อเรื่องน่าสนุกก็ดู Cheesy

Let's GO!!ε=(/*>∀<)/
Nameaon
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 04:26:13 PM »

แปลเฉพาะเรื่องที่ชอบกับเรื่องที่เราอยากรู้ว่าในหนังคุยอะไรกันครับ จะช่วยเพิ่มอรรถรสในการดูหนังได้มากเลยครับ เรื่องนี้น้อง Miu น้ารักมาก (แปลโดยอากู๋เกิล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2024, 04:44:14 PM โดย Nameaon » บันทึกการเข้า

Prophet
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 04:28:04 PM »

เอาเรื่องที่ตัวเองชอบเถอะครับ ถ้าทำตามกระแสแต่เราไม่ชอบ ทำไปก็ทรมาน แปลซับไทยใครๆก็ทำได้ แต่แปลยังไงให้ออกมาดีนี่สิยาก ยิ่งอยากให้งานออกมาดีก็ยิ่งต้องใช้เวลา แล้วการใช้เวลาอยู่กับหนังเรื่องใดเรื่องหนึ่งนานๆแล้วเราไม่ได้อยากทำจริงๆมันไม่สนุกนะครับ เว้นแต่ท่านจะจริงจังอยากทำเอาเงิน เรื่องไหนกระแสดีก็ทำไปเถอะครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์