พฤษภาคม 11, 2024, 03:34:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดอย่างไรกับกฎหมาย SOPA  (อ่าน 2640 ครั้ง)
Unknown Artist
AV Distinctive (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:01:44 PM »

sompoat
AV Professor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:33:37 AM »

เป็นเรื่องธรรมดาของโลก คนที่สูญเสียก็ย่อมหาทางช่วงชิงโอกาสของตนเองกลับมา ปกติมาก ไม่ทำสิผิดปกติ ....

ดังนั้น การพยายามเปิดช่องใช้กฎหมายมาเพื่อเอื้อประโยชน์ตนเอง ก็เป็นเรื่องธรรมดาอีก เพราะถ้ามีโอกาสทุกคนก็ต้องทำทั้งนั้น เพื่อผลประโยชน์ แม้แต่เทพอย่างมาร์ค ซัคเกอร์เบิร์คก้ทั้งโกงทั้งโกหกทั้งเอาเปรียบเพื่อให้ facebook ได้เกิด หรืออย่างบิลล์ เกต เจ้าขอวงไมโครซอฟต์เอง ก็ใช้เส้นแม่ไปบีบ IBM ให้รับ Windows 3.1 ไปเป็น OS เพราะแม่มันเป็นรองประธานบริหารในตอนนั้นอยู่

ชัดเจนไหมครับว่า เบื้องหลังโชคมหาศาล ต้องมีอาชญากรรมทั้งนั้น .....

การใช้กฎหมายก็เหมือนกัน เราต้องเข้าใจด้วยว่า ... กฎหมายยุติธรรมเสมอ ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยู่ข้างไหน และ
ยิ้งออกกฎหมายมาก สิทธิของประชาชนจะยิ่งลดน้อยลง....

maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:10:34 AM »

ผมดีใจที่มันกลับไปเเก้ครับ  ใช้วิธีคิดที่ลึกกว่านี้อีกนิดก็ได้  เอาให้รอบคอบ  คนใช้เน็ทเขาไม่ได้ใช้เเบบนั้นทั้งหมด

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
yesdamon
AV Columnist

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:11:36 AM »

ไม่ว่ายังไง คนโหลดฟรีอย่างเราๆ ท่านๆ ก็ผิดเต็มประตู
เพราะไปละเมิดลิขสิทธิเค้า ของเค้ามีไว้ขาย ไม่ได้แจกฟรี

อย่าไปพูดเรื่องถูกผิดเลยครับ ยังไง เราก็แพ้

ส่วนเรื่องสิทธิของประชาชน
ถ้ามันเป็นสิทธิที่พึงจะได้ มันก็สมควรจะได้
แต่นี่เราไปขโมยเค้ามาดูโดยการโหลดฟรี มันไม่ใช่สิทธิแล้วครับ เราไปละเมิดสิทธิของผู้ผลิตเค้าซะมากกว่า

แต่ผมว่า กฎหมายsopa ไม่ใช่ทางออกที่ดี เพราะมันยากมากๆถ้าจะปิดเวบละเมิดลิขสิทธิให้หมดเพราะมันมีจำนวนมหาศาล
และ sopa ไม่มีวันปิดเวบละเมิดลิขสิทธิได้หมด เพราะเดี๋ยวมันก็เกิดใหม่มาเรื่อยๆ ปิดวันนี้ 2เวบ พรุ่งนี้ก็เปิดใหม่มาอีก 3-4 เวบ
แล้วเวบ youtube ล่ะ มันก็เป็นเวบที่ละเมิดเหมือนกัน ถ้ามันกล้าปิด youtube ผมว่ามันบ้าไปแล้วแน่ๆ

สุดท้าย ถ้ามันปิด youtube คนจำนวนไม่น้อยจะออกมาประท้วงแน่นอน
และกฎหมายนี้ก็ต้องโดนแก้ หรือถูกยกเลิกไป
กฎหมู่ชนะกฎหมายเสมอ มันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ยุคดึกดำบรรพ์แล้วครับ

เหมือนไทยเราออกกฎหมาย ส่งสแปมเมลมีความผิด แล้วictมันเคยจับใครได้มั้ย ทุกวันนี้เมลขยะยังเต็มเมลบ๊อกผมอยู่เลย
ทิ้งขยะปรับ 2000 ทุกวันนี้ขยะมันยังเต็มท้องถนนอยู่เลย
ถ้าคิดจะออกกฎหมาย ต้องบังคับใช้ให้ได้ด้วย ไม่ใช่สักแต่จะออก
sopa ก็เหมือนกันอ่ะครับ มันบังคับใช้ได้ไม่นานหรอก เดี๋ยวก็ต้องยกเลิก
เพราะมันไม่สามารถปิดเวบละเมิดได้หมดหรอก เวบมันมีเป็นล้าน พนักงานมันอย่างมากก็หลักพัน

panpro
ปลิงควาย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 04:57:31 PM »

ไม่ว่ายังไง คนโหลดฟรีอย่างเราๆ ท่านๆ ก็ผิดเต็มประตู
เพราะไปละเมิดลิขสิทธิเค้า ของเค้ามีไว้ขาย ไม่ได้แจกฟรี

อย่าไปพูดเรื่องถูกผิดเลยครับ ยังไง เราก็แพ้

ส่วนเรื่องสิทธิของประชาชน
ถ้ามันเป็นสิทธิที่พึงจะได้ มันก็สมควรจะได้
แต่นี่เราไปขโมยเค้ามาดูโดยการโหลดฟรี มันไม่ใช่สิทธิแล้วครับ เราไปละเมิดสิทธิของผู้ผลิตเค้าซะมากกว่า

แต่ผมว่า กฎหมายsopa ไม่ใช่ทางออกที่ดี เพราะมันยากมากๆถ้าจะปิดเวบละเมิดลิขสิทธิให้หมดเพราะมันมีจำนวนมหาศาล
และ sopa ไม่มีวันปิดเวบละเมิดลิขสิทธิได้หมด เพราะเดี๋ยวมันก็เกิดใหม่มาเรื่อยๆ ปิดวันนี้ 2เวบ พรุ่งนี้ก็เปิดใหม่มาอีก 3-4 เวบ
แล้วเวบ youtube ล่ะ มันก็เป็นเวบที่ละเมิดเหมือนกัน ถ้ามันกล้าปิด youtube ผมว่ามันบ้าไปแล้วแน่ๆ

สุดท้าย ถ้ามันปิด youtube คนจำนวนไม่น้อยจะออกมาประท้วงแน่นอน
และกฎหมายนี้ก็ต้องโดนแก้ หรือถูกยกเลิกไป
กฎหมู่ชนะกฎหมายเสมอ มันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ยุคดึกดำบรรพ์แล้วครับ

เหมือนไทยเราออกกฎหมาย ส่งสแปมเมลมีความผิด แล้วictมันเคยจับใครได้มั้ย ทุกวันนี้เมลขยะยังเต็มเมลบ๊อกผมอยู่เลย
ทิ้งขยะปรับ 2000 ทุกวันนี้ขยะมันยังเต็มท้องถนนอยู่เลย
ถ้าคิดจะออกกฎหมาย ต้องบังคับใช้ให้ได้ด้วย ไม่ใช่สักแต่จะออก
sopa ก็เหมือนกันอ่ะครับ มันบังคับใช้ได้ไม่นานหรอก เดี๋ยวก็ต้องยกเลิก
เพราะมันไม่สามารถปิดเวบละเมิดได้หมดหรอก เวบมันมีเป็นล้าน พนักงานมันอย่างมากก็หลักพัน

เห็นด้วยครับ
terdsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:14:02 PM »

อยากจะตกกระบาล ไอ้โอบาม่า  จังครับ
หน้า: [1] พิมพ์