พฤษภาคม 09, 2024, 04:55:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะรู้ไหมครับว่าตัวเองมีหนัง AV ประมาณกี่ Tb แล้ว และ back up กันไว้ยังไงครับ  (อ่าน 4035 ครั้ง)
play...
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 08:23:18 PM »

10ปีที่แล้ว hdd 500 gb ประมาณ1600-1900บาทมั้ง
เดี๋ยวนี้ 2tb 1600 บาท  ต่างกัน4เท่า

ผมมีhddธรรมดา 2tb สำรอง external 1TB  (มีแต่หนังเก่า)

แต่จขกทว่าจะซื้อ 8-10 tbเลยหรอก แสดงว่าแต่ก่อนเก็บเยอะจริง  แผ่นDVDคงเยอะน่าดู  Shocked

คือไรท์ DVD ไปแล้ว 1200 กว่าแผ่น แต่มันคือทุกอย่างของผมนะครับไม่ใช่แค่ AV มีทั้งเกม การ์ตูน หนัง AV เพลง งานเก่าๆ รูปถ่าย ครับ

นับถือในความพยายามครับ  กว่าจะไรท์ได้แต่ละแผ่น   
thepuisunisa
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 08:35:24 PM »

ของผมมี3ลูก julia anri okita 2คนก็2ลูกแล้วแถมยังไม่พอ เพราะมาเก็บ aoi กับ rion อีกครับจนได้เลือกลบบางเรื่องไป
nongmy
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 09:56:54 PM »

โยนเก็บไว้ใน google drive อันลิมิต
ดูผ่าน HD player ก็ได้ง่ายดี
krean2343
AV Dedicator (VIP)
ปลิงน้อย

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 12:58:19 AM »

backup 1 ต่อ 1 คับ ผมแนะนำ
สำหรับผม คือปลอดภัยเยอะสุด
karlongkar
AV DedicataR+ (VIP)
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 03:12:35 PM »

External 2 TB 2 ลูกไม่ได้ backup เลยแฮะ

หลังๆโหลดมาเก็บนี่แทบไม่ได้ดูเลยสักเรื่อง
2lane
AV Devotor (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 07:39:46 PM »

ประมาณ 24tb ครับ ไม่ได้ backup ไว้
Velocant
ค่ายฟ้า-ค่ายเเดง
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

NICE TO MEET YA ALL

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 07:48:59 PM »

เหมือนท่านHiryoเคยเเชร์วิธีเก็บ-การจัดการข้อมูลเป็นประสบการณ์ไว้ในบอร์ดครับ
 ส่วนตัวผมเก็บเเล้วลบสลับกันเเต่พยายามหากล่องเเละเลือกเก็บในที่ที่อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงไม่บ่อย เก็บไว้ในกล่องพลาสติกเเข็งครับ(กรณีexternal hdd) ใส่โฟมหรืออะไรกันกระเเทกด้วยนิดหน่อย เผื่อช่วยยืดอายุการใช้งานได้นิดหน่อยครับ Grin Grin Grin

lovejoy
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 08:35:37 PM »

ของผมประมาณ 31 TB ครับ  เป็น HDD External 4 TB  ทั้งหมด 7 ลูก เป็น AV ล้วนๆ
แล้วก็มี 3TB อีกลูกไว้ใส่หนังฝรั่งกับพวกคลิป รูป อะไรพวกนี้ และยังมี HDD 4 TB อีก 2 ลูกไว้ใส่หนัง ละครต่างๆ
(HDD ทุกลูกเป็นแบบพกพาไม่ใช่แบบมีต่อไฟเลี้ยงนะครับ)
ผมต่อผ่าน USB Hub 10 ช่อง ตอนใส่ไป 9 ลูกยังไม่มีอะไรพอใส่ลูกที่ 10 เข้าไป มีเสียงดังปรี๊ดดดดดดด
แล้ว HDD ทุกลูกก็หลุดการเชื่อมต่อกับคอมไปเลย
สรุป USB HUB  เสียครับ สงสัยไฟเลี้ยงไม่พอแล้วช๊อต เดชะบุญที่ HDD ทุกลูกไม่มีอะไร ยังใช้งานได้ปกติดี

ตอนนี้ผมซื้อ USB HUB แบบ 12 ช่องมาใช้แทนแล้ว ปัจจุบันเสียบอยู่ 10 ลูก ยังใช้งานได้ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ
คิดว่าคงต่อแค่นี้ล่ะ ถ้าจะเพิ่ม HDD คงหา USB Hub อีกสักตัวมาต่อช่อง USB ของคอมเพิ่มเอาดีกว่า

อ้อ  ผมไม่ได้ backup อะไรไว้เลยนะครับ เสี่ยงมากๆ คิดว่าถ้าพังบางลูกก็คงหามาตามโหลดเก็บใหม่
แต่ถ้าพังทั้งชุดก็คงเลิกเก็บไปเลย  Grin Grin Grin

สรุป ไม่ได้ช่วยอะไรเจ้าของกระทู้เล้ย ขออภัยด้วยครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์