พฤษภาคม 18, 2024, 02:26:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: **สายสะสม** ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะพอหรือไปต่อดี  (อ่าน 12183 ครั้ง)
tingnood
AV DedicataR+ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 02:37:43 PM »

ตอนนี้ไม่รู้จะเอายังไงต่อดี ฮาร์ดดิสพังครับ มาพังไอ้ลูกสำคัญด้วย

เมื่อก่อนผมมี Hdd 4 TB อยู่ 4 ลูก แบ่งเก็บที่ยังแสดงอยู่(ถ้านักแสดงคนไหนรีไทร์ก็โยนไปอีกลูก) / รีไทร์ไปแล้ว 2 ลูกนี้เต็มแล้ว/ อีก 2 ลูกเก็บมั่วๆยังไม่ได้จัดระเบียบ

เมื่อไม่นานมานี้เลยซื้อ hdd wd 6 tb มาใหม่สองลูก กะจัดระเบียบให้เรียบร้อย แบ่งเก็บนักแสดงที่กำลังเล่นอยู่กับนักแสดงที่เลิกเล่นไปแล้วอย่างละลูก

มาวันนี้ฮาร์ดดิสที่เก็บนักแสดงที่รีไทร์ไปแล้วมันพังครับ ลองถอดเสียบใหม่ก็ได้ยินเสียงฮาร์ดดิสหมุนร้องจี๊ดๆสักพักก็หยุด เสียบก็รอบก็เป็นแบบนี้ ไม่ติด เสียดายมากครับจะให้โหลดใหม่ก็ไม่รู้จะไปโหลดที่ไหนแล้วครับ โหลดสะสมตั้งแต่เข้าวงการใหม่ๆเลย
akane sakura /yua aida /miyu hoshino /mako katase /akiho yoshizawa/jessica kizaki และอีกหลายๆคน

tingnood
AV DedicataR+ (VIP)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 02:42:06 PM »

ผมมันสายสะสมแบบถ้าเก็บก็ต้องเก็บให้ครบทุกเรื่อง แม้จะมีบางเรื่องนั้นจะไม่เคยดูก็ตาม เจอแบบนี้เซ็งเลยแบบไม่ค่อยอยากสะสมต่อ
thepuisunisa
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 02:46:18 PM »

ของผม anri okita กับ เจ๊ julia นี่ก้อ3ตัวละครับแถมเจ๊จูยังออกเรื่อยๆ Grin Grin
ส่วนอีกตัวก็ rion กับ aoi
แล้วยังมีอึกตัวนึงอันนี้รวมๆเรื่องที่ชอบครับเช่น ruri saijo shunka ayami sayuki kanno saori hara yua mikami
takasho mion sonoda คับเยอะมากกก5555
lekkiki
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 02:46:57 PM »

ผมเองก็เก็บหนังใน HD กลัวว่าวันนึงมันจะไปแน่ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เห็นบางท่าน Up ขึ้น Google drive หรือที่เก็บไฟล์ค่ายอื่น แบบนี้ก็น่าจะปลอดภัยกว่า กำลังหาข้อมูลอยู่

แต่ก็กำลังเล็งดู NAS อยู่เหมือนกัน แต่ก็ราคาสูงเอาเรื่อง

รอดูท่านอื่นว่าเก็บกันแบบไหนครับ
erokoku
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 03:00:22 PM »

ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา และต้องการสะสมจริงๆ แนะนำให้ทำ
NAS ครับ
https://www.advice.co.th/product/network-storage-nas-

จะเป็นใส่ Harddisk ได้หลายๆ ลูก
เราสามารถใส่เป็น 2x2  เช่น 4Tb ทั้งหมด 4ลูก
จับคู่กันจะได้เป็น 2x2 คือใช้พื้นที่ได้ทั้งหมด แค่ 8TB
แต่เราจะมี Clone อีก 8TB ซึ่งถ้ามันเสียลูกนึงเราหยิบออก
ใส่ลูกใหม่เข้าไป มันก็จะย้ายข้อมูลของคู่ของมันมาใส่ให้เลย

หรือจะเสี่ยงหน่อย คือ แยกกันเลย 4 ลูก เก็บข้อมูลได้ 16TB
แต่ระบบนี้จะมีข้อดีกว่า Harddisk เปล่าๆ ตรงที่มันจะแจ้งเตือนล่วงหน้าได้
ว่า Harddisk เริ่มแปลกๆแล้วนะ เราก็อาจจะแก้ปัญหาย้ายข้อมูลก่อนที่มันจะพังได้ครับ

ส่วนถ้างบประมาณเป็นประเด็นนั้น
ถ้าแก้ก็มีแค่ซื้อหลายๆลูก และ Backup บ่อยๆ เอง ประมาณนี้ครับ
Hiryo
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 03:52:28 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2024, 01:58:29 PM โดย Hiryo » บันทึกการเข้า
pasunna

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 03:54:31 PM »

จริงๆถ้างบประมาณไมมีปัญหา ผมแนะนำให้ซื้อตรงๆกับเวป R18 หรืออื่นๆครับ
ไม่ต้องกลัวหาย ถ้าเวปเขาไม่เจ๊ง จะดูเมื่อไหร่ก็ได้ผ่านสตรีมหรือโหลดมาดู
แต่นันแหละอันนั้นก็เวอร์ไป เก็บเยอะขนาดนี้ หมดตัวพอดีเหอๆ

แต่ผมว่าทางที่ดีที่สุดจริงๆคือซื้อพื้นที่เก็บกับกูเกิลหรือเจ้าอื่นๆนั่นแหละครับ
เก็บในฮาร์ดแวร์ยังไงวันพลาดมันต้องมาถึงสักวันแน่นอน

ผมเขียนพวกนิยายเรื่องเสียว และอีโรติคแฟนตาซีอยู่ในพวกเวปนิยาย แวะเข้าไปอุดหนุนกันได้นะครับ
https://fictionlog.co/u/Pasunna-Zacrifa
namesake
AV DecadonoR++ (VIP)
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 04:13:56 PM »

ถ้าว่ากันตามตรง ขอตอบว่า ตัดสินใจเอาเองเลยครับ เอาที่สะดวกใจ

แต่สำหรับผม สะสมบ้างเล็กน้อย
พังมาหลาย User โดนลบมาหลายที

ก็ยังตัดสินใจไปต่อครับ

ผมเลยเลือกที่จะเก็บแบบนี้

1 - เรื่องที่คิดว่าชอบ จะดูบ่อยๆ จะใส่ HDD ไว้

2 - แบคอัพ 'ทุกเรื่อง' ขึ้นคลาวด์
แบ่งออกเป็นดังนี้

A - ผมใช้ Mega แบบบิสิเนส เดือนละ 300 ใช้ได้ 3 user (เท่ากับ user ละ 333บาท)
พื้นที่ไม่จำกัดครับ แต่การดูออนไลน์ อาจจะไม่สะดวกเท่าที่ควร
B - ใช้ google team ผมซื้อแบบซื้อขาดมา พื้นที่ไม่จำกัดเช่นกัน แต่การแชร์ให้คนอื่นก็จะลำบากอยู่ เพราะต้องแอด user เค้าเข้ามาในทีม ส่วน ถ้ากลัวว่าจะโดนลบ ผมเพิ่งเจอ เทคนิคว่า ให้ซื้อ drive ถูกๆ ตามเว็บขาย แล้วใช้ rclone ก๊อปไดร์ฟไว้ครับ (ลองศึกษาดูได้ เกรงว่าอธิบายในนี้จะยาวไป และผมเองก็ยังไม่ค่อยคล่อง)

เอาใจช่วยครับ
AV ยังพอเอารหัสไปเสริจหาได้
IV นี่บางทีหายากจัดๆเลยครับ
KeneMoko

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 04:26:18 PM »

ตอนแรก ๆ ผมไม่ยี่หระเลยนะ พังแล้วยังไง ซื้อใหม่ได้หนิ
ขนาดที่ว่าคอยลบหนังที่เก่าเกินสองปีไปแล้วด้วย ทำมาหลายครั้ง
เพราะมันมีที่ให้โหลดได้ โหลดกลับมาได้เรื่อย ๆ

แต่พอมันออกกฎหมายให้ดาราเอวีแจ้งขอยกเลิกขายหนังของตัวเองได้
คราวนี้หล่ะเดือดร้อนเลย ถ้าไม่เก็บก็คือไม่มีให้ดู มีพื้นที่ให้เก็บอีกเท่าไหร่ก็หามาเก็บไม่ได้แล้วทีนี้

ปล. Risa Kanna ดาราเอวีค่าย Prestige เมื่อ 5-6 ปีก่อน ลบหนังตัวเองออกจาก R18 แล้ว
ใครที่มีดาราที่ชอบยุคประมานนี้เช็คดูดี ๆ นะ เพราะถึงเวลายื่นลบหนังได้แล้ว

Mayu Okamoto    NNPJ-318
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 04:47:18 PM »

ไปให้สุดแล้วหยุดที่ไฟตกไฟกระชากจน hddz ระเบิด 555+

ตำนานท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า "กูไปใช้คลาวด์แล้วไอ้การไฟฟ้าหน้าโง่ ฝนตกทีดับเป็นวัน UPS ก็เอาไม่อยู่"

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
อยากให้มาลองก่อนสัก 1 เดือน ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์