พฤษภาคม 17, 2024, 05:16:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครติดDream box บ้างครับขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 3878 ครั้ง)
kama4
สหายร่วมหื่น
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:39:19 PM »

อยากรู้ว่าติดแล้วมีปัญหาอะไรไหมเรื่องสัญญาณ พวกรายการน่าสนใจไหม แล้วผิดกฏหมายป่าว ขอคำแนะนำด้วยครับ Grin Grin
petedoherty
AV Publisher
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:25:39 PM »

ดรีมบ๊อคบางเจ้าดึงสัญญาณช่องจาก ทรู วิชั่น มาเต็มๆ  แล้วสามารถทำให้คนดูไม่ต้องเสียค่ารายเดือนให้ทรู
ซึ่งมันก็คงผิดกฎหมายน่ะครับ  มันใช้สัญญาณเน็ตใช่ไหมครับเวลาดูจะกระตุกนิดนึงครับ เวลาเน็ตตัด  หรือใช้คอม 2 เครื่องพร้อมกัน  อะไรแบบนี้   ภาพจะดีเลย์บางจังหวะเฉพาะเวลาดูบอล   แล้วแต่อารมณ์มันครับ  กล่องเสียง่าย  แต่ก็ซ่อมง่าย  ขอแค่มีเบอร์โทของช่างที่ติด  ที่บ้านผมเป็นอย่างงี้นะ  ช่องก็หลากหลายดี  ที่อื่นไม่แน่ใจครับ     
sompoat
AV Professor

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 03:19:53 AM »

หลักการง่ายๆ ก็คือการแชร์สัญญาณเคเบิ้ลทีวีนั่นเอง บ้านเรานิยมซื้อสมาชิกทรู ตัวพรีเมี่ยมมีทุกอย่างนั้นแหละ แล้วมาแบ่งให้สมาชิก Dreambox ดุกัน โดยเครือข่ายต้องมีจานแดงทรู (เดี๋ยวนี้หาง่ายเหมือนถ้วยก๊วยเตี๋ยว) อินเทอร์เนต และเครื่อง Dreambox

เริ่มจากต่อสายจากจานแดงมาเข้าเครื่อง แล้วต่อเนตเข้า จากนั้นก็ต่อเข้ากับทีวีที่บ้าน แล้วก็จ่่ายตังค์ค่าแชร์เคเบิ้ล ก็เก็บกันประมาณ เดือนละ 200 จากนั้นก้ดูกันไป จนกว่าจะเจ๊งไปข้างนึง แนะนำผู้ให้บริการใกล้ๆ บ้าน จะได้ด่ากันสะดวกน่อย เพราะเครื่องมันก๊องแก๊งมาก ทำจากไต้หวันมั๊ง

ทำไมต้องมีเนต เพราะสัญญาณเคเบิ้ลของทรูมันจะมี code แฝงอยู่ เครื่อง Dreambox จะรับรหัส decode ผ่านเนตมาจากผู้ให้บริการ แล้วมา decode เป็นระยะ ถ้าเนตดีไหลลื่น ก็ OK ครับ

แล้วจะผิดกฏหมายมั๊ย  แหมขนาดนี้แล้ว ไม่ผิดก็ไม่รู้จะว่าไงครับ  :Smiley

ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:34:44 PM »

สังคมเห็นการแบ่งบัน โซเชียลเน็ตเวิค

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
sompoat

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 10:03:35 AM »

เอ เหมือนจะตอบไม่ตรงประเด็น ปัญหาที่พอมี

1. คนให้บริการเบี้ยว อันนี้ต้องดูดีดี รู้จักกันยิ่งดี อย่างน้อยควรรู้จักบ้านมัน
2. เนตล่ม อันนี้เป็นเพราะคุณอยู่ประเทศไทยครับ เลี่ยงไม่ได้ แม่มล่มได้ทุกวัน
3. ฝนตกหนัก รับสัญญาณไม่ได้ ก็ซวยไปครับ
4. เครื่อง Dreambox เน่า ก็เรียกช่างมันมาดูครับ

ต้นทุนตั้งตนน่าจะอยู่ที่ 2000++ ดูได้สักปีนึงก็คุ้มครับ อย่างน้อยก็มีช่องดูดีกว่าพวกฟรี 100 ช่อง แต่ฟังไม่รู้เรื่อง 90 ช่อง

ยากูซ่าหน้าทะเล้น
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 02:32:19 PM »

ถ้าที่บ้านมี TV full HD เล่นเครื่องรับ HD ไปเลย ไม่เกิน 4500 บาท ภาพคมกริ๊บ นานี โดนยันขาแหก เห็นแล้วจะเป็นลม

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
out
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:30:06 PM »

คุ้มค่าติดไปเถาะคร้าบ ผมจ่ายเดือนละ 150
yuma_luver
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:06:20 PM »

dream box เองไม่ผิดกฎหมายครับ ผมก็ใช้เครื่อง dream box เสีัยบการ์ด True เพราะเคยซื้อจานแดงแบบขายขาด มาแล้ว box มันพังไป

ส่วนเรื่อง แชร์การ์ด มันก็เหมือน bit นั่นแหละครับ ที่เราเอามาแชร์กัน มันผิดหรือปล่าวล่ะ? คนผิดคือใคร?

คำตอบคือ ที่เค้าแชร์คือแชร์ข้อมูลในการถอดรหัสครับ คนที่ดำเนินการคือคนที่มีสมาชิก true อยู่แล้ว แล้วเอาข้อมูลจากการ์ดใบที่เค้าีมีมาแชร์ให้ลูกข่าย เพื่อปลดรหัสที่ true ใส่มา

สัญญานดาวเทียมมันลอยมากับอากาศครับ ใครมีจานแดงรับได้ทุกคนอยู่แล้วแต่จะดูได้หรือไม่ได้ ขึ้นกับรหัสที่ true ใส่มา บ้านผมติดมา เกือบ 2 ปีแ้ล้่วครับ ยังใช้การได้ดีไม่มีปัญหา (ฝนตกมันเรื่องปกติครัับ ระบบจาน DTH มันดูไม่ได้อยู่แล้ว)

ประเด็นสำคัญคือ เจ้าของ server ที่แชร์การ์ดให้เราดีแค่ไหน และ net ที่เราติดอยู่เสถียรแค่ไหน

บ้านผมอยู่กลางเมือง เท่าที่ดูมา ยังไม่เคยพบปัญหา นอกจากกรณี net เน่าครับ (จริงๆใส่ sim ถอดหรัส ผ่าน edge ก็ได้ครับ อยู่ที่รุนของ box)
Bakuno
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:19:48 AM »

> ส่วนเรื่อง แชร์การ์ด มันก็เหมือน bit นั่นแหละครับ ที่เราเอามาแชร์กัน มันผิดหรือปล่าวล่ะ? คนผิดคือใคร?<

Bit ผิดกฏหมายนะครับ ถ้าเอา ไพล์หนัง เพลง โปรแกรมมีลิขสิทธิ์ มาปล่อย ไม่งั้น เค้าจะจับเจ้าของเวป+Sv ทอเรนมูฟได้เหรอครับ

หนังAv ที่เราโหลดๆกัน เราก็ละเมิดลิขสิทธิ์เค้าอยู่ แต่ในบ้านเราไม่มีคนถือลิขสิทธิ์หนังAv  เลยไม่ผิด  Grin

Dream box ตัวเครื่องไม่ผิดครับ แต่การลักลอบดูช่องทรูโดยไม่จ่ายค่าบริการผิดเต็มๆ ถึงจะบอกว่าสัญญาณมาจากดาวเทียม แต่เค้าเข้ารหัสแล้ว เฉพาะสมาชิก คุณถึงได้ต้องไปหาเช่าจากคนที่ติดทรู พรีเมี่ยม มาแจกจ่ายรหัสเข้าสัญญาณ

ถ้า ทรู รู้ว่าบ้านนายxxx ปล่อย หรือ ให้เช่าสัญญาณต่อ นายxxxอาจโดนฟ้องได้ ลองแจ้งดูครับ

แปลกดี ทำผิด ยังพูดเหมือน ทำถูก

จะติด ก็หาคนรู้จัก หรือ ใกล้บ้านๆ ละครับ
sompoat

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:49:21 AM »

แหะๆ ไม่ผิดหรอกครับ แต่ลองไปแจ้งฝ่ายกฏหมาย True ดูสิครับ ว่าทำแบบนี้อยู่ รอหมายศาลได้เลยครับ โดนทั้งแพ่งและอาญา คือลักทรัพย์ ส่วนคนปล่อยจะโดนหนักหน่อยคือทำให้เสียทรัพย์ ค่าเสียหายเค้าจะติดจากค่าบริการที่ต้องจ่ายจริงๆ

ลองดูได้ครับ คดีในศาลมีตัวอย่างเยอะอยู่ สู้กันยันฎีกาก

หน้า: [1] 2 พิมพ์