พฤษภาคม 02, 2024, 06:18:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีหนี้บัตรเครติตรจนจ่ายไม่ไหวมั้ง  (อ่าน 4455 ครั้ง)
Bakuno
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:21:23 AM »

ป้าผม ตอนมีงานทำ ก็ใช้บัตรเครดิตนี่รูดปื๊ดๆ จนหนี้ล่อไปหลายแสน จนออกจากงานเนื่องจากบริษัทกดดันให้ออกมา เลยออกมาเองโดยที่ไม่ได้อะไรเลย จนมารู้อีตอนมีจดหมายฟ้องตราครุฑมา รวมๆกันหลายเจ้า หลายแสนอยู่

หลังจากนั้น หลานชายผมจัดการ เปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านจากป้ามาเป็นชื่อของมัน โดยที่มันอาสาดูแลป้าด้วยการให้เงินทุกๆเดือน และก็ย้ายชื่อป้าออกจากสำเนาทะเบียนบ้านไปอยู่อีกเขตนึง(บ้านใครก็ไม่รู้)

ทุกวันนี้ ก็ยังอยู่ได้เรื่อยๆ จดหมายฟ้องนี่มาถึงมากกว่าสองปีแล้ว ตอนนี้หากเจ้าหน้าที่ตามมายึดทรัพย์ก็ไม่รู้จะมายึดอะไร เพราะป้าผมไม่มีสมบัติอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย

มันก็เหมือนบุคคลล้มละลายครับ แต่ผิดกฎหมายเท่านั้นเอง ดอกเบิ้ยบัตรยังวิ่งต่อไปจนกว่าจะไปคุยกับเค้า

เงินต้นอาจจะแสน ดอกวิ่งไปเรื่อยๆ ทบไปจนหลายแสน ป้าคุณก็จะทำธุรกรรมทางการเงินอะไรไม่ได้

แต่ตามตัวบทกฎหมาย ป้ามีลูกชาย ก็ระวังหนี้ทั้งหมดมาลงทีตัวลูกนะครับ
Bakuno
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:29:39 AM »

จขกท ติดอยู่หรือเปล่าครับ ลองเข้าไปขอคำแนะนำดูนะครับ

http://www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=listcat&catid=0&func=listcat&Itemid=53

Milo18
AV Devotor (VIP)
ปลิงน้อย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:54:01 AM »

ต้นทุนชีวิตของคนเราไม่เท่ากัน ผมไม่กล้าหาญพอที่ไปชี้นำได้ว่าสิ่งใดถูกสิ่งใดผิด และไม่อาจจะไปบอกว่าสิ่งที่บริษัทฟ้องหรือดอกเบี้ยเขาที่เรียกร้องเป็นสิ่งถูกต้องที่ยุติธรรม  ซึ่งลูกหนี้อาจใช้วิธีหลบไม่ยอมจ่าย นั้นเป็นการตอบโต้ ซึ่งถูกต้องและยุติธรรมเพราะพวกคุณ(บริษัท) ทำนาบนหลังคนนี้ ก็เล่นคิดดอกแบบทบต้นทบดอกแบบนี้ก็ต้องเจอกันสักหน่อย................."เพราะความยุติธรรมเป็นเรื่องที่เราสมมุติขึ้น"

สิ่งที่ผู้คนส่วนใหญ่คิดว่ามันยุติธรรมแล้วนั้น "อาจไม่ถูกต้องเสมอไป" และ "ไม่ได้ส่งเสริมให้ผู้ใดเบี้ยวหนี้ใคร" ผมจึงเสนอว่า

ไม่ควรจะไปซ้ำ้เติมเขาในสิ่งที่เขาพลาดไปแล้ว........เพราะวันหนึ่งเราอาจจำเป็นและต้องตกอยู่ในสถาณะการณ์เช่นเขาก็ได้ เราต้องช่วยกันหาทางออกให้  "เพื่อนของพวกเรา"  ผ่านภาวะเช่นนี้ไปได้โดยช่วยกันระดมความคิดเพื่อให้ "เพื่อนของพวกเรา" คิดและไต่รตร่องว่าแนวทางใดเหมาะสม และมีทางที่เป็นไปได้และ "เพื่อนของพวกเรา" สามารถทำได้มากที่สุด

แต่บอกในฐานะผู้ที่ใช้กฎหมายและหากินกับกฎหมายได้ว่า  บริษัทเงินด่วนเงินกู้ทั้งหลายเขาถือหลักว่า"กำขี้ดีกว่ากำตด"(แต่ถ้ากำขี้สดๆ กำตดดีกว้า -*- ) หากมีเงินก้อน อำนาจต่อรองเป็นของเรา

ส่วนหากไม่ไหวจริงและอยากจะสู้คดี ไว้ให้ดดนฟ้องแล้วค่อยว่ากัน

ตอนนี้ทำใจให้สบายและมุ่งมั่นทำงานให้เยอะ เก็บเงินให้มากๆๆ ก่อน

****ผมไม่ได้เป็นพวกโลกสวยด้วยนะครับแต่แนะนำในฐานะนักกฎหมาย****
ASUKIRA
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 02:16:08 AM »

ป้าผม ตอนมีงานทำ ก็ใช้บัตรเครดิตนี่รูดปื๊ดๆ จนหนี้ล่อไปหลายแสน จนออกจากงานเนื่องจากบริษัทกดดันให้ออกมา เลยออกมาเองโดยที่ไม่ได้อะไรเลย จนมารู้อีตอนมีจดหมายฟ้องตราครุฑมา รวมๆกันหลายเจ้า หลายแสนอยู่

หลังจากนั้น หลานชายผมจัดการ เปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านจากป้ามาเป็นชื่อของมัน โดยที่มันอาสาดูแลป้าด้วยการให้เงินทุกๆเดือน และก็ย้ายชื่อป้าออกจากสำเนาทะเบียนบ้านไปอยู่อีกเขตนึง(บ้านใครก็ไม่รู้)

ทุกวันนี้ ก็ยังอยู่ได้เรื่อยๆ จดหมายฟ้องนี่มาถึงมากกว่าสองปีแล้ว ตอนนี้หากเจ้าหน้าที่ตามมายึดทรัพย์ก็ไม่รู้จะมายึดอะไร เพราะป้าผมไม่มีสมบัติอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย

หนี้ระเหยไปเองไม่ได้นะครับ ไม่ไปเคลียร์ไม่ไปจัดการมันก็ยังอยู่แบบนั้น ยอดวิ่งไปเรื่อยๆอย่างที่เค้าว่านั่นแหละครับ คนเราไม่ใช่ตัวคนเดียวไม่ได้เกิดจากกระบอกไม้ไผ่ ลูกหนี้ไม่ใช้หนี้ ลูกหลาน ผู้สืบสกุล หรือแม้แต่ญาติโกโหติกาห่างๆที่เกี่ยวข้องทางสายเลือดอาจซวยได้นะครับ

We Watch AV Page

น่มน้มและมิตรภาพแห่ง AVC
ริว จิตสำส่อน

ผู้ดูแลบอร์ดย่อย ASK HER NAME

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:32:06 AM »

หนี้ระเหยไปเองไม่ได้นะครับ ไม่ไปเคลียร์ไม่ไปจัดการมันก็ยังอยู่แบบนั้น ยอดวิ่งไปเรื่อยๆอย่างที่เค้าว่านั่นแหละครับ คนเราไม่ใช่ตัวคนเดียวไม่ได้เกิดจากกระบอกไม้ไผ่ ลูกหนี้ไม่ใช้หนี้ ลูกหลาน ผู้สืบสกุล หรือแม้แต่ญาติโกโหติกาห่างๆที่เกี่ยวข้องทางสายเลือดอาจซวยได้นะครับ
โอวทนายมาเอง ยอดเท่าไรเขาจะฟ้องครับ ผมคงไม่หนี แต่จะคงเก็บเงินไว้เคลียร์ จนกว่าจะลดให้อย่างสวยงามถือว่าเป็นบทเรียนครั้งยิ่งใหญ่ เครดิตรเสีย ก็ยังใช้เงินสดได้

beatmax
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:59:32 PM »

โทษทีนะครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านสองสามวัน

มาต่อที่ข้อมูลอีกนิดนะครับ ป้าผมอยู่คนเดียวครับ ไม่ได้แต่งงานก็เลยไม่มีลูกครับ ส่วนสาเหตุในการใช้บัตรเครดิตของป้าผมนี่ เป็นอะไรที่ไม่มีใครสามารถไปตักเตือนหรือว่ากล่าวได้ เพราะแกถือว่าแกเป็นลูกคนโตที่สุดในบ้านแล้ว เมื่อเกิดหนี้บัตรเครดิตขึ้นมา ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแกไปใช้เงินอย่างไร เพราะทรัพย์สมบัติที่เป็นชิ้นเป็นอันผมก็ไม่เคยเห็นเลยสักอย่าง เรื่องที่เกิดขึ้นมานี่ โชคดีที่หลานผมมันสงสารป้า มันเลยช่วยได้เท่าที่จะทำได้ครับ เรื่องที่ผมเล่าให้ฟังนี่ ขอให้เป็นอุทาหรณ์สอนใจนะครับ ว่าการใช้เงินในอนาคตควรจะใช้อย่างมีสติ เพราะผลสุดท้ายเมื่อเกิดอะไรขึ้นมา คนรอบๆข้างนี่จะพลอยลำบากกันไปหมดครับ ถ้าหากไม่ได้หลานผมช่วยเหลือ ป่านนี้คิดว่าแกคงอาจจะตัดช่องน้อยแต่พอตัวไปแล้วก็ได้ครับ ถามว่าทุกวันนี้ แกก็ดำรงชีวิตเลี้ยงแม่แก(ย่าผม) ป้าอยู่ไปวันๆ อาจจะเรียกว่าเป็นบุคลล้มละลายไปแล้วก็ได้ และที่สำคัญแกก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปทำธุรกรรมใดๆกับธนาคารอีกแล้วหล่ะ

มีเพื่อนที่รู้จักกันอีกคน ใช้บัตรเครดิตรูดหาเงินมาเลี้ยงดูแม่ตัวเอง จนในที่สุดหนี้สินเพิ่มพูนขึ้นจนไม่มีทางที่จะจ่ายเงินก้อนที่ว่านี้ได้ ในที่สุดแล้ว ก็ถูกเจ้าหนี้แจ้งอายัดบัญชีของเพื่อนที่ว่า เวลาเงินเดือนออกมาเลยถูกถอนไปเกือบหมด ทำให้เพื่อนผมต้องลาออกจากงานในที่สุด ทุกวันนี้ก็มาทำงานเย็บผ้าเล็กๆน้อยๆอยู่ที่บ้านกับแม่อย่างน่าสงสาร ห่างไกลจากโลกของเพื่อนๆที่รู้จักกันไปเลย อันนี้ขอเล่าเรื่องใกล้ตัวให้ฟังครับ :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 12:10:08 AM โดย beatmax » บันทึกการเข้า
ริว จิตสำส่อน

ผู้ดูแลบอร์ดย่อย ASK HER NAME

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:25:13 AM »

โทษทีนะครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านสองสามวัน

มาต่อที่ข้อมูลอีกนิดนะครับ ป้าผมอยู่คนเดียวครับ ไม่ได้แต่งงานก็เลยไม่มีลูกครับ ส่วนสาเหตุในการใช้บัตรเครดิตของป้าผมนี่ เป็นอะไรที่ไม่มีใครสามารถไปตักเตือนหรือว่ากล่าวได้ เพราะแกถือว่าแกเป็นลูกคนโตที่สุดในบ้านแล้ว เมื่อเกิดหนี้บัตรเครดิตขึ้นมา ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแกไปใช้เงินอย่างไร เพราะทรัพย์สมบัติที่เป็นชิ้นเป็นอันผมก็ไม่เคยเห็นเลยสักอย่าง เรื่องที่เกิดขึ้นมานี่ โชคดีที่หลานผมมันสงสารป้า มันเลยช่วยได้เท่าที่จะทำได้ครับ เรื่องที่ผมเล่าให้ฟังนี่ ขอให้เป็นอุทาหรณ์สอนใจนะครับ ว่าการใช้เงินในอนาคตควรจะใช้อย่างมีสติ เพราะผลสุดท้ายเมื่อเกิดอะไรขึ้นมา คนรอบๆข้างนี่จะพลอยลำบากกันไปหมดครับ ถ้าหากไม่ได้หลานผมช่วยเหลือ ป่านนี้คิดว่าแกคงอาจจะตัดช่องน้อยแต่พอตัวไปแล้วก็ได้ครับ ถามว่าทุกวันนี้ แกก็ดำรงชีวิตเลี้ยงแม่แก(ย่าผม) ป้าอยู่ไปวันๆ อาจจะเรียกว่าเป็นบุคลล้มละลายไปแล้วก็ได้ และที่สำคัญแกก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปทำธุรกรรมใดๆกับธนาคารอีกแล้วหล่ะ

มีเพื่อนที่รู้จักกันอีกคน ใช้บัตรเครดิตรูดหาเงินมาเลี้ยงดูแม่ตัวเอง จนในที่สุดหนี้สินเพิ่มพูนขึ้นจนไม่มีทางที่จะจ่ายเงินก้อนที่ว่านี้ได้ ในที่สุดแล้ว ก็ถูกเจ้าหนี้แจ้งอายัดบัญชีของเพื่อนที่ว่า เวลาเงินเดือนออกมาเลยถูกถอนไปเกือบหมด ทำให้เพื่อนผมต้องลาออกจากงานในที่สุด ทุกวันนี้ก็มาทำงานเย็บผ้าเล็กๆน้อยๆอยู่ที่บ้านกับแม่อย่างน่าสงสาร ห่างไกลจากโลกของเพื่อนๆที่รู้จักกันไปเลย อันนี้ขอเล่าเรื่องใกล้ตัวให้ฟังครับ :Smiley

ทุกคนมีเหตุผลบางอย่างที่ทำให้ต้องใช้เงิน ในช่วงนั้นก็เป็นได้ครับ มันไม่ใช่เงินอนาคต แต่เป็นเงินของผู้อื่นที่เรายืมมา

หน้า: 1 [2] พิมพ์