พฤษภาคม 05, 2024, 03:45:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเรียนคณะอะไรกันมั่งคับ  (อ่าน 4579 ครั้ง)
rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:52:59 PM »

คือผมเก่งคณิตกับศิลปะ กำลังจะใช้ชีวิตแบบเด็กหมาลัย(พิมพ์ผิด) แต่ไม่รู้จะเรียนคณะอะไร ที่ไหนและจบแล้วทำงานอะไร สำหรับผมตอนนี้ชีวิตเหมือนเข็มทิศของแจ็คสแปรโรว์ ไม่รู้จะไปทางไหนดี เชื่อว่าเว็ปเราคงมีผู้มีประสบการณ์อยู่เยอะ ช่วยแนะนำทีคับ

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
Takuya_Kimura
AV Highness Honour
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:17:49 PM »

เรียนเนติอยู่คับ จบตรีแล้ว

หมาป่าชั้นห้า
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:11:28 PM »

คือผมเก่งคณิตกับศิลปะ กำลังจะใช้ชีวิตแบบเด็กหมาลัย(พิมพ์ผิด) แต่ไม่รู้จะเรียนคณะอะไร ที่ไหนและจบแล้วทำงานอะไร สำหรับผมตอนนี้ชีวิตเหมือนเข็มทิศของแจ็คสแปรโรว์ ไม่รู้จะไปทางไหนดี เชื่อว่าเว็ปเราคงมีผู้มีประสบการณ์อยู่เยอะ ช่วยแนะนำทีคับ

สถาปัตยหรือวิศวะก็ได้นะครับ ถ้าใจรักยกเว้นมีอาชีพในดวงใจแล้วก็จงไขว่คว้าตามฝันต่อไป 
ผมจบภาษาอังกฤษธุรกิจตรี ตอนนี้ต่อโทด้านการสอนภาษาครับ (อยากเป็นครูตั้งแต่เด็กๆแล้ว)
hanakaman
AV Devotor (VIP)

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 08:22:10 PM »

เลือกเรียนในสิ่งที่คิดว่าใช่ และใจรัก 

ผมเองพ่อ-แม่ อยากให้เรียนหมอหรือเภสัชก็ได้ ผม Ent เข้าคณะเภสัชฯ จุฬาฯ ได้สมใจท่านเลย แต่เรียนไป 1 ปีคิดว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ชอบ เลย Ent ใหม่เรียนคณะวิทยาศาสตร์ซะงั้น บอกพ่อ-แม่ ว่าเราไม่ชอบ ผมจบ ป.ตรี-โท ทางด้านพันธุศาสตร์ และตอนนี้จบ Ph.D (ป.เอก) ทางด้านพันธุศาสตร์ 99.99% รอปริญญาบัตรอย่างเดียว ก็มันรักทางนี้นิ  
pasta
AV Highness Merit

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:18:42 PM »

เลือกเรียนในสิ่งที่คิดว่าใช่ และใจรัก 

ผมเองพ่อ-แม่ อยากให้เรียนหมอหรือเภสัชก็ได้ ผม Ent เข้าคณะเภสัชฯ จุฬาฯ ได้สมใจท่านเลย แต่เรียนไป 1 ปีคิดว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ชอบ เลย Ent ใหม่เรียนคณะวิทยาศาสตร์ซะงั้น บอกพ่อ-แม่ ว่าเราไม่ชอบ ผมจบ ป.ตรี-โท ทางด้านพันธุศาสตร์ และตอนนี้จบ Ph.D (ป.เอก) ทางด้านพันธุศาสตร์ 99.99% รอปริญญาบัตรอย่างเดียว ก็มันรักทางนี้นิ  

โอ้โหท่านสุดยอดครับ ในเว็บเรามีสมาชิกระดับว่าที่Ph.D ไม่ธรรมดาจริงๆ
Hansen

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 11:28:45 AM »

โอ้โหท่านสุดยอดครับ ในเว็บเรามีสมาชิกระดับว่าที่Ph.D ไม่ธรรมดาจริงๆ

ใช่เลยครับเห็นด้วย ไม่ธรรมดาจริงๆๆ
petedoherty
AV Publisher

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 12:05:35 PM »

เลือกเรียนในสิ่งที่คิดว่าใช่ และใจรัก  ..ถูกครับ   

ผมจบสื่อสารมวลชนเพราะเลือกคณะเรียนตามเพื่อน  ตอนนี้ยังว่างงานอยู่เลยครับ  55 เลยมาทำธุรกิจดีกว่า

ก็ผมอร่อย

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 03:27:22 PM »

จริงๆผมอยากให้เหมือนต่างประเทศ

ที่เหมือนเวลาจบมัธยมหรือไฮสคูล ไรงี้ บางคนจะไม่ต่อมหาลัยทันที จะไปลองทำอาชีพ ไปเป็นลูกจ้างหาประสบการณ์ไรงี้ เผลอๆเจอลู่ทางที่ตัวเองชอบ เวลา4ปี ก้าวหน้ากว่าไปเรียนมหาลัย แต่เรียนโดยไม่ชอบ เรียนๆเล่นๆไป 4 ปีจบมาไม่มีประสบการณ์เลยด้วยซ้ำ

แต่บ้านเราทำยังงั้นไม่ได้ ใบปริญญาสำคัญสุดๆ

hanakaman
AV Devotor (VIP)

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 08:40:16 PM »

จริงๆผมอยากให้เหมือนต่างประเทศ

ที่เหมือนเวลาจบมัธยมหรือไฮสคูล ไรงี้ บางคนจะไม่ต่อมหาลัยทันที จะไปลองทำอาชีพ ไปเป็นลูกจ้างหาประสบการณ์ไรงี้ เผลอๆเจอลู่ทางที่ตัวเองชอบ เวลา4ปี ก้าวหน้ากว่าไปเรียนมหาลัย แต่เรียนโดยไม่ชอบ เรียนๆเล่นๆไป 4 ปีจบมาไม่มีประสบการณ์เลยด้วยซ้ำ

แต่บ้านเราทำยังงั้นไม่ได้ ใบปริญญาสำคัญสุดๆ

เห็นด้วยกับท่านครับ ในอเมริกา ยุโรป ส่วนใหญ่พวกจบ High school จะไปหาประสบการณ์ก่อนเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ที่เขาเรียกว่า Gap Year คือค้นหาตัวเอง ก่อนเรียน จากที่ผมมีเพื่อนจากอเมริกาและพวกยุโรปทั้งหมดผ่าน Gap Year พวกนี้เก่งครับ เอาตัวรอดและความรู้รอบตัวมาก มีคนนึงเคยล่องเรือใบรอบโลก เพื่อพิสูจน์ตัวเอง  (มันท่าจะบ้า  ) ผมเองหลังจากจบ ป.โท ก็ไปทำงานซะ 4 ปี หาประสบการณ์การทำงาน แล้วมาต่อ Ph.D เพื่อจะได้มีประสบการณ์ตรงไปสอนเด็ก ถ้าไม่มีประสบการณ์เดี๋ยวเด็กมันจะว่าเราโม้ ไม่เคยลงมือทำจริงนิ 
【ŦHE ฿IĜ '$ÎZE์】
AV Distributor

~~ AcKy ~~

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 10:11:44 PM »

ผมกำลังจะเอน ปีนี้ แล้วววว

ไม่รู้จะเข้าคณะไรดค  :Smiley

หน้า: [1] 2 พิมพ์