พฤษภาคม 05, 2024, 02:03:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้คุณภาพ ไฟล์ ที่แตกออกมา ระหว่า .rar กับ .001  (อ่าน 4214 ครั้ง)
Satomi heetojung
กรรมมาธิการเอวี
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:29:52 PM »

.rar <>.001
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:57:42 PM โดย Satomi heetojung » บันทึกการเข้า
Satomi heetojung
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:52:21 PM »

คือผมลองโหลดหนังเรื่องเดียวกัน แหล่งเดียวกัน แต่ โหลดแบบ .rar กับ .001 แล้วมาลองเปรียบเทียบคุณภาพความคมชัดของหนัง             ปรากฎว่าหนังที่ได้จากการแตกไฟล์ .rar มีความคมชัดมากกว่าหนังที่ได้จากไฟล์ .001  ผมเลยอยากทราบว่าเพื่อนๆ เคยสังเกตไหมบ้างไหมครับ หรือผมคิดไปเองหรือป่าว ช่วยตอบหน่อยครับ เพราะหนังบางเรื่องมีแต่ .001 ไม่มี แบบ.rar
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2010, 12:19:54 AM โดย Satomi heetojung » บันทึกการเข้า
ก็ผมอร่อย
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 12:39:04 AM »

.rar .zip   มันเป็นการบีบอัดไฟล์ ไฟล์ที่ถูกบีบอัดเมื่อแตกออกเเล้วไฟล์จะเหมือนต้นฉบับก่อนถูกบีบอัดทุกประการ เพราะฉะนั้นกรณีนี้ไม่มีผลต่อความคมชัดครับ

ชัดไม่ชัดอยู่ที่การเข้ารหัสไฟล์หนัง

ส่วนพวก .001 นี่ผมเข้าใจว่าเป็นแค่การแบ่งไฟล์ออกเป็นหลายๆ part เฉยๆ ให้สะดวกในการอัพโหลด ไม่มีการบีบอัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2010, 12:41:37 AM โดย ก็ผมอร่อย » บันทึกการเข้า

hideto_bee1
หยุดรัก เมื่อหยุดหายใจ...
AV Dedicator (VIP)
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 01:41:55 AM »

^
^

ตามนั้นครับ ให้นึกภาพว่า คุณมีดินน้ำมันอยู่ก้อนหนึ่ง สมมติให้มันเป็นไฟล์ 1 ไฟล์

แล้วคุณก็มีถุงพลาสติกอยู่ชิ้นหนึ่ง แทนมันด้วยโปรแกรมบีบอัดไฟล์

บีบอัดไฟล์ก็เหมือนคุณเอาถุงไปคลุมดินน้ำมันคือครอบมันไว้ แล้วบีบ เปลี่ยนรูปร่างมัน คือมันจะเปลี่ยนรูปร่างไปตาม

การบีบหรือ กระทำของเรา แต่มันจะยังอยู่ในถุง และมีขนาดที่เท่าเดิม

ส่วนการตัดไฟล์ออกของโปรแกรมบีบไฟล์เหล่านี้ ก็เหมือนกับคุณตัดเค้กกล้วยหอมออกเป็นส่วน ๆ นั้นแหละครับ

พอเอามาต่อกันมันก็มีขนาดและรูปร่างเหมือนเดิม  โดย .rar คือนามสกุลที่ถูกสร้างขึ้นของผู้ที่สร้างโปรแกรม winrar

ส่วนพวก 001.... หรือ _a พวกนี้จะเป็นของ File Splitter & Joiner

การบีบ หรือตัดไฟล์ไม่ส่งผลกับไฟล์ต้นฉบับเลยแม้แต่น้อยครับ

astrife
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:11:14 AM »

โอ้ ได้ ความรู้ อีก แระ
ขอบคุณ คับ
tpop
โอตาคุเอวี

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:49:49 AM »

อธิบายได้เข้าใจง่ายดีครับ..ได้ความรู้เพิ่มเติม
edisffo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:44:13 PM »

ผมชอบแบบ .001 มากกว่านะครับ เวลาเอามารวม มันเร็วดี บางทีถ้าเป็น .rar มีพาสเวิร์ดแล้วลืมจำ ต้องมานั่งหาที่โหลดมาอีก -3-
hideto_bee1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:25:18 PM »

^
^
ไม่เกี่ยวครับผม ไม่ว่าจะเป็น winrar ที่สร้างนามสกุล .rar หรือ File Splitter & Joiner ที่สร้างนามสกุล .001 , _a

ต่างก็สามารถตั้ง password ได้ด้วยกันทั้งสองโปรแกรมครับ

แต่ข้อดีของ File Splitter & Joiner คือ

ด้วยความที่มันเป็นโปรแกรมที่ ทะหน้าที่ในการ ตัด และ รวม และใส่รหัสให้กับไฟล์เพียงเท่านั้น

ทำให้มันคงความสเถียตของไฟล์ที่ตัดแล้วได้มากกว่า winrar ที่ถึงแม้เราจะสั่งให้ทำการตัดไฟล์ และบีบอัดแบบ Normal

และเมื่อบีบมามันแทบจะไม่ได้ลดขนาดของไฟล์เลย ถึงจะอย่างนั้นมันก็ได้ทำการ compression ไปเรียบร้อยแล้ว

และนี้เองที่บางครั้งที่เราทำการรวมไฟล์ .rar แล้วเกิด CRC ERROR ขึ้นทั้ง ๆ ที่ไฟล์ก็โหลดมาครบ

นั้นเพราะกระบวบการบีบอัดนั้นมันมีความเสี่ยงถึงแม้จะมีโอกาสไม่มากก้ตามที แต่บางครั้งก็เกิดจากขั้นตอนในการอัพ-โหลด

ไฟล์ขึ้นสู่ Host ก็ได้เช่นกัน

ดังนั้นหากบางท่านไม่ได้ต้องการที่จะบีบอัดไฟล์ก่อนส่งหรือก่อนอับอยู่แล้ว ผมแนะนำให้มาใช้เจ้า File Splitter & Joiner

ก็ดีไม่น้อยครับ เพราะเท่าที่ผมรวมไฟลืจากเจ้า File Splitter & Joiner มายังไม่เคยรวมไฟลืผิดพลาดมาก่อนเลย...

hideto_bee1

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:37:29 PM »

โอ๊โอ ลืมไปครับ

จากปัญหาของ winrar ที่ผมได้บอกไปนั้นทำให้ตอนนี้ winrar ได้เพิ่มฟังชั่นที่เรียกว่า Recovrey Record

ขึ้นมาให้กับผู้บีบอัดไฟล์ เพื่อแก้ปัญหาตามที่ผมบอกไปข้างต้นครับ โดยจะบรรจุอยู่ใน winrar v. 3.93 เป็นต้นไป

ซึ่งมันดีมาก ๆ ครับจากที่ผมได้ทดลองใช้งานดูมันสามารถซ่อมไฟล์ที่มีปัญหาได้ทั้งหมดครับ โดยที่เราไม่ต้องโหลดใหม่เลย

สำหรับการใช้งานนะครับ บนโปรแกรม winrar นะครับในหน้าที่จะแบ่งไฟล์ออกเป็น Prat ให้ดูตรงด้านขวา

จะมีคำที่เขียนว่า  Put Recovrey Record ให้ติ๊กถูกตรงช่องนี้ครับ หลังจากนั้นก็แบ่ง Prat ตามปกติ

ส่วนคนที่รวมไฟล์จะต้องใช้งาน v.3.93 ขึ้นไปเช่นกัน โดยดับเบิลคลิกที่ไฟล์ตัวปัญหา

จากนั้นกด Alt+R จากนั้นก็กด ok และทำการซ่อมไฟล์ เมื่อซ่อมเสร็จเราจะได้ไฟล์อีกตัวนึงมา โดยให้ลบคำว่า Fix ด้านหน้าออก

ก็สามารถนำมาใช้วรมไฟล์ได้ตามปกติแล้วครับ ส่วนไฟล์ตัวเก่าก็ลบมันซะ

nut001
โอตาคุเอวี

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:41:08 PM »

ขอบคุณครับ..ความรู้เพีบย.. Grin
หน้า: [1] 2 พิมพ์