พฤษภาคม 06, 2024, 08:17:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ Plex ไหมครับ  (อ่าน 530 ครั้ง)
ConverseBoy
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์

« เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 04:49:37 PM »

มีพี่ ๆ คนไหนเคยใช้ Plex ในการสตรีมไฟล์หนังไหมครับ
คือผมอยากทำให้เราสามารถดูออนไลน์ผ่านโทรศัพท์ได้ด้วย
ตอนแรกดูๆ JavLuv ไว้ แต่ว่าเหมือนจะใช้ได้เฉพาะในคอม อยากนอนดูผ่านมือถือด้วย

ไฟล์หนังกะว่าจะเก็บไว้บน NAS เลยมีความคิดว่าถ้าจะเอา Plex มาใช้ มันจะโชว์ info ได้ไหม หรือเราต้องคอยแอดเอง

fishfat
ปลิงควาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 05:04:01 PM »

show แค่ชื่อหนัง ครับ plex ให้เป็น server stream ส่วนการดูก็ดูจากพวก app VLC อะไรพวกนี้ แต่ บอกเรยครับ ว่า ดูไม่ลื่นหรอก ถ้าอยากดูจริงๆ หา usb drive ที่มี port usb C ดีกว่า
brghtc
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 06:13:15 PM »

สตรีมได้ครับแต่เร้าเตอร์แบนวิด ไวไฟสปีด ต้องเยอะผมใช้ 5300 Mbps ดู4K bitrate ไม่เกิน 24 Mbps ลื่นมาก เก็บไว้บน NAS สตรีมไป คอม ไปทีวี ไปโทรศัพท์ได้หมด ถ้าดูไวไฟบ้านก็ปรับ steam = original quality แต่ถ้าอยากดูผ่านเน็ตด้วย ต้องปรับ reduce quality ถึงจะลื่นครับ

รับงาน AI upscale http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=233757.0
ผลงาน Kaoru Imouto Original 4K AI upscale http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=193035.110
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 09:29:33 PM »

ตามที่ท่านข้างบนว่าครับ ผมไม่แน่ใจเรื่อง Wi-Fi เพราะตอนผมใช้ผมต่อสาย LAN แต่คิดว่าบนมือถือ (นอกบ้าน) ตั้ง reduced quality น่าจะไม่มีปัญหา ถ้า Wi-Fi ในบ้าน ผมว่า Wi-Fi แบบ ac ก็เหลือๆ
ส่วนเรื่อง info ถ้าหนังฮอลลีวู้ดมันรู้จักอัตโนมัติ ถ้าหนัง JAV อาจจะต้องใส่เอาเองมั้งครับ

ConverseBoy
โอตาคุกิติมศักดิ์

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 12:00:19 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้างั้นคงจะโยนไฟล์ไว้บน NAS แล้วโหลดแอพของ Synology มาดูบนมือถือล่ะครับ
แบบดิบๆเลย ไม่ต้องเอาอะไรสวยงามแล้ว ดูได้เป็นพอ

หน้า: [1] พิมพ์