พฤษภาคม 16, 2024, 11:14:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำยังไงดีครับ  (อ่าน 4504 ครั้ง)
l3esterza
AV Donator (VIP)
ปลิงน้อย

« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 02:34:26 AM »

เรื่องมันมีอยู่ว่า แม่ยายของผมบังคับให้แฟนผมเลิกกับผม สาเหตุมาจากช่วงนี้ผมเปลี่ยนงาน ทางแม่ยายผมคงคิดว่าคบกับผมไป
มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย ทั้งๆที่วันที่7ตุลาคมนี้จะครบ5ปีแล้ว ผมก็เลยขอโอกาศแม่ยายว่าผมจะทำงานเป็นหลักเป็นแหล่งให้ได้นานๆ แม่ยายผมเขาก็บอกว่าทำงานให้ได้ครบ3เดือกก่อนค่อยมารับแฟนผมกลับไปอยู่ด้วยกันเปมือนเดิม แต่ยังไปหากันได้อยู่แต่ไม่ให้แฟนออกมาข้างนอกกับผม แต่พอผมไปหาก็ไปด่าแฟนผมว่าให้มันมาทำไม แล้วแฟนผมก็บอกว่าอย่าเพิ่งเข้ามาแม่ด่า
ผมก็ไม่ได้เข้าไป เหลืออีกทางคือโทรสับ ตอนแรกๆก็ไม่ว่าอะไร แต่พอผ่านมาสัก1อาทิตย์ เขาก็ไปด่าแฟนผมอีกว่าจะคุยกับมันทำไม แล้ววันนี้ผมก็ช๊อก เมื่อแฟนผมโทรมาบอกว่า''เราเลิกกันเถอะ''ผมก็เลยรีบไปคุยกะแฟนว่าเพราะอะไร
แล้วสัญญา3เดือนล่ะ แม่ยายก็บอกว่าไม่เอาแล้วให้เลิก แฟนผมเป็นคนรักแม่มากจริงๆครับ ไม่เคยเถียงเชื่อฟังแม่มาโดยตลอด
แฟนผมก็เลยออกมาบอกว่ากลับไปซะอย่ามาที่นี่อีก เราจบกันแล้ว ผมก็เลยใช้ลูกอ้อนถามเหตุผลจริงๆ ว่าทำต้องเลิก
เขาก็เลยร้องไห้แล้วบอกว่าแม่สั่งให้เลิก ผมถามกลับไปว่าแล้วในใจจริงๆของคุณยังรักผมอยู่ใหม แฟนผมตอบทันที่ว่า รัก แต่ให้ทำยังไงเพราะถ้ากลับไปคบแม่ก็จะเสียใจ ผมก็เลยบอกแฟนผมไปว่าถ้าอย่างผมจะทำงานเหมือนเดิมตามสัญญา3เดือน แล้วตอนนี้นค่อยว่ากันอีกทีว่าจะเอายังไงกัน แต่ตอนสุดท้ายก่อนที่ผมจะออกมา ผมบอกว่าขอกอดก่อนได้ใหมก่อนไป
แฟนผมก็พุ่งเข้ามากอดเลยแล้วก็ร้องไห้ผมก็เลยบอกไปว่าผมจะทำให้ได้แค่3เดือนเอง แล้วแฟนผมก็พูดไปร้องไห้ไป
ว่า รีบกลับมารับเค้าไวๆนะเค้าจะรอ แล้วแม่ยายก็มาลากตัวแฟนผมเข้าบ้านแล้วก็ไล่ผมออกมา
ตอนนี้ผมควรทำยังไงดี ตามที่ผมคิดนะมันมี2แนวทาง
1.ทำตามสัญญา3เดือนแล้วค่อยว่ากันอีกที(เพราะแฟนผมบอกว่าให้รีบกลับมารับเค้าไวๆ)
2.หาคนใหม่(เพราะยังไงแม่ยายก็กีดกันอยู่ดี)(((ไม่อยากทำ)))
3.หาสำรองไว้ก่อนพอครบ3เดือนแล้วถ้าแม่ยายไม่ให้มาผมจะได้คบคนใหม่เลย(ไม่อยากทำ)
พี่ๆที่มีประสบการณ์หรือช่วยให้คำแนะนำว่าจะทำยังไงดีเห็นด้วยกะข้อใหนหรือมีแนวทางใหม่ๆ
ที่จะช่วยให้แฟนผมกลับมาเหมือนเดิม

เรืองมันอาจดูเป็นนิยายไปหน่อยแต่มันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง

ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
Punkiiz
AV Dedicator (VIP)
ปลิงน้อย

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:36:24 AM »

สำหรับผม สัญญาอะไรไว้แล้วก็ทำตามสัญญาเถอะ ถึงเค้าจะรอไม่รอเรา ยังไงเราทำไว้ก่อน
pimies
AV Devotor (VIP)
หื่นไร้ศิลปะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:13:42 AM »

ถ้าคุณรักแฟนคุณ ก็พิสูจน์ให้แม่เค้าเหนครับว่าคุณก็แน่พอตัว ดูแลลุกสาวเค้าได้ เปนคนมุมานะ พิสูจน์ไปเลยครับ ละการพิสูจน์ของคุณที่คุณจะต้องตั้งใจจริง คุณคิดว่าผู้หญิงเค้ามีค่ามากพอให้คุณทุ่มไม๊ละครับ ถ้าไม่ และคุณรักเค้าน้อยลง ก็เลือกข้อ 2-3 เถอะครับ เพราะประเดนไม่ได้อยู่ที่แม่ยาย ประเดนอยู่ที่ตัวคุณว่าคุณจะสู้หรือเปล่า และแฟนคุณ ยินดีจะรอหรือไม่ ผมเชื่อแน่นอนว่าแม่แฟนคุณต้องไปสรรหาคนที่เข้าตาเค้ามาให้ลุกสาว หรือยุลูกสาวไปหาเอาใหม่ที่มันดีดีในสายตาเค้า เมื่อสองคนรักกันจริงผมเชื่อว่า ชนะใจแม่ยายคุณได้แน่นอนครับ
l3esterza
ปลิงน้อย

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 07:37:45 AM »

ถ้าคุณรักแฟนคุณ ก็พิสูจน์ให้แม่เค้าเหนครับว่าคุณก็แน่พอตัว ดูแลลุกสาวเค้าได้ เปนคนมุมานะ พิสูจน์ไปเลยครับ ละการพิสูจน์ของคุณที่คุณจะต้องตั้งใจจริง คุณคิดว่าผู้หญิงเค้ามีค่ามากพอให้คุณทุ่มไม๊ละครับ ถ้าไม่ และคุณรักเค้าน้อยลง ก็เลือกข้อ 2-3 เถอะครับ เพราะประเดนไม่ได้อยู่ที่แม่ยาย ประเดนอยู่ที่ตัวคุณว่าคุณจะสู้หรือเปล่า และแฟนคุณ ยินดีจะรอหรือไม่ ผมเชื่อแน่นอนว่าแม่แฟนคุณต้องไปสรรหาคนที่เข้าตาเค้ามาให้ลุกสาว หรือยุลูกสาวไปหาเอาใหม่ที่มันดีดีในสายตาเค้า เมื่อสองคนรักกันจริงผมเชื่อว่า ชนะใจแม่ยายคุณได้แน่นอนครับ
ผมเองก็หวังให้มันเป็นเช่นนั้นครับ เพราะแฟนผมพิสูจตัวเองกับผมมามากแล้วแต่ผมยังไม่เคยทำอะไรเพื่อเป็นการพิสูจตัวเองเลย
l3esterza
ปลิงน้อย

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 07:38:27 AM »

สำหรับผม สัญญาอะไรไว้แล้วก็ทำตามสัญญาเถอะ ถึงเค้าจะรอไม่รอเรา ยังไงเราทำไว้ก่อน
ผมเองก็ตั้งใจที่จะทำเหมือนกัน
JudasPriest01
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:04:35 AM »

สู้ๆครับพี่ ทำตามที่พี่บอกไว้กับแม่แฟนพี่แหละครับ
แสดงให้เค้าเห็นเลยครับว่า เราอะ รักและจะดูแลเค้าได้
เป็นกำลังใจให้ครับ
koykok
AV Devotor (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:27:30 AM »

อันดับแรก หางานทำ เพื่อเลี้ยงตัวให้ได้
พอเราตั้งหลักได้แล้วทุกอย่างเดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง
ไม่ว่าจะกลัีบไปรับแฟนมาอยู่ด้วย
หรือมีคนใหม่ ถ้าเรายืนหยัดมั่น แล้วทุกอย่างสบาย แฮ

Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:01:15 PM »

คุณต้องตั้งใจทำงานหาเลี้ยงเขา มีหน้าที่การงานที่ดี อะไรดี แม่ยายคุณคงปลื้ม

ถ้าคิดแบบคนบ้า ๆ หรือไร้สติก็คือ ฆ่าแม่ยายทิ้งไปซะ จบ !!!! 5555
Jojoe
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 07:58:53 PM »

ผมคิดเหมือนหลายๆท่านครับ คือไปจับจ้องมุ่งที่การงานทำให้ดีที่สุดไปเลยจนถึงวันที่คุณมีงานมีเงินดีๆ อาจต้องใช้เวลานานหน่อย
ถ้าเค้ายังรอคุณเมื่อถึงวันนั้นแม่เค้าคงไม่ขวาง แต่ถ้าเค้าไม่รอคุณก็ไม่เป็นไรคงจะไม่ใช่เนื้อคู่และที่สำคัญเมื่อถึงวันนั้นก็จะมีสาวอื่นดีๆเข้ามาในชีวิตคุณได้อีกแน่นอน

ระหว่างนี้ก็รอ3เดือนไปก่อนแบบไม่เครียด เพราะเรามีแผน2(แนวทางมุ่งการงานที่บอก)สำรองอยู่แล้ว  Smiley
kym7793
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:15:07 PM »

แต่งกันหรือยังครับ

คือ หัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ก้อ เข้าใจนะครับ

ถ้ามองในมุมของพ่อแม่แฟน คงไม่มีใครอยากให้ลูกตัวเอง ไป อดๆอยากๆ กับคนที่ เค้าไม่คิดว่า จะฝากอนาคตลูกสาวเค้าไว้ได้

ในสายตาของแม่ยายคุณ คงมองว่า คุณมันไม่เอาถ่าน เพราะ ห้าปี มันก้อ ไม่น้อยแล้ว คุณยังทำงานไมเป็นที่เป็นทางซะที เค้าคงคิดว่า ให้โอกาสคุณมานานแล้ว กะอีแค่สามเดือน คงไม่ต่างอะไรกับ สามวัน

สิ่งที่คุณควรทำ คือ ควรจะทำมัน เมื่อห้าปีที่แล้วครับ

แต่ถ้ามองกลับมา ในมุมของคุณ ผมก้อเข้าใจอีกเช่นกัน ว่า บ้านเราเมืองเราตอนนี้ หางาน แม่งยากกว่าขุดทองซะอีก

งานดีๆ เงินดีๆ ตรงสายที่เรียน มันแทบจะไม่มีเลย ถ้าหาได้นี่ ยิ่งกว่าถูกหวยอีก

อย่างเดียวที่ต้องทำตอนนี้ คือ กัดฟันสู้อย่างเดียวครับ งานอะไรก้อทำๆไป ให้มีเงิน ทุกอย่าง เรียนใหม่ เริ่มใหม่ได้ แม้งานจะไม่ตรงสายไม่ถนัด แต่มันถึงเวลา ที่เราต้อง ฟัดกับมันซักตั้ง งานมันจะแน่กว่าเราให้มันรู้ไป

ผมเอง พอเจออุปสรรค จะบอกกับตัวเองแบบนั้น สุดท้าย ผมก้อ ชนะทุกที

ถ้าอยากเรียนรู้งาน ไปหาคนที่ทำงานเป็น แล้ว พูดกับเค้าตรงๆ ด้วยท่าทาง และความตั้งใจว่า ให้ช่วยสอนงานหน่อย ผมอยากทำเป็น อยากเก่งเหมือนพี่ และต้องเคารพเค้า เสมือนเป็นอาจารย์เราคนนึงด้วย

เป็นการซื้อใจ ด้วย ความตั้งใจ

ผมเอง เป็นอาจารย์ ถ้าเจอลูกศิษย์แบบนี้ ผมมีอะไร ผมสอนมันหมด มึงเก่งกว่ากูได้ยิ่งดี ผมจะบอกกับเด็กแบบนี้

ถ้าคุณ สามารถ เปลี่ยนตัวเอง ให้เป็น คนสนใจไฝ่รู้ คุณจะเป็นคนที่ เก่ง ในหลายๆด้าน

ทีนี้ ไม่ต้องเลือกงานแล้ว งานจะเป็นฝ่ายเลือกเราเองครับ เชื่อผม

คนที่ ทนงตัวเองว่าเก่ง มักจะดักดานอยู่กับที่ ส่วนคนที่ถ่อมตัวว่าเป็นผู้ด้อยวิชา และใฝ่หาความรู้ตลอดเวลา จะเป็นยอดคนในวันหน้าครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์