พฤษภาคม 16, 2024, 04:07:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณที่ไร้น้ำใจ...ซึ้ง..!!  (อ่าน 4403 ครั้ง)
~..DownSinDome..~
โอตาคุเอวี
*

ลูกผู้ชายฆ่าได้ หยามไม่ได้เว้ย...!!!

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:24:12 AM »

เมื่อเวลาประมาณ 5 ทุ่ม ของวันนี้ที่พึ่งผ่านมา
ผมได้ ขับ รถเพื่อที่จำไปรับ แม่ ที่อยู่พยาบาล (ขับมอเตอร์ไซด์ครับ)
ขับๆ ได้ครึ่งทาง ฝนเจ้ากรรมดัน ตกมาซะงั้น ผมจึงลดความเร็ซลง
เพราะ ใน กทม. ถนนจะลื่นมากเวลาฝนตก และแล้ว สิ่งไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น
มี รถ เมล์คันนึง กำลังเลี้ยวออกมาจากป้าย ผมเห็นแล้วครับ จึง  ชะลอๆ รถ แล้ว เบรค
แต่ ด้วย ถนนที่ลื่นทำให้ รถคว่ำเลยครับ ผมกลิ้งไป 3-4 ได้ น่าจะได้ กลิ้งยาวมากครับจนถึงฟุตบาท
อีกฝั่งนึงเลย โชคดีที่ฝั่งนั้นไม่มีรถขับมา ไม่งั้นผมคง อดดูหนัง AV ไปอีกนาน
เข้าเรื่องเลย ล่ะกันครับ .... ไอตอนรถคว่ำน่ะ มีทั้ง เสียงกริ๊ด เสียง เฮ้ยย ดังสนั่น
แล้วไอ ฟุตบาทอีกฝั่งที่ผม ถไล ไปน่ะ มีคนเยอะมาก เพราะฝนกำลังตก เค้าไปหลบฝนกัน
ขาทั้ง สองข้างผมยืนไม่ได้ครับ เจ็บมากตรงหัวเข่า มองไปที่หมู่คนเหล่านั้น แต่...!!!!
ทุกคน ต่าง หลบตา บ้างก็หันหน้าหนี หนักสุด มีผู้หญิงพนักงาน 7-11 วิ่งหนีเลยครับ  เฮ้ออออ
ฝนตก แรงขึ้น เรื่อยๆ ๆ เลือดก็ซึมไหลออก มากขึ้น ยืนก็ไม่ได้ จำได้ดี ผมเรียก ผู้ชายคนนึง บอกว่า
พี่ ครับ...พี่ช่วย ยกรถมอเซอร์ให้ผมที ผมลุกไม่ไหว สิ่งเขาตอบมาคือ แกล้งทำเป็นคุยโทรศัพท์ อืมมม
ตอนนี้ กลับมาถึบ้านแล้วครับ ....  ระวังนะครับฝนตกใน กทม. ถนนจะลื่นมาก ต้องใช้ความระมัดระวัง
ขอบคุณครับ หากท่านใดได้อ่าน.....  Cry Cry Cry Cry

Love you Asami Ogawa
JudasPriest01
AV Donator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:22:59 AM »

ไม่ไหวจริงๆ คนพวกนี้ น่าเอาไปประสบเคราะห์กรรมแทนชาวญี่ปุ่นซะ
VanillaX
AV Responder
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:41:08 AM »

เรื่องขับรถต้องทำใจครับ ผมก็ ล้อมกลิ้ง เสียเงินเป็นพันๆ ไปฟรีๆ เมื่อต้นปี ยังไงก็ต้องระมัดระวัง หน่อยครับ ไม่ต้องเสียใจหรอกครับ ใครช่วยไม่ช่วยก็เรื่องของเค้า ทำดีได้ดีไปครับ ดีอีกซะอย่างที่ลุกขึ้นมาเองได้ จนตอนนี้ปลอดภัย ไม่ต้องเป็นหนี้บุญคุณใครครับ แจ่ม... Grin

โอตาคุเอวี
*

ลูกผู้ชายฆ่าได้ หยามไม่ได้เว้ย...!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:55:32 AM »

เมื่อเวลาประมาณ 5 ทุ่ม ของวันนี้ที่พึ่งผ่านมา
ผมได้ ขับ รถเพื่อที่จำไปรับ แม่ ที่อยู่พยาบาล (ขับมอเตอร์ไซด์ครับ)
ขับๆ ได้ครึ่งทาง ฝนเจ้ากรรมดัน ตกมาซะงั้น ผมจึงลดความเร็ซลง
เพราะ ใน กทม. ถนนจะลื่นมากเวลาฝนตก และแล้ว สิ่งไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น
มี รถ เมล์คันนึง กำลังเลี้ยวออกมาจากป้าย ผมเห็นแล้วครับ จึง  ชะลอๆ รถ แล้ว เบรค
แต่ ด้วย ถนนที่ลื่นทำให้ รถคว่ำเลยครับ ผมกลิ้งไป 3-4 ได้ น่าจะได้ กลิ้งยาวมากครับจนถึงฟุตบาท
อีกฝั่งนึงเลย โชคดีที่ฝั่งนั้นไม่มีรถขับมา ไม่งั้นผมคง อดดูหนัง AV ไปอีกนาน
เข้าเรื่องเลย ล่ะกันครับ .... ไอตอนรถคว่ำน่ะ มีทั้ง เสียงกริ๊ด เสียง เฮ้ยย ดังสนั่น
แล้วไอ ฟุตบาทอีกฝั่งที่ผม ถไล ไปน่ะ มีคนเยอะมาก เพราะฝนกำลังตก เค้าไปหลบฝนกัน
ขาทั้ง สองข้างผมยืนไม่ได้ครับ เจ็บมากตรงหัวเข่า มองไปที่หมู่คนเหล่านั้น แต่...!!!!
ทุกคน ต่าง หลบตา บ้างก็หันหน้าหนี หนักสุด มีผู้หญิงพนักงาน 7-11 วิ่งหนีเลยครับ  เฮ้ออออ
ฝนตก แรงขึ้น เรื่อยๆ ๆ เลือดก็ซึมไหลออก มากขึ้น ยืนก็ไม่ได้ จำได้ดี ผมเรียก ผู้ชายคนนึง บอกว่า
พี่ ครับ...พี่ช่วย ยกรถมอเซอร์ให้ผมที ผมลุกไม่ไหว สิ่งเขาตอบมาคือ แกล้งทำเป็นคุยโทรศัพท์ อืมมม
ตอนนี้ กลับมาถึบ้านแล้วครับ ....  ระวังนะครับฝนตกใน กทม. ถนนจะลื่นมาก ต้องใช้ความระมัดระวัง
ขอบคุณครับ หากท่านใดได้อ่าน.....  Cry Cry Cry Cry

ขอบคุณครับผม คุณ JudasPriest01  ด้วยนะครับ
ผมไม่เป็นไรแล้วครับ รถไม่เสียหาย เจ็บตัวนิดหน่อย นั่งโหลดรูป AV อยู่ครับ 555+

ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 03:59:50 AM »

ผมเคยคุยเล่นๆกับเมียในรถตอนผ่านรถที่เกิดอุบัตเหตุ..แล้วมีรถมูลนิธิกำลังลำเลียงคนเจ็บส่ง..ร.พ......
เมียผมบอกว่าถ้าเจอคนเจ็บ..แบบนี้ให้รีบพาส่ง ร.พ...เลย.. รถ...เบาะ..เปื้อนเลือด..ช่าง..มัน

ผมนึกในใจ..เมิง..ไม่ต้องบอกกรู..ๆก็จะทำอยู่แล้ว

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
petedoherty
AV Publisher

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:18:01 AM »

หากพวกเค้าเจอเหตุการณ์เหล่านี้กับตัวเองหรือคนรู้จักเข้าซักวันคงรู้ซึ้ง  ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับคราวหน้าคงต้องระวังให้มากขึ้น
ze7ez

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 10:20:28 AM »

มันไม่ใช่อะไรหรอกครับ
เป็นการ"กระจายความรับผิดชอบ" มันเป็นสัญชาตญาณเอาตัวรอดของคนเมื่อรวมตัวอยู่ในคนหมู่มาก
ยิ่งอยู่ในกลุ่มคนหมู่มาก แล้วยิ่งไม่รู้จักกันด้วย (ดูอย่างการทำงานกลุ่มสิ พอให้มีการส่งตัวแทนไปทำอะไรสักอย่างก็จะเกี่ยงกัน)

ทุกคนก็จะคิดว่าคนนั้นช่วยสิ คนนี้ช่วยสิ ไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นคนช่วย
คิดว่า...ก็มีอีกตั้งหลายคนพวกนั้นเขาคงช่วยแหละ (ถึงเราไม่ทำก็มีคนอื่นทำ เพราะงานนี้ใครๆก็ทำได้เราจะทำทำไม) Tongue

ตกลงมีแต่คิดเหมือนกันอย่างนี้เลยไม่มีใครช่วยเลย
แต่ถ้าอยู่ตัวต่อตัวกับคุณ 2 ต่อ 2 ก็ไม่แน่อาจจะช่วย!

อีกอย่างคนสมัยนี้ก็หัวหมอเยอะ
จากเคสที่เคยได้ยินได้รู้จักผ่านๆมา
เช่น เกิดอุบัติเหตุอย่างคุณนี่แหละ รถคว่ำ รถชน ชนแล้วหนี จะอะไรก็แล้วแต่
สรุปสุดท้ายมีคนเจ็บ จะเจ็บเพราะทำตัวเองหรือมีคนทำให้เจ็บ แต่ไอ้คนที่ทำให้เขาเจ็บไม่อยู่หนีไปแล้ว

แล้วมีพลเมืองดีไปช่วยพาไปส่งโรงบาล พอเรื่องถึงตำรวจกล่าวหาว่าคนที่ไปช่วยเป็นคนทำเป็นคนผิดซะงั้น
ประมาณว่าอยากได้เงินจากเขา อย่างงี้พลเมืองดีก็ซวยสิครับ
คุณคิดว่าตำรวจจะเชื่อใครมากกว่า ถึงคุณจะปฏิเสธขนาดไหนว่าเป็นคนช่วยไม่ใช่คนทำ
ไหนเสื้อจะเปื้อนเลือดคนเจ็บอีก คนเจ็บมันก็ยังอ้างได้อีกว่า ก็คุณทำเขาเจ็บแล้วคุณก็มาช่วยเขา คุณต้องชดเชยค่าเสียหายค่าทำขวัญด้วย

...กลายเป็นแพะไม่รู้ตัว  คนแบบนี้ก็มีนะครับ

หรืออาจจะไม่ใช่คนเจ็บเองที่กล่าวหาว่าคนที่ไปช่วยเป็นคนทำ คนเจ็บอาจสลบหมดสติและคุณส่งถึงรพ.
และแล้วญาติคนเจ็บก็โผล่มา...มากล่าวหาว่าคุณเป็นคนทำญาติเขาเจ็บ...ซวยล่ะที่นี้  คุณจะอ้างยังไง
พยานก็ไม่มี คนเจ็บฟื้นขึ้นมาก็ไม่รู้จักไม่รู้ว่าคุณเป็นใคร เขาอาจจะเออออไปกับญาติเขาจะเอาค่าเสียหายจากคุณก็ได้
(ยิ่งถ้าคนเจ็บ"ตาย"...ซวยตายห่าเลยล่ะทีนี้!!) Shocked

จะให้หมอพยาบาลเป็นพยานเหรอ เขาก็ไม่รู้อีกว่าคุณเป็นคนทำเขาเจ็บหรือเปล่าที่แบกมาส่งรพ.
พวกที่มุงดูเหตุการณ์ยิ่งแล้วใหญ่  หน้าไหนจะมาเป็นพยานให้ว่าคุณไม่ได้ทำ พอมีคนพาคนเจ็บขึ้นรถแล้วก็แตกสลายหนีหายไป
จะไปบอก "พี่ๆ ไปส่งคนเจ็บกับผมก่อนเป็นไปพยานให้ผมด้วยว่าผมไม่ได้ทำนะ!" มันจะมีคนเสียสละแบบนี้สักกี่คน!?
(เขาเลยยกความรับผิดชอบนี้ให้พวกมูลนิธิกู้ภัยฯไป)

นี่ยกตัวอย่างในด้านลบนะครับ  ผมรู้ว่าใจจริงทุกคนก็อยากช่วยอยู่...แต่ไม่กล้า!  กลัวมีปัญหาตามมา
ช่วยคนนะครับ ช่วยแมวช่วยหมา ช่วยวัวช่วยช้างยังช่วยเลย แต่พวกนั้นมันไม่มีสมองคิดอะไรมากไปกว่านี้
คิดว่า"กูรอด...ไม่รู้กูรอดตายได้ไง  งงๆ"

แต่ช่วยคนนี่สิติดตรงที่คนมันมีสมอง จ้องจะเอาเปรียบกันรึป่าว บริสุทธิ์ใจจะให้คนอื่นช่วยรึป่าว แล้วญาติพี่น้องเขาเป็นคนเห็นแก่ได้รึป่าว

ก็เพราะกลัวเป็นอย่างนี้ คนดีๆเลยไม่กล้าแสดงออก "ไม่ใช่ธุระ...ไม่อยากหาเหาใส่หัว"

ปล. เด่วนี้แก๊งค์มิจฉาชีพก็เอาวิธีเกิดอุบัติเหตุแล้วเจ็บ ไปใช้เยอะ อย่าง...คนทั่วไปขับรถผ่านมาเจอมันมอไซด์คว่ำนอนเจ็บอยู่
เพื่อนมันซุ่มรออยู่ข้างทาง แล้วเป็นพลเมืองดีลงไปช่วย กลับโดนจี้โดนปล้นซะงั้น
เจอแบบนี้ใครจะกล้าครับ ภัยทุกรูปแบบจริงๆ  ถ้าเป็นหญิงสาวไปคนเดียวอย่าดีกว่าเพราะอาจจะโดนข่มขืนได้... จะให้พูดยังไง ถึงจะหาว่าเป็นคนใจจืดใจดำไร้น้ำใจ...แต่ก็อย่าดีกว่า "รักษาชีวิตตัวเองไว้ก่อนครับ"

พูดยากครับ ไม่เจอกับตัวไม่รู้ไม่ว่าฝ่ายไหน "ฝ่ายเจ็บแล้วไม่มีคนช่วย หรือฝ่ายช่วยแล้วถูกกล่าวหาว่าผิด"
ยังไงก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปแล้วกันครับ โชคดีนะครับที่ปลอดภัย เห็นแต่ข่าวใครรถมอไซด์ล้มที่กทม. ...ไม่รอดโดนรถเมล์เหยียบเละ!! Undecided

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 10:23:11 AM โดย ze7ez ♥ ㋡ 桜ここみ ™ » บันทึกการเข้า

ขุ่นแม่ยูกิริน

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 11:38:20 AM »

แต่ระวังหน่อยก็ดีนะครับ บางทีการช่วยที่ไม่ถูกวิธี อาจจะทำให้อาการเค้าแย่ลงก็ได้ บางคนกระดูกสันหลังหัก แล้วไปยกผิดท่า ทำเขาเป็นอัมพาต จะเป็นตราบาปเราอีก ไม่ก็บางทีเลือดออกเยอะ เราไปช่วย ก็ไม่รู้ว่าคนเจ็บมีเชื่อเอดส์รึเปล่า

ถ้าจะช่วยก็น่าจะต้องมีความรู้เบื้องต้นหน่อยล่ะครับผมว่า

โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:23:27 PM »

ขอคุณทุกๆ ท่า่นครับ 

astrife

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 05:03:55 PM »

โห ได้ แง่ คิด เยอะเลย ขอบคุณ คับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์