พฤษภาคม 06, 2024, 07:18:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมได้งานทำแล้วครับ T-T  (อ่าน 8423 ครั้ง)
winragino
ผู้ชำนาญการเอวี
*

หื่น..อย่างมีระดับ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:09:57 PM »

ยินดีด้วยครับ สู้ๆ

อย่าเอาตังค์ไปซื้อแผ่น av มากนะ ใช้จ่ายให้คิดหน้าคิดหลัง แล้วก็ตั้งใจทำงานเอาให้ตายกันไปข้าง ว่าชีวิตเราเรียนรู้ให้มันเก่งขึ้นได้แค่ไหน  เดี๋ยวสาวๆก็จะมองเราว่าดีเอง โชคดีครับ

emorock
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:50:50 PM »

เดี๋ยวนี้พ่อค้า แม่ค้า ขายอาหารพากันขึ้นราคา ก่อนเงินเดือน 15000 จะอนุมัติซะอีก

ผมเรียนจบทำงานมา 3 ปีกว่าๆ ชักเริ่มเซงๆ เวลาเห็นพวกพ่อค้าแม่ค้า ขับรถหรูๆ มาขายของ

ไม่รู้ในนี้มีคนคิดเหมือนผมป่าว? คือผมก็เคยคิดนะคร้าบว่าเราจะเสียเวลาเรียนไปตั้ง 20 ปี เพื่อที่จะมารับเงินเดือนหมื่นกว่าๆไปทำไม

ทั้งๆทีเราต้องเสียเล่าเรียน 20 กว่าปีเป็นล้านกว่าบาท ผมว่าสู้เอาเวลาตั้งแต่เด็กไปขายของ หรือใครอยากเป็นช่างก็ไปฝึกเฉพาะทางดีกว่า

เห็นเขาว่าเรียนไปเพื่อจะได้ฉลาด แต่วิชาที่เรียนหลายๆวิชามันแทบไม่ได้ใช้ในชีวิตเลย ถ้าเราอยากรู้ด้านไหนก็หาหนังสือมาอ่านเอาเองดีกว่า ยิ่งสมัยนี้ยิ่งสบาย มีหนังสือสอนโน้น สอนนี่เยอะแยะเต็มไปหมด

ปล. ดีใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่ได่งานทำและยินดีต้อนรับสู่วงจรมนุษย์เงินเดือนนะคร้าบ อิอิ

spwan
AV Distributor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:18:38 PM »

เดี๋ยวนี้พ่อค้า แม่ค้า ขายอาหารพากันขึ้นราคา ก่อนเงินเดือน 15000 จะอนุมัติซะอีก

ผมเรียนจบทำงานมา 3 ปีกว่าๆ ชักเริ่มเซงๆ เวลาเห็นพวกพ่อค้าแม่ค้า ขับรถหรูๆ มาขายของ

ไม่รู้ในนี้มีคนคิดเหมือนผมป่าว? คือผมก็เคยคิดนะคร้าบว่าเราจะเสียเวลาเรียนไปตั้ง 20 ปี เพื่อที่จะมารับเงินเดือนหมื่นกว่าๆไปทำไม

ทั้งๆทีเราต้องเสียเล่าเรียน 20 กว่าปีเป็นล้านกว่าบาท ผมว่าสู้เอาเวลาตั้งแต่เด็กไปขายของ หรือใครอยากเป็นช่างก็ไปฝึกเฉพาะทางดีกว่า

เห็นเขาว่าเรียนไปเพื่อจะได้ฉลาด แต่วิชาที่เรียนหลายๆวิชามันแทบไม่ได้ใช้ในชีวิตเลย ถ้าเราอยากรู้ด้านไหนก็หาหนังสือมาอ่านเอาเองดีกว่า ยิ่งสมัยนี้ยิ่งสบาย มีหนังสือสอนโน้น สอนนี่เยอะแยะเต็มไปหมด

ปล. ดีใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่ได่งานทำและยินดีต้อนรับสู่วงจรมนุษย์เงินเดือนนะคร้าบ อิอิ

ถูกครับ ความล้มเหลวของการศึกษาไทย ปริญญามันเฟ้อ
เมืองไทยจริงๆแล้วไม่ได้ต้องการปริญญาเยอะขนาดนี้ครับ
ต้องการแรงงานฝีมือมากกว่าเฉพาะทางมากกว่า
แต่กลับถูกเสี้ยมสอนมาว่าให้เรียกสูงๆ กลายเป็นว่าเรียนให้เสียเวลาไปงั้นๆแระ
ไม่ได้ความรู้อะไรเพิ่มพูนซักเท่าไร

เอวีแปลไทย
javsubtitle.uni.me/
detjarat
หื่นไร้ศิลปะ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:44:38 AM »

เฮ้อ...ได้งานทำแล้วครับ คงไม่มีเวลามานั่งอัพ กระทู้บิทของผมแน่นอนเลย
อยากได้งานทำมานานแล้วละครับวันนี้ก็สำเร็จ แต่ผมจะพยายามเข้ามาอัพบ่อยๆได้นะครับผม
เป็นกำลังใจให้ด้วยละกันครับ  Cry

ปี  49  เป็นปีสุดท้ายที่ผมทำงานประจำ    แล้วก้ออกมาทำของตัวเอง  ออกมาดื้อๆ เลย   ทนเจ้านายไม่ไหว(เจ้าของ บ.)   + กับไอ้พวกลิ้นยาวทีคอยประจบสอพอ ไม่ไหว    มีวันนึงเจ้านายเรียกไปคุย จะจอลดเงินเดือนลง   มันก็สาทะยาย ห่าอะไรของมันไปเรื่อย  ผมผิดตรงนั้นผิดตรงนี้  (มีคนแนะแนวมาก่อนแล้วว่าเวลาเจ้านายเรียกไปคุยจะเป็นแบบนี้คือลดเงินเดือนลงบีบเราหลายอย่าง   ทุกคนที่เรียกไปก็จะยอม  แต่ผมไม่ยอม) ฟังจบ ผมทุบโต๊ะ  แล้วบอกว่าไม่ต้อง (ควย)  มาลดเงินเดือนกู   กูออกเดี๋ยวนี้ ผมก็เก็บของออกเลย 
แม่งทำหน้า งง เลย  ( แล้วงานที่เหลือใครจะทำวะ )      แล้วก็ล้มลุกคลุมคลานมาตลอด  จนถึง วันนี้   แต่มีความสุข  ไม่ต้องเข้าไปอยู่ในสังคม  ตอแหลอีก   
terdsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 04:18:07 PM »

ในที่ทำงาน  ทุกคน 
ก็คือลูกจ้างกันหมด

เเม้เค้าจะการศึกษาน้อยกว่าเรา  โดยเฉพาะ  อายุมากกว่าเรา
เราจะต้องเคารพนับถือ  เสมอต้นเสมอปลาย  ยกมือไหว้เค้า 
เค้ามีอะไรเค้าจะบอก 

ยิ่งเรามือไม้อ่อน  เค้าก็รักเรา

ชีวิตการทำงานจะสำเร็จ ต้องมนุษยสัมพันธ์ที่ดี  เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา
เพื่อนร่วมงานก็รักเรา

งานทุกอย่าง  เราจะต้องไปเสมอ  เช่น  งานศพ  เเต่งงานเป็นต้น

คนไทย  ความปลูกฝังความช่วยเหลือมีมานานเเล้ว
daywalker
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 04:57:32 PM »

เเม้เค้าจะการศึกษาน้อยกว่าเรา  โดยเฉพาะ  อายุมากกว่าเรา
เราจะต้องเคารพนับถือ  เสมอต้นเสมอปลาย  ยกมือไหว้เค้า 
เค้ามีอะไรเค้าจะบอก 

ยิ่งเรามือไม้อ่อน  เค้าก็รักเรา

ชีวิตการทำงานจะสำเร็จ ต้องมนุษยสัมพันธ์ที่ดี  เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา
เพื่อนร่วมงานก็รักเรา

ผมเห็นด้วยเลยครับ เพราะผมเริ่มทำงานมาได้ 5-6 ปี ผมจะปฏิบัติแบบนี้เสมอ เห็นมาหลายคนแล้วครับที่บัณฑิตจบใหม่

มาเป็นหัวหน้าลูกน้องที่อายุมากกว่า แล้วไม่เคารพผู้หลักผู้ใหญ่ มักจะอยู่ไม่ยืดหรอกครับ

ถึงเเม้เค้าจะการศึกษาน้อยกว่าเรา แต่ประสบการณ์นั้นมากกว่าเราแน่นอน ซึ่งมันไม่สามารถเรียนรู้ได้จากที่ไหนนอกจากงานที่เขาทำรวมถึงเวลาที่สั่งสมมันมาด้วย ก็ขอให้คุณโชคดี ได้เงินเดือนสูงๆ และสนุกกับงานที่ทำนะครับ  Grin Grin
Jojoe
AV Donator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 04:58:13 PM »

ยินดีด้วยครับ ขอให้ท่านได้รับพรทั้งหลายให้มีความสุขกับงานและชีวิต ก้าวหน้าไปประสบความสำเร็จทุกประการครับ
heen
AV Devotor (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 05:16:48 PM »

ดีใจด้วยครับ

งานประจำผมที่สุดท้ายก็สามปีที่แล้ว

ตอนนี้เกิดปัญหาการเงินขึ้นนิดหน่อย ต้องออกหางานทำอย่างเร่งด่วน

แต่ เจอตอจัง ๆ เรื่องเงินเดือนนี่แหละครับ น้อยกว่าที่เก่าจนรับไปไม่ได้

คงต้องหาเรื่อย ๆ ไม่รู้จะได้เมื่อไรเหมือนกัน เงินเก็บก็ร่อยหรอทุกที   Embarrassed Embarrassed
หน้า: 1 [2] พิมพ์