พฤษภาคม 05, 2024, 06:49:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเรียนคณะอะไรกันมั่งคับ  (อ่าน 4580 ครั้ง)
leonidus
AV Donator (VIP)
สหายร่วมหื่น

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:18:47 AM »

วิศวะคอม จบแล้ว ครับ
rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:01:57 AM »

วิศวะคอม จบแล้ว ครับ
โอ้ววว..ผมสนใจเหมือนกันคับ แต่เ็ป็นวิทยาศาสตร์คอมฯ ไม่รู้ต่างกันอย่างไร แล้วสองอย่างนี้จบแล้วทำงานอะไรได้บ้าง รายได้ดีรึป่าวคับ

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
AVC Presidente
Anti-Capitalism !!!
AV Master
*

ประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐเอวีซี

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:15:15 AM »

เรียนอะไรโปรดฟังเสียงหัวใจครับ ผมใช้เวลา ป.ตรี ทั้งหมด 6 ปี (ไม่ได้รีไทร์เกรดดีด้วยแต่ไม่ชอบ เลยเอ็นใหม่ 2 ครั้ง อยู่ ปี1 รวม 3 รอบ)

สุดท้ายมาจบด้านจิตวิทยา ครับ เรียนเพราะอยากรู้ ไม่ได้อยากทำงานด้านนี้

จบมาก็ได้ทำงานด้านอื่นหาประสบการณ์ จนได้ที่ก็ต่อโท ด้านธุรกิจ (เรียนเพราะอยากเปิดกะลาให้ทันโลกธุรกิจยุคปัจจุบัน)

ในที่สุดกลับไทยมาทำงาน บ. ได้ไม่นาน ก็ออกมาทำธุรกิจส่วนตัว

ในอนาคตอยากเรียน PhD. เช่นกัน แต่ต้องไปเรียนโท จิตวิทยา อีกใบ ไม่รู้จะขี้เกียจก่อนหรือไม่ และเมื่อไหร่

คนเราเรียนรู้ตลอดชีวิต เพราะชีวิตคือการเรียนรู้ครับ คนที่ไม่เรียนรู้คือ dead man !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 12:05:55 PM โดย AVC Presidente » บันทึกการเข้า

AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ วานเพื่อน ๆ ช่วยกดติดตามด้วยนะ ==>  
รักเวบนี้ ชอบเวบนี้ เชิญบริจาคสนับสนุนค่าเซอร์เวอร์ของเวบ เพื่อให้สังคมเอวีเข้มแข็งอยู่ได้ต่อไป สังคมแห่งการให้โดยไม่หวังผลตอบแทน
e001
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:22:52 PM »

จริงๆผมอยากให้เหมือนต่างประเทศ

ที่เหมือนเวลาจบมัธยมหรือไฮสคูล ไรงี้ บางคนจะไม่ต่อมหาลัยทันที จะไปลองทำอาชีพ ไปเป็นลูกจ้างหาประสบการณ์ไรงี้ เผลอๆเจอลู่ทางที่ตัวเองชอบ เวลา4ปี ก้าวหน้ากว่าไปเรียนมหาลัย แต่เรียนโดยไม่ชอบ เรียนๆเล่นๆไป 4 ปีจบมาไม่มีประสบการณ์เลยด้วยซ้ำ

แต่บ้านเราทำยังงั้นไม่ได้ ใบปริญญาสำคัญสุดๆ
ผมเห็นด้วยคับ
ผมจบวิศวะคับ
SkuLLo
AV Distributor
วุฒิสมาชิกเอวี

รณรงค์งดโพสข้อความ "ไร้สาระ" !!

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:55:18 PM »

วิทยาคอม ม.เกษตร ครับ

ตอนนี้เรียนอยู่ปี 1

ก็ผมอร่อย
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:07:22 PM »

ทั่นประธานประสบการณ์เยอะจริงๆครับ

ผมว่าสมัยนี้ จบอะไรมาก็ลำบากหมดแหละครับ วิศวะที่ดูเหมือนจะดี จบใหม่เงินเดือนแทบไม่ได้ต่างอะไรกับสาขาอื่นเลย อาจจะมากกว่าเล็กน้อยเท่านั้นเอง คนที่จะได้เยอะต้องอาศัยเครดิตความสามารถส่วนตัวเอาเอง

เเล้วคนจบใหม่ๆ ยิ่งสาขาที่คนจบแต่ละปีเยอะๆนี่เงินเดือนแทบไม่พอกินพอใช้ โดยเฉพาะถ้าอยู่กรุงเทพฯ

บ้านเราคนจบปริญญาเยอะครับ เป็นของที่ใครๆก็มี

มีแต่หมอละมั้งครับ ที่จบมาเงินเดือน+กับค่าอะไรของเขา เยอะกว่าชาวบ้านเขาชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 09:08:54 PM โดย ก็ผมอร่อย » บันทึกการเข้า

Takuya_Kimura
AV Highness Honour
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:22:14 PM »

ใครจะเรียนหมอตอนี้ ลองอ่านบทความนี้ดู

http://www.thaijustice.com/webboard.asp?sub=0&id=1573060

http://www.thaijustice.com/webboard.asp?sub=0&id=1572973

ตอนนี้ หมอ ก็เริ่มหนีมาเรียน กม. แล้วคับ ตอนนี้เริ่มเห็นเยอะแล้ว

เพราะเดียวนี้หมอโดนฟ้องเกี่ยวกับการรักษาเยอะมาก แถมเพิ่งมี พรบ.คุ้มครองผู้เสียหาย...ออกมาอีก

เรียนก็ง่ายกว่าหมอ เงินเดือนก็น้อยกว่าไม่เท่าไหร ถ้าเป็นผู้ช่วย.., อัยการ, หรือผู้พิพากษา ก็ประมาณเดือนละแสนกว่า ก็อยู่สบายๆ

ผมหวังไว้ว่าจะสอบเป็นผู้ช่วยอัยการ แต่เริ่มมีคู่แข่งระดับหมอ ตอนนี้ยังหนาวๆร้อนเลยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 09:52:50 PM โดย Sky! Sky! Sky! » บันทึกการเข้า

neroro
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:44:30 AM »

เรียนในสิ่งที่ชอบและชอบในสิ่งที่เรียน
เรียนได้งบถึงเรียนเถอะครับ
ผมจบครูศาสตร์อุตสาหกรรมมาตอนนี้ทำงานเป็นครู อยากเรียนต่อโทแต่ต้องเบรคเพราะงบไม่ไหว คิดแล้ว So...SADDDDDD

AV NEVER DIE
หน้า: 1 [2] พิมพ์