พฤษภาคม 17, 2024, 03:36:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: rack swap เปลี่ยนฮาดดิสได้โดยไม่ต้องแกะเครื่องหรือปิดเครื่องแจ๋วไปเลยจ้า  (อ่าน 3188 ครั้ง)
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 02:21:40 PM »

มันเหมือนช่องๆ นึงครับพี่แบบเสียบไว้ข้างหน้าเคสแบบไดรฟ์ ซีดี ซักช่องนึง เอาไว้สับเปลี่ยน HDD ได้สะดวกโดยไม่ต้องแกะเครื่อง มีหลายขนาดครับทั้ง
1ตัว
http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=594&is_product=Y&s_type_id=12&s_cat_id=135

หลายตัว
http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=596&is_product=Y&s_type_id=12&s_cat_id=135

ก็สนนราคาที่ 800 บาทขึ้นไปครับ
ถ้า M/B เรารองรับ Hot Swap(เปลี่ยน HDD โดยไม่ต้องปิดเครื่อง) ก็จะยิ่งสะดวกมากๆ เลยครับกรณี อยากดูหนังใน HDD ลูกอื่น ก็ดึงลูกที่เสียบอยู่ออกมาแล้วก็เสียบลูกที่มีเข้าไป สบายตัวสบายมือ ฮิฮิ

พี่ได้คุยกับ sexpistols โอตาคุเอวีกิติมศักดิ์ของเวปเราเห็นว่าเป้นประโยชน์ดี ใครจะลองหาซื้อมาใช้ก้ได้นะจ๊ะ 
【ŦHE ฿IĜ '$ÎZE์】
AV Distributor
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

~~ AcKy ~~

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 04:18:48 PM »

น่าสนแฮะ  Grin

เพิ่งถอย 2TB มาหมาด ๆๆ  ตัวนี้ก็น่าสนเหมือนกันแฮะ

Maniac
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

AV addicted

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 05:15:50 PM »

เคสใครเป็นแบบใหญ่ๆ full tower นี่ เอามายัดลง 2-3 ลูก สบายๆเลยนะครับเนี่ย 
sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 05:54:27 PM »

แบบ Rack ใน Colo เค้านิยมกันเยอะครับ
สำหรับผมไม่ได้ใช้เพราะ M/B ที่เครื่องนี้เก่าไปหน่อย ไม่รองรับ HotSwap
เลยหันมาใช้ HDD Docking แทน
http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=811&is_product=Y&s_type_id=12&s_cat_id=169
นี่ครับ

ถ้าใครมีพอร์ต eSATA ยิ่งดีสำหรับไอ้เจ้าด็อกกิ้งครับ(ไม่ใช่ด๊อกกี้นะ) เพราะมันจะเร็วกว่า USB มากๆ ก็เร็วเท่ากับความเร็ว HDD SATA ในเครื่องเลยครับ (eSATA = External SATA)

ปล. เวลาเลือกเลือกแบบที่มีหม้อแปลงไฟแถมมาให้ด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น HDD Box หรือ HDD Docking เพราะมันจะเสถียรกว่า
verzase
ปลิงควาย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 03:07:03 PM »

โดยส่วนตัวไม่แนะนำยี่ห้อ icute เลยครับเพราะใช้ external แบบ hotswap อยู่
ผมใช้มาประมาณปีนึง ตัว port มันเริ่มหลวม + ตรงฝาปิดมันไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่
ทำให้ harddisk มันหลวมบางทีเครื่องจะ detect ไม่เจอต้องดันเข้าไปแน่นๆ
แนะนำยี่ห้ออื่นดีกว่านะครับ

sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 11:57:33 PM »

ฺถ้าเป็น Box HDD ผมใช้ Vantec เสียบ USB มีหม้อแปลง
7*24 มาเป็นปี ไม่มีปัญหาครับ

iCute ผมใช้ผลิตภัณฑ์เจ้านี้ 2 อย่างคือ เคส กับ PSU ครับ
ชั่นน้ำหนักราคากับคุณภาพแล้วถือว่าคุ้มค่า

หน้า: [1] พิมพ์