พฤษภาคม 16, 2024, 01:44:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องมีวิธีจัดการกับ"มดเข้าคอม" ยังไงครับ!?  (อ่าน 3634 ครั้ง)
ze7ez
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:32:37 PM »

เล่นอยู่ดีๆ มีมดออกมาจากโน๊ตบุ๊กเฉยเลย

เจอทีก็บี้ที เราก็ไ่ม่ได้กินขนมอะไรตกใส่เครื่องนี่
จะจัดการกับมันยังไงครับ

กลัวมันไปทำรังอยู่ในนั้น คอมจะเจ๊งป่าว มันแอบเข้าไปตอนไหนก็ไม่รู้ Undecided

superav
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 12:25:43 AM »

ผมก็เคยครับ เล่นเอาซะ harddisk พังเลย ตอนนั้นเป็น PC แล้วก็มาเจอกับโน๊ตบุ๊คอีกคราวนี้เอาไปให้ช่างแกะแล้วดูดออกเลยครับ
winragino
ผู้ชำนาญการเอวี
*

หื่น..อย่างมีระดับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 01:46:37 AM »

PC ผมเคยระเบิดใส่ที่หนึ่งครับ มดมันเข้าไปทำรังในกล่องพัดลม มันเดินไปตามสายคอมเข้ากล่อง ทั้งๆที่ระวัง

ขีดยากันมดกันแมลง รอบโต๊ะก็แล้ว เคยถามผู้รู้เค้าบอกว่าเป็นเพราะสิ่งแวดล้อม เลยทำให้มันย้ายรัง และในเคสอาจจะมีอุณภูมิ

พอเหมาะที่จะทำรังชั่วคราว ดังนั้นต้องหมั่นทำความสะอาดคอมทุกครั้ง บ่อยๆจนเป็นนิสัยจะปลอดภัย หรือ ก็ซื้อยากันมดกันแมลง

ต้องสังเกตุและระวังให้มากด้วย  ส่วนของผม มดตายเท่า 1 กำมือเลยครับ ควันลอยฟุ้งเลย ดีนะมีใบเคลมเกือบซวย

rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 01:48:28 AM »

ผมก็เป็น ไม่รู้จะทำไงเลยเอาแป้งโรยขาโต๊ะแม่มเลย

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
sompoat
AV Professor

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:39:07 AM »

เอาไปตากแดดครับ ไล่ความชื้น จากนั้น แกะฝาหลังออก แล้วเป่าฝุ่นให้สะอาด.....

astrife
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 04:35:36 PM »

ใช้ ชอร์ค กันมด ขีด ที่รอบเครื่องหรือ บนเครื่อง คับ
hoy
AV Dedicator (VIP)
สหายร่วมหื่น

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 07:29:08 PM »

สงสัยมดมันเข้าไปกินน้ำรักของท่านน่ะครับ Tongue
Jojoe
AV Donator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 02:38:00 PM »

ความรู้ใหม่ ครับ... ผมเคยได้ยินว่า มดมันชอบเข้าไปทำรังในที่ทึบๆอับๆ เช่นตามซอกตู้ เตียง หีบ กล่อง
 ไม่ทันนึก ว่าเครื่องคอมนี่ก็เสี่ยงเหมือนกัน ขอบคุณนะครับ ต้องลองตรวจดูเครื่องของตัวเองบ้างแล้ว
หน้า: [1] พิมพ์