พฤษภาคม 16, 2024, 11:58:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โลกมันเริ่มเปลี่ยนไปนะว่ามั้ย  (อ่าน 4184 ครั้ง)
rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:54:24 PM »

เดือนนี้ผมจำได้ว่าเมื่อตอนยังเป็นนักเรียนยังใส่เสื้อกันหนาวกันอยู่เลย
แต่เดี๋ยวนี้ร้อนตับแตก จะทำอะไรก็หงุดหงิดไปหมด
ดูข่าวแว๊บๆบอกอุณหภูมิสูงสุด 47องศา บร่ะ...ข้าพเจ้านึกสภาพตอนเดือนเมษาไม่ออกจริง
เกาหลีเห็นว่าหิมกตกหนักที่สุดในรอบหลายปี อะไรกันนี่หรือที่บอกโลกจะแตกปีหน้าเป็นเรื่องจริง

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
VanillaX

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:59:30 PM »

โลกเปลี่ยนไปเพราะมนุษย์ ที่อยู่ระดับต้นๆ ระดับรากหญ้า อย่างผม ไม่ทำให้โลกร้อนหลอกครับ พวกนาย ทุน ตัดต้นไม้ เปิดโรงงานสร้างมลพิษ ควันพิษ ระเบิดภูเขาเอาหิน ขุนพื้นดินเอาแร่ธาตุต่างๆ อื่นฯลฯ ทั้งๆที่ตัวเองเป็นคนสร้างปัญหาแต่กลับรณรงค์ให้คนอื่นประหยัดมาซื้อสินค้าตนเอง เหอะๆ

แต่ว่า ยังไงโลกจะแตกไม่แตกเราก็ตาย แล้วเกิด เป็นอย่างนี้ไม่เรื่อง ผมไม่กลัวตายเลยครับ ยังไงก็ต้องตายอยู่ดี ใช้ชีวิตไปตามเวรกรรมที่ทำมาแต่ชาติปางก่อนดีกว่า

ze7ez

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:04:07 AM »

ไม่ตายครับ
แค่เปลี่ยนสถานะ Wink Cool

JudasPriest01
AV Donator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:10:20 AM »

โลกเปลี่ยนไปเพราะมนุษย์ ที่อยู่ระดับต้นๆ ระดับรากหญ้า อย่างผม ไม่ทำให้โลกร้อนหลอกครับ พวกนาย ทุน ตัดต้นไม้ เปิดโรงงานสร้างมลพิษ ควันพิษ ระเบิดภูเขาเอาหิน ขุนพื้นดินเอาแร่ธาตุต่างๆ อื่นฯลฯ ทั้งๆที่ตัวเองเป็นคนสร้างปัญหาแต่กลับรณรงค์ให้คนอื่นประหยัดมาซื้อสินค้าตนเอง เหอะๆ

แต่ว่า ยังไงโลกจะแตกไม่แตกเราก็ตาย แล้วเกิด เป็นอย่างนี้ไม่เรื่อง ผมไม่กลัวตายเลยครับ ยังไงก็ต้องตายอยู่ดี ใช้ชีวิตไปตามเวรกรรมที่ทำมาแต่ชาติปางก่อนดีกว่า

คิดเหมือนกันเลยครับ ผมก็ไม่กลัวตายเหมือนกัน ยังไงก็ต้องตาย
ตอนนี้ก็ทำไรที่อยากทำไป อะไรที่ยังไม่ได้ทำก็ทำซะ ก่อนจะไม่มีโอกาสทำ

ส่วนเรื่องหนาวๆร้อนๆนี่ จากที่ผมกะจะซื้อเสื้อหนาว 2ปีละครับ โชคดีที่ไม่พลาดซื้อมาใส่
เพราะมันหนาวแบบว่านับวันได้จริงๆ .. .  

แล้วนี่ก็เริ่มจะเข้าหน้าร้อนแบบเต็มตัวแล้วด้วย เตรียมตัวรับมือกันให้ดีละครับ

yesdamon
AV Columnist

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:28:36 AM »

ถ้าโลกจะแตก

มันจะแตกนอก หรือแตกในครับ 

Aum
AV Distinctive (VIP)

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:31:21 AM »

วันนี้ร้อนฉิบหาย
dekseo
AV Highness Honour

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:32:39 AM »

ที่โลกร้อนก้อเพราะคนเรานี่แหละเปนคนทำทั้งนั้นอีกหน่อยต้องเดินแก้ผ้าโทงๆแน่
คลายร้อนได้บางส่วน หรือว่ายิ่งร้อนก้อม่ายรู้ แต่โลกคงไม่แตกหรอก
ลองอ่านในพระไตรปิฎกดูครับ พระท่านตรัสไว้ว่า โลกจะแตกเมื่อครบ 5 พันปี (นับปี พศ.)
ตอนนี้ผ่านมาแค่ครึ่งเดียวเองจ้า

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
rooney482
Avc Lolita Club

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:12:14 AM »

มันน่าดันเป็นวาระของโลกจิงๆ หมายถึงวิธีแก้ไขจิงๆจังๆนะ ไอ้ที่ไปประชุมกันได้อะไรบ้าง
มาตรการลดอุตสาหกรรมนู้นนี่แต่จะทำจริงป่าวไม่รู้ รออะไรกันอยู่ต้องรอให้น้ำแข็งละลาย น้ำท่ามโลกก่อนใช่มั้ย
อีกหน่อยสัตว์หลายชนิดจะเริ่มสูญพันธุ์  พืชต่างๆปลูกไม่ค่อยขึ้น ปลูกขึ้นก็เหี่ยวตาย รายต่อไปคงเป็นมนุษย์
ทำเป็นพูดโน้นพูดนี่แล้วเอ็งละทำอะไรบ้าง ตูจะปลูกต้นไม้เฟ้ย ปลูกแม่oงให้ทั่วไปหมดนั้นแหละ

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
ก็ผมอร่อย
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:04:20 AM »

โลกนี้จะขับเคลื่อนได้ เอาตามพูดสวยหรูก็คือคนทั้งโลกต้องช่วยกัน

แต่ความจริงมันเป็นไปไม่ได้หรอก หากไม่มีประเทศใหญ่ขับเคลื่อน

สหรัฐก็ดี หรืออย่างจีน มาตรการที่จะมาให้จีนลดการปล่อยก๊าซมากๆจีนไม่ยอมหรอก ตอนนี้เขาเร่งขยายเศรษฐกิจตัวเองแน่นอนว่าอุตสาหกรรมเป็นส่วนสำคัญ

petedoherty
AV Publisher

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:22:15 AM »

ประเทศเรามันเล็กเกินกว่าจะทำอะไรที่จะเปลี่ยนโลกได้  อเมริกา จีน รัสเซีย กระทั่งญี่ปุ่น  ละครับ  ยังบ่ายเบี่ยงกันอยู่เลย
โลกร้อนขึ้นเพราะอุตสาหกรรมจากประเทศพวกนี้   ไม่ต้องไรอีก 20 ข้างหน้าน้ำแข็งขั้วโลกใต้ก็ละลายละครับ  เคยดูสารคดี
An Inconvenient Truth  ไหม  หมีขั้วโลกใกล้จะสูญพันธ์แล้วจริงๆ ไม่มีที่อยู่เมื่อดูจากข่าวต่างประเทศ
อากาศแปรปรวน  น้ำทะเลจะสูงขึ้นหลายเมตร  ประเทศไทยเราก็โดนผลกระทบแน่นอน  ระหว่างนี้ก็ศึกษาธรรมะกับเอวีไปพลางๆ
ครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์