ขอถามเกี่ยวกับAVแผ่นแท้หน่อยครับ

(1/3) > >>

TOTTI:
ถ้าเราไม่ไปซื้อถึงญี่ปุ่น ยังมีปนะเทศไหนทีมีขายไหมครับ คือเคยสั่งเข้ามาแล้วบนแผ่นมันปั้มว่า pressed in taiwan คือมันทำที่ไต้หวันหรือครับ? ถ้างี้ไปไต้หวันก็น่าจะมีขายใช่ไหม? แล้วมีท่านไหนเคยดูแผ่นบลูเรย์บ้างครับ อยากรู้ว่ามันชัดแจ่มแจ๋วกว่าแผ่นDVD ปกติแค่ไหนครับ แค่DVDผมก็ว่าชัดแล้วนะ

รองประธานAVC รีเทิร์น !!!:
หนังเอวีถุกส่งออกไปขายทั่วโลกจ้า จึงไม่น่าแปลกใจที่ไต้หวั่นจะมีขายนะ บลุเรย์เห้นเขาบอกชัดและคมกว่าดีวีดีนะ แต่พี่ว่าแค่ดีวีดีนี่ก้เห็นขนอ่อนทุกซอกทุกมุม นางเอกเอวีคนไหนเป็นสิวที่ก้นก้เห็นชัดเลยจ้า 555  ;D

Ver0:
ไต้หวัน มีขายแน่นอน ชัวร์ป้าดด...

boat001:
บลุเรย์ ถ้าท่านไม่ได้เอาไปดูกับ  TV จอ 36 นิ้วขึ้นไปอย่าไปเอามันเลย DVD ก็ดูได้

Jiraiya:
ความหมายของแผ่นแท้ คงหมายถึง DVD นะครับ

เมืองไทยก็มีขายเยอะแยะครับ copy กันมาเป็นทอดๆ จากแผ่น master original
ทั้งใน web, และพ่อค้าหนังแผ่น ที่มีอยู่เกือบทุกห้างดัง, ยังมีที่ีคลองถมอีก

แต่... แต่... ปัจุบันนี้ มีคนทำแผ่นดีวีดีแบบหนังโหลดเยอะมาก ฉะนั้นเวลาซื้อต้องเสี่ยงเอาครับ
นอกจากจะสนิทสนมกับคนขาย ให้เขาบอกว่าแผ่นไหนแท้ แผ่นไหนโหลด
มีบาง web ก็เริ่มจะมีการใส่รหัสว่าเป็น DVD master, หรือ ดีวีดีโหลด, ยังมีแบบ V2D คือเอา vcd หรือคลิป mpeg มาทำดีวีดี

เวลาดูง่ายๆ ที่เห็นชัดคือ DVD master จะมี menu ตรงกับดาราที่แสดง และ chapter ลงจังหวะของฉากแต่ละฉากเมื่อขึ้น title หรือ content ใหม่  ต้องใช้ Mpeg2 ที่ได้มาจาก DV ในการถ่ายทำ (สมัยก่อนยุค DV ก็จะเป็น BetaCam หรือ Film)

DVD ที่ใช้ไฟล์ .avi, .divx, .wmv มาทำแผ่น จะมี menu สำเร็จรูปตาม Theme และ chapter ก็ auto (กี่นาทีแล้วแต่คนทำ) ไม่ลงจังหวะของฉาก เมื่อขึ้น title หรือ content ใหม่   

คราวนี้มาเปรียบเทียบเรื่องภาพ

DVD master จะมีภาพใส ความคมชัดละเอียด สังเกตุพื้นดำ เวลาหนังเริ่ม หรือเปลี่ยนฉาก จะดำสนิท ตัวหนังในไตเติ้ล จะคมชัด

Loaded file-convert Disc จะมีภาพขุ่นมัว ไม่ค่อยคมชัดนัก สังเกตุพื้นดำ เวลาหนังเริ่ม หรือเปลี่ยนฉาก จะเป็นสีเทาเข้ม ดำไม่สนิท ตัวหนังในไตเติ้ล จะแตกๆ (ไม่อยากเรียกว่า DVD ขอใช้สรรพนามว่า Disc)

ผม anti แผ่น Loaded file-convert Disc มาก จึงขออธิบายยาวหน่อย ขอโทษทีครับ...^_^
บางครั้งซื้อแล้ว ถ้าเป็นหนังที่ดี จะต้องหาซื้อ DVD แท้มาเก็บไว้อีกแผ่น ทั้งๆ ที่เป็นหนังเดียวกัน

ผมอยากแนะนำ web ของไตัหวันแห่งหนึ่ง แต่กลัวเข้าข่ายโฆษณาครับ แผ่นละ 4.00$us ไม่แพงเลยครับ ลอง search ดู
หนังของเขาเยอะมากกกก มีเป็นหมื่นๆ เรื่อง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป