พฤษภาคม 02, 2024, 07:36:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มี Program upsclale แนะนำมั้ยครับ  (อ่าน 623 ครั้ง)
vpdarkside
AV DecadonoR++ (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี
*

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2024, 06:48:41 PM »

ตอนนี้ผมซื้อหนัง gravure บางเรื่อง คนขาย upscale มาขาย
แล้ว + ราคาเพิ่ม ก็เลยอยากลองทำเองบ้าง

ที่รุว่าเค้า Upscale มาขายเพราะ ต้นฉบับมันแค่ FHD แต่เค้าเอา version 4k มาขาย

รับ โหลด/หา งาน Gravure
http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=230469.10
jakkajee
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 12:16:54 PM »

ตัวที่พวกจีนใช้กันน่าจะเป็น Topaz

เขย่งเยส
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 05:41:44 PM »

ตัวที่พวกจีนใช้กันน่าจะเป็น Topaz

299USD น่าสนมาก มีใครลองตัวนี้แล้วบ้างครับ การ์ดจอมีรุ่นแนะนำไหมครับ

brghtc
AV Dedicator (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 07:32:34 PM »

ใช่ครับจีนใช้ Topaz Video AI ทำ 4K และเค้า Set ค่าเก่งมากๆด้วย ผมใช้มา2ปี ยืนยันว่ามันดีจริงๆ ถ้าการ์ดจอกับแรมเยอะ จัดเลยครับ มีผลมากกับความเร็ว

AI model - Iris ตัวปัจจุบันก็เก่งมากขนาด 480 ความละเอียดต่ำใบหน้าคนค่อนข้างเละ ยังอัพมา 1080 แล้วดูดี apply LUT (Color grading) ได้ด้วยสำหรับเวอร์ชั่นล่าสุด

รับงาน AI upscale http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=233757.0
ผลงาน Kaoru Imouto Original 4K AI upscale http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=193035.110
เขย่งเยส
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 09:30:56 PM »

ใช่ครับจีนใช้ Topaz Video AI ทำ 4K และเค้า Set ค่าเก่งมากๆด้วย ผมใช้มา2ปี ยืนยันว่ามันดีจริงๆ ถ้าการ์ดจอกับแรมเยอะ จัดเลยครับ มีผลมากกับความเร็ว

AI model - Iris ตัวปัจจุบันก็เก่งมากขนาด 480 ความละเอียดต่ำใบหน้าคนค่อนข้างเละ ยังอัพมา 1080 แล้วดูดี apply LUT (Color grading) ได้ด้วยสำหรับเวอร์ชั่นล่าสุด

299USD ใช้ได้กี่เครื่องครับ

Prophet
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 09:37:52 PM »

ตอนนี้ผมซื้อหนัง gravure บางเรื่อง คนขาย upscale มาขาย
แล้ว + ราคาเพิ่ม ก็เลยอยากลองทำเองบ้าง

ที่รุว่าเค้า Upscale มาขายเพราะ ต้นฉบับมันแค่ FHD แต่เค้าเอา version 4k มาขาย

ทำเองได้ แต่ต้องมั่นใจว่าคุ้มด้วยนะครับ ยกตัวอย่าง Topaz เสียค่าซอฟต์แวร์ 299 ดอลแล้วก็ต้องเช็คดูฮาร์ดแวร์ด้วยว่าไหวหรือเปล่า หน้าเว็บ Recommended ที่ RTX 3000 // RAM 32 GB แต่จะ Upscale ทั้งทีเราก็คงอยากอัพเป็น 4K 60FPS แปลว่าก็ควรสูงกว่าสเปคที่แนะนำไปอีก แต่จริงๆมันก็ใช้ทำงานได้เหมือนกันแต่ต่างกันที่เวลา ถ้าคอมแรงก็ Render ไว พองานเสร็จไวก็เอาเวลาไปทำอย่างอื่นได้ต่อ แต่ก็ต้องลงทุนเรื่องฮาร์ดแวร์อีก แต่ถ้าเป็นคอมสเปคกลางๆก็จะช้าหน่อย คุณอาจจะไปนอนแล้วปล่อยให้คอมรันไป บางทีเจอโปรเจคใหญ่ๆตื่นมาก็ยังไม่เสร็จ ก็ต้องเปิดคอมต่อไปอีก ไม่ต้องลงทุนเยอะแต่เสียทั้งเวลาเสียทั้งค่าไฟ
vpdarkside
วุฒิสมาชิกเอวี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 03:17:26 AM »

ถ้า topaz ผมเคยใช้อยู่ ปัญหาคือเรื่องการ setting นี่ล่ะครับ
ไม่รุว่ามี web สอนเรื่อง setting รึเปล่า รายละเอียดมันเยอะ
file นึงก็ใช้เวลานานพอสมควร เปลี่ยน setting ไปเรื่อยๆ ไม่หวาย

รับ โหลด/หา งาน Gravure
http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=230469.10
maxfull
AV Distinctive (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 09:15:17 AM »

ใช้มา2ปี แบบนี้ก็แสดงว่าแปลงมาหลายเรื่องแล้วสิครับ อยากดูแบบภาพคมชัดจอใหญ่ๆ นำมาแบ่งปันบางสิครับ Grin
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2024, 01:08:25 PM »

เครื่องผมก็เก่าๆ ไม่แรงนะ 4Kแบบ60fps  อาศัพอัพเสกลทีละ สาม-ห้าหมื่นเฟรมเอา

และต่อให้เครื่องแรงผมก็อาจจะทำแบบนี้อยู่ เพราะแบ่งsettingไม่ได้ใช้settingเดียวกัน แล้วแต่ฉาก

Ryzen7 3700x

RTX3060 12GB

DDR4 3200 48GB
aun123456
โอตาคุเอวี

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2024, 11:30:16 PM »

Topaz ผมก็อยากรู้วิธีเซ็ต เคยทำหนังเก่าๆ มาทำหน้าผญเพียนๆเลย ไม่รุ็จีนเซ็ตไงเนียนมาก
หน้า: [1] พิมพ์