พฤษภาคม 14, 2024, 05:53:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหายนะมาเยือนอีกครั้ง  (อ่าน 41154 ครั้ง)
bigbite
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 06:44:54 PM »

ของผมใช้ western black เท่านั้นครับ  Grin Grin
tonmi789
โอตาคุเอวี

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:26:17 PM »

Docking ผมว่ามันตัวพัง HDD เรยนะครับ สู้เสียบติดเครื่องซะดีกว่า ไม่งั้นซื้อ MYBOOK แพงหน่อยแต่ผมว่าน่าจะโอกว่า เข้าใจความรู้สึกดีครับผมก็เคยเจอเหตุการณนี้มาแล้ว อยากจิร้องไห้ ของผมแค่ 1 TB ยังเจ็บใจจนถึงทุกวันนี้
cabal
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 08:55:24 AM »

ผมใช้แบบนี้อยู่ครับ จะใช้ฮาร์ดดีสลูกไหนก็เปิดลูกนั้น ไม่ได้เปิดตลอดเวลา
ดีกว่าด็อกกิ้งแน่นอนครับ

ส่วนการเอาฮาร์ดดีสใส่คาเครื่องไว้ มันก็จะทำงานตลอดเวลาที่เราเปิดเครื่อง
อายุมันก็จะสั้นลงเรื่อยๆ

Happy Members
หื่นไร้ศิลปะ

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 05:45:58 PM »

ของผมถ้าเป็นหนังหรือข้อมูลสำคัญ จะไรล์ลงแผ่น DVD เก็บใส่กล่องไว้สำรอง
ผมจะกรองหนังหรือข้อมูลที่สำคํญทุกๆ 3 เดือน และเอา DVD ที่ไรน์เก็บไว้มาเช็ค
เวลา HDD พังข้อมูลสำคํญจะได้ไม่จากเราไปไหน DVD แผ่น + กล่องอย่างดีไม่เกิน 100 บาท
ไว้สำรองข้อมูลสำคัญของเราคุ้ม ดีกว่ามาปวดหัวเวลา HDD เสีย
sub1987
AV Devotor (VIP)

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 06:19:11 PM »

ผมใช้แบบนี้อยู่ครับ จะใช้ฮาร์ดดีสลูกไหนก็เปิดลูกนั้น ไม่ได้เปิดตลอดเวลา
ดีกว่าด็อกกิ้งแน่นอนครับ

ส่วนการเอาฮาร์ดดีสใส่คาเครื่องไว้ มันก็จะทำงานตลอดเวลาที่เราเปิดเครื่อง
อายุมันก็จะสั้นลงเรื่อยๆ

อันนี้น่าสน มีแบบ 1 bay ด้วย ไม่ถึงพัน + HDD 3TB ตกที่ 4 พันกว่าบาท
TonyHorii
คือลือและเบิ้มๆ
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

เบิ้มๆและคือลือ

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 07:05:50 PM »

เก็บเองอย่างเดียวมีสิทธิ์หายนะหมดสต๊อกได้ครับ แนะนำเลยคือ

1. ปล่อย Torrent มันจะเป็นการกระจ่ายความเสี่ยง ดั่งมีคนช่วยเก็บหนังให้เราเพิ่มขึ้นครับ
อย่างน้อยไฟล์มันก็จะอยู่ในโลกออนไลน์ซักที่ เอาคืนง่ายกว่าตายไปกับฮาร์ดดิสเราคนเดียว

2. เช่า Unlimited Storage ของ Amazon ครับ ปีละประมาณ 2พันบาท แต่ได้ขนาดไม่จำกัด
ราคาเปรียบเหมือนซื้อฮาร์ดดิสปีละลูกเท่านั้นครับ แต่คุ้มกว่ามาก

~วิธีเก็บไฟล์ที่คงทนที่สุด ก็คือแบ่งปันให้ผู้อื่น~
ขุ่นแม่ยูกิริน
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 07:20:09 PM »

ต้องใช้ระบบฮาร์ดดิสคู่ครับ ซื้อมาทีละ 2 ลูก แล้วแบ็คอัพใส่เหมือนกันทั้ง 2 ลูก เปลืองหน่อย แต่ชัวร์กว่าครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจทีหลัง เพราะไม่มีทางที่ HDD จะมาพังพร้อมกันสองลูกแน่นอน และควรซื้อเครื่องสำรองไฟมาเสียบกับอุปกรณ์ทุกอย่างด้วยครับ ทั้งคอมพิวเตอร์ ทั้งอแดปเตอร์ HDD

Noyaku
AV Donator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 02:03:52 AM »

ไม่ยากครับ  เอาextanal  ซัก 2 ลูก  ลงมันไปทั้ง 2 ลูก ฮารดิส ใช้ western เถอะ ใครบอกว่าซีเกทหรือ wd ก็เหมือนกันผมเถียงขาดใจเลย ตั้งแต่ใช้ wd มาเกิน6-7ปีแล้ว ไม่เคยพังคามือ แต่ใช้ไปแล้วฮารดดิสเต็มก็ต้องขายเปลี่ยนความจุที่มากกว่า 
kadus
ปลิงควาย

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 02:33:55 PM »

เก็บในyoutube ตั้งค่าให้เป็นส่วนตัว
play...

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 03:17:49 PM »

ถามนิดหนึ่ง การเก็บหนังไว้บน Cloud หรือ บนserver  ผู้ให้บริการเข้าไม่มาตรวจสอบ
หรือสั่งลบแน่รึเปล่าครับ 
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์