พฤษภาคม 22, 2024, 02:07:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
pttwss, Davion และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีครับ ผมไม่สามารถหยุดโหลดหนังโป๊ได้ จนกระทบกับชีวิตประจำวัน  (อ่าน 1042 ครั้ง)
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันนี้ เวลา 07:12:28 AM »

ผมเป็นคนที่ติดหนังโป๊มาก ต้องโหลดทุกวัน และมีแต่จะเพิ่มปริมาณขึ้นเรื่อยๆ
เป็นแบบนี้มาหลายปีแล้ว ถึงแม้ครั้งนึงผมจะเคยเบื่อหนังโป๊ ตามกระทู้นี้ >>
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=240652.0

แต่หลังจากนั้น ก็เหมือนจะหมกมุ่นกว่าเดิมมาก ผมจะต้องโหลดหนังโป๊ทุกวัน จากเมื่อก่อน
ที่ซื้อฮาร์ดดิส 4 TB จะใช้เวลาโหลดประมาณ 2 อาทิตย์ถึงจะเต็ม  มาตอนนี้แค่อาทิตย์เดียวก็เต็มแล้ว
พอฮาร์ดดิสเต็ม ก็จะหงุดหงิดต้องซื้อใหม่ทุกอาทิตย์ ครั้งละ 4 TB จนหาเงินไม่ทัน ต้องถอนเงินเก็บมาซื้อฮาร์ดดิส
เงินเก็บลดลงอย่างน่าใจหาย สวนทางกับจำนวนฮาร์ดดิสที่พุ่งทะยานไม่หยุด ไม่รู้ว่ากี่ลูก 200+ ลูก ไม่ได้นับจริงๆจังๆ

เคยลองหันไปทำกิจกรรมอื่นดูบ้าง แต่มันไม่สนุกเหมือนโหลดหนังโป๊ เล่นเกมก็ไม่สนุก ดูหนังปกติก็น่าเบื่อ
จะไปกินอะไรอร่อยๆ ก็เสียดายเงิน ในใจคิดว่า เอาเงินไปซื้อฮาร์ดดิสจะดีกว่ามั้ย  ส่วนเที่ยวผมไม่ชอบเที่ยวอยู่แล้ว
ก็เลยใช้เวลาว่างทั้งหมด 100% หมดไปกับการโหลดหนังโป๊  วันไหนไม่ทำงาน ก็จะโหลดตั้งแต่ตื่นเช้าจนดึกกันเลย
จะหยุดก็แค่ ตอนกินข้าว อาบน้ำ และนอน  เพื่อนฝูงผมก็ไม่สนใจ ไม่อยากเจอใคร

หลายครั้งที่ผมพลาดงานดีๆ เค้าเปิดสอบนู่นนี่นั่น ผมก็ไม่ไปสอบกับเค้า เพราะมันทำให้ผมเสียเวลาโหลดหนังโป๊
ไม่เคยสนใจเรื่องอื่นเลย นอกจากเรื่องโหลดหนังโป๊ ตอนนี้ผมก็ทำงานไปวันๆ ไม่มีเงินเก็บ เพราะเอาไปซื้อฮาร์ดดิสหมด
นึกไปก็เศร้าใจนะ ผมอายุ 44 ปีแล้ว น่าจะคิดสร้างเนื้อสร้างตัว ผมว่าผมน่าจะไปได้ไกลกว่านี้
เห็นเพื่อนคนอื่นได้ดิบได้ดี ก็กลับมาย้อนมองตัวเอง ทำไมเรายังทำงานต๊อกต๋อย เงินน้อยๆอยุ่เลย ไม่คิดเก็บเงินเก็บทองสร้างอนาคต  แต่ก็คิดในแง่ดี อย่างน้อย เราก็ยังมีบ้านอยู่ มีรถขับ ไม่มีหนี้ แต่เงินเก็บแทบไม่มี  Embarrassed

เงินเก็บเริ่มต้นเก็บได้ครับ ในเมื่อคุณไม่มีหนี้ เก็บเท่าไรมันก็ไม่ถูกดูดไปทางไหน

สิ่งสำคัญคือต้องรู้จักควบคุมตัวเอง อายุ 44 มีวุฒิภาวะแล้วน่าจะทำได้ ถ้าทำได้ ค่อยๆเริ่มเก็บเงินไปก็ไม่สาย

อย่าปล่อยชีวิตตัวเองเป็นอย่างนี้ อย่าให้สิ่งใดสิ่งหนึ่งมากลืนกินชีวิตเราขนาดนี้ ถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อไปซัก 4-5 ปี ผมว่าคุณน่าเป็นห่วงละ จบไม่สวยแน่...

ตอนนี้ยังไม่สายเกินไปนะที่จะเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 07:14:57 AM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

gilase
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:01:25 AM »

ผมฟังแล้ว สงสารนะ อยากให้คุณออกจาก loop นี้ได้ เพราะของผมก็ติดใน loop อยู่บ้าง แต่พอจะถอยออกมาได้บ้างครับ
เป้าหมายคือ ไม่ใช่เพื่อให้ตัดขาด แต่เพื่อสามารถควบคุมพฤติกรรม ความคิด ให้เราอยู่เหนือมันได้ ไม่ให้มันมีอิทธิพลต่อการใช้ชีวิตประจำวัน ทั้งอารมณ์ ความคิด และการตัดสินใจต่างๆในชีวิต
........
ปกติขั้นตอนการเปลี่ยนพฤติกรรม (Stage of Change) มันจะมีระยะดังนี้ครับ
1.ยังไม่สนใจปัญหา ไม่เห็นประโยชน์ทีจะเปลียนแปลงพฤติกรรม
2.เริ่มรู้ว่ามันไม่ดี แต่ยังลังเลใจอยู่ ยังไม่แน่วแน่ที่จะเปลี่ยนพฤติกรรม
3.รู้ว่าไม่ดี แต่เริ่มเปลี่ยนแปลงแล้ว แต่ยังเปลี่ยนแปลงไม่ได้
4.สามารถเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมได้ตามที่ตั้งใจได้ช่วงระยะเวลาสั้นๆไม่เกิน 6 เดือน
5.เปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ (ให้อยู่ในระดับเป้าหมาย) ได้อย่างต่อเนื่อง 6 เดือนขึ้นไป
.........
ตอนนี้คุณถือว่าอยู่ในระยะ 2-3 (addict การโหลดหนังโป๊)
>> ระยะนี้สิ่งที่คุณต้องเสริมสร้างให้ชัด แบบที่เวลาคิดถึงหนังโป๊ ต้องคิดถึงสิ่งนี้ตามมาพร้อมๆกัน (ฝึกคิดพร้อมให้เป็นนิสัย)
นั่นคือ คิดว่าข้อเสียหลักๆของการเสพติดคืออะไร ข้อดีหลักๆของการเลิกเสพคืออะไร แล้วเราเชื่อไหมว่าถ้าทำได้ จะพ้นจากข้อเสียและเกิดข้อดี ถ้าเชื่อมั่น ก็ต้องย้ำความคิดลงไปในสมองบ่อยๆ โดยเฉพาะเวลาที่เราอยากโหลด เช่น
นั่งๆอยู่ อยากโหลดแล้ว ความคิดกระสันอยากมันโผล่มาแล้ว   ให้ฝึกมีความคิดคู่กันมาเลยว่า ถ้าคุมมันได้ เราจะไม่เพลีย ไม่เสียเวลา ไม่จิตใจอ่อนแอ ไม่รู้สึกโทษตัวเอง ร่างกายจะแข็งแรงขึ้น จิตใจจะมั่นคงและเข้มแข็งขึ้น และภูมิใจในตัวเองมากๆ และเราเชื่อมั่นว่าถ้าทำได้จะเป็นแบบนั้นจริงๆ
>> แม้จะยังมีโหลดอยู่เยอะ (เพราะปกติโหลดทั้งวัน) แต่ก็เริ่มมีความคิดในใจที่มั่นคงมากขึ้นว่า เออ ที่ทำอยู่มันพาเราวนในอ่างใบเดิม อนาคตต้องแย่แน่ๆ ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงตัวเอง 
>> เวลาจะเสพสุขผ่านการโหลด อย่าคิดเฉพาะความสุขที่จะไปถึง แต่ให้คิดถึงภาวะหลังเสพเสร็จ ที่จะรู้สึกงืดงาด กับตัวเอง โทษตัวเอง  ให้คิดถึงภาวะเศร้าหลังเสพ ให้มากๆ ไม่ใช่คิดถึงภาวะความฟินขณะเสพเป็นหลัก (ตั้งใจคิดถึงผลสุดท้าย)
.............
พอผ่านไปสักพัก 1-2 เดือน ถ้ารู้สึกว่า ความคิดเราผุดขึ้นมาชัดว่า เออมันไม่ดีจริงๆ อยากเปลี่ยนมากๆ ความคิดมันขึ้นมาพร้อมกับความอยากโหลด  ตรงนี้สามารถก้าวไปสู่เป้าหมายต่อไปได้ นั่นคือ
>> กำหนดเวลาโหลด เอาที่พอทำได้นะครับ เช่น วันละไม่เกินสองรอบ รอบละไม่เกิน 2 ชั่วโมง จากนั้นต้องหยุดโหลด จะเล่นเกมหน้าคอม จะดูหนัง ก็จะไม่โหลดอีก  ขั้นตอนนี้ทำยาก แต่ต้องกำหนดเวลาและหนักแน่นไปเลยครับ กัดฟัน สู้ และ จงภูมิใจ แม้จะหันไปทำอย่างอื่นแล้วไม่สุขเท่า แม้จะทำอย่างอื่นได้ไม่ดีเท่า แม้จะรู้สึกตัวเองห่วยแค่ไหนในเรื่องอื่นๆ  ก็ขอให้รู้ว่า ความห่วยแบบถึงที่สุดแบบนี้นี่แหละ คือความเก่ง เพราะเรากำลังจะออกจากคุกของยาเสพติด จะให้ทำสิ่งต่างๆให้ดีและสุขมันคงไม่ใช่ในช่วงนี้เป็นแน่ ทำใจไว้ได้เลยว่าดีสุดคือทู่ซี้ทำอย่างอื่น และภูมิใจว่าที่ทำมันดีที่สุดแล้ว
...............
พอทำพฤติกรรมแบบนี้ได้นานเข้า พยายามเอาสิ่งแวดล้อมตัวกระตุ้นออก เช่น HDD ที่กองรวมกันเยอะๆ เอาไปเก็บไว้ในห้องที่ต้องไขกุญแจหลายๆชั้น ไม่ใช่เอาวางหรา ข้างคอมพ์ พร้อมเปิดดูได้ทุกเมื่อ
และสังเกตตัวเองว่า เวลาไหนที่เรามักจะถูกกระตุ้นให้อยากโหลดเป็นพิเศษ เช่น เศร้า ทุกข์ เหนื่อย หิว หรือบางคนกินอาหารบางอย่างแล้วยิ่งมีอารมณ์เช่น ไข่แดง น้ำตาล ไขมันเยอะๆ ทองหยิบ อะไรก็แล้วแต่ ให้งดมันไปก่อนด้วย
พอคงพฤติกรรมได้สักพัก ให้สังเกตความเบาของจิตตัวเอง จิตที่ไม่มียางเหนียวมาดึงรั้งไว้ ให้เห็นประโยชน์ความเบานั้นว่า มันสุขเบา มันดี มันไม่หนักทึบ
................
พอคงพฤติกรรมได้เกิน 6 เดือน แปลว่าเราอยู่เหนือความติดได้แล้ว  แม้จะยังโหลดอยู่บ้าง ก็จะสามารถลดเวลาได้บ้างแล้ว อาจจะเลือกเฉพาะเรื่องที่เราชอบก็พอครับ
...........
เทคนิคอื่นๆที่พอช่วยได้คือ
>> หากิจกรรมอย่างอื่นทำ แต่ไม่ได้ทำเพราะชอบทำ แต่ให้ทำเพื่อลดการเสพติด ดังนั้นกิจกรรมควรเป็นกิจกรรมที่สร้างความสุขชนิดอื่นได้ดี ซึ่งส่วนใหญ่ผมเชียร์หาเวลาไปออกกำลัง สลับๆไป ทำที่บ้านก็ได้
>> อย่าขลุกตัวอยู่ในสิ่งแวดล้อมแบบเดิม (แบบที่พร้อมจะนั่งโหลดทุกเมื่อ) เช่น ดูหนังดูการ์ตูนในคอมพ์ มันก็แว๊บเผลอไปเปิดเว็บโป๊โหลดได้ง่าย  ถ้านั่งขลุกในนั้น  หาร้านกาแฟ หาหนังสือนิยาย  ออกไปนั่งร้านโปร่งๆ ที่สบายๆ อ่านหนังสือง่าย คนเดินเข้าออกบ้าง จะได้เห็นสิ่งสวยงามอย่างอื่น (เพราะสิ่งสวยงาม อาจไม่จำเป็นต้องกระต้นเราอย่างเข้มข้น แต่ทำให้ใจเบา นั่นคือความสวยงามอย่างนึง)
Dave123d
AV Dedicator (VIP)
ปลิงควาย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:40:31 AM »

ผมก็เสพติดอยู่เหมือนกัน แต่ไม่รุนแรงเท่ากับเจ้าของกระทู้ครับ ต่อมาผมมีเหตุจำเป็นที่ต้องไปอยู่ต่างจังหวัดพักหนึ่งราว 1 สัปดาห์ ในที่ๆไม่มีเน็ท ไม่มีคอมพ์ แต่มีกิจกรรมอื่นให้ทำ เช่น ออกกำลังกาย ความจำเป็นทำให้โหลดหนังไม่ได้ วันแรกๆอาจจะหงุดหงิดบ้าง แต่พอหลังจากนั้นไปราว 1 สัปดาห์ เออ รู้สึกดีแฮะ สามารถพ้นอาการเสพติดได้ อาการอยากโหลดหนังยังมีอยู่ แต่ลดลงมาก ช่วงหลังผมพบเทคนิคใหม่ ที่ทำให้ลดอาการเสพติดได้มาก คือผมแค่โหลดหน้าปก แล้วบอกตัวเองว่า วันไหนเมื่อมีเวลา จะค่อยมาโหลด แต่เอาเข้าจริง ผมได้แต่โหลดหน้าปก ไม่มีเวลามาโหลดหนังเลย เพราะมัวไปทำอย่างอื่่่่น นานเข้าๆ ความอยากที่อยากจะโหลดหนังเรื่องนั้นๆก็หมดไปเลย เพราะลืมชื่อเรื่องไปเสียแล้ว  นานเข้าอาการเสพติด มันค่อยลดน้อยถอยลงไปได้เอง

ลองเอาเทคนิคของผมไปใช้ก็ได้ เผื่อจะดีขึ้นนะครับ
kannai
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:32:37 PM »

ผมอยากแนะนำ จขก. ในเรื่องฮาร์ดดิสเก็บหนังครับหยุดซื้อเพิ่มเถอะแล้วหันมาใช้วิธีแปลงไฟล์ให้เล็กลงดีกว่าครับ
ถ้าไม่อยากลบหนังที่สะสม เพราะผมก็โหลดทุกวันเหมือนกัน เลยอยากแชร์ประสบการณ์ให้ จขก. พิจารณาดูครับ
การแปลงไฟล์จะลดขนาดไฟล์หนังลงได้ประมาณ 30-80 % แล้วแต่ตัวหนังครับ ยกตัวอย่าง เช่น ตัวหนังเวลาทั่วไปประมาณ 2 ชม.บิตเรทที่ 5744kbps (บิทเรทตามมาตราฐาน 1080p ของ FANZA) ขนาดไฟล์หนังจะอยู่ประมาณ 5-6GB ต่อเรื่อง
การแปลงไฟล์จะช่วยลดลงมาให้เหลือประมาณ 1.8-3 GB แล้วแต่รายละเอียดของหนัง จะช่วยลดพื้นที่เก็บได้เยอะครับ เยอะสุดก็คิดเป็น 1 ต่อ 3 เรื่อง โดยที่คุณภาพของหนังจะถูกลดลงบ้างแต่ดูด้วยตาแล้วแยกไม่ออกครับว่าถูกลดคุณภาพลง แต่เราได้พื้นฮาร์ดดิสที่กลับมาเกินเท่าตัว ซึ่งจะช่วยท่าน จขก. ประหยัดเงินไปได้เยอะครับ
ถ้าการ์ดจอ Nvidia แนะนำให้ใช้โปรแกรม Winxvideo AI หนัง 1080ปกติเวลาหนัง 2 ชม. ใช้เวลาแปลงประมาณ 7นาทีต่อเรื่องครับ (การ์ดจอที่ผมใช้ RTX 4060)
แต่ถ้าการ์ดจออินเทล+Cpu intel แนะนำ HandBrake หนัง 1080ปกติเวลาหนัง 2 ชม. ใช้เวลาแปลงประมาณ 5นาทีต่อเรื่องครับ (ซีพียู I9 13900K+การ์ดจอ Intel ARC770)
การแปลงไฟล์ที่กล่าวมาทั้งหมดนี่คือการแปลงจาก H264 มาเป็น H265 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 12:35:05 PM โดย kannai » บันทึกการเข้า
akairo
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:42:11 PM »

โหลดมาทำไมเยอะๆ ดูหมดหรือ แค่ตามดารา 2-3 แค่ไม่กี่คนสิบปียังดูไม่หมดเลย
ลุงหมาง
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:15:43 PM »

ใช้ https://missav.com/ save หนังไว้ดูออนไลน์ ครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์