พฤษภาคม 05, 2024, 12:40:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "อยากให้ เวปไซด์ AV Collectors มีการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ"  (อ่าน 5056 ครั้ง)
เฮียกังฟู
AV Professor
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

"ความเงี่ยน...ไม่เคยปราณีใคร"

« เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:17:25 AM »

ผมสังเกตจากเวปไซด์ทั่วไป มีการใช้ภาษาที่แปลกๆ แสลงเช่น ครับ=คราฟ ไม่เป็น=มายเปง ฯลฯ คือผมไม่ได้เป็นคนหัวโบราณหรืออะไรหรอกครับ แต่อยากจะฝากว่า หาน้อยชาติทั่วโลกที่มีภาษาพูด, เขียน เป็นของตัวเอง เคยอ่านบทความของอาจารย์ท่านหนึ่ง เคยบอกว่า วัยรุ่นไทยสมัยนี้ใช้ภาษาหรือสะกดคำต่างๆวิบัติผิดไปมาก เช่นใช้ ฎ กับ ฏ ยังไม่ถูกเลย สะกดคำว่า ปฏิปักษ์เป็นปฎิปักษ์ เป็นต้น เห็นว่ามันคล้ายกันเลยใช้ไปมั่วๆ คืออยากให้สมาชิกทุกท่านสร้างมาตราฐานที่ดีครับ เพื่อลูกหลานเรา ขอบคุณครับ (กระทู้เครียดไปหรือปล่าวเรา...ฮา) Huh?

AVC Presidente
Anti-Capitalism !!!
AV Master
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

ประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐเอวีซี

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:20:46 AM »

ผมสนับสนุนเต็มที่ และเป็นตัวอย่างที่ดีในด้่านนี้อยู่แล้วครับ ผมรังเกียจพวกเขียนผิดๆ เพียงเพราะขี้เกียจพิมพ์ให้ถูกๆ

AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ วานเพื่อน ๆ ช่วยกดติดตามด้วยนะ ==>  
รักเวบนี้ ชอบเวบนี้ เชิญบริจาคสนับสนุนค่าเซอร์เวอร์ของเวบ เพื่อให้สังคมเอวีเข้มแข็งอยู่ได้ต่อไป สังคมแห่งการให้โดยไม่หวังผลตอบแทน
เฮียกังฟู
AV Professor

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:22:14 AM »

http://th.wikipedia.org/wiki/ภาษาวิบัติ
ตามลิงค์เลยครับ

lucho002
AV Distributor

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:00:21 AM »

ขอบพระคุณครับ    สำหรับคำเตือน
Ojah
AV Highness Merit

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:46:56 PM »

ขอบคุณจ้า เเนวทางที่ดี
kurudragon

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 09:44:55 PM »

สนับสนุนเต็มที่ครับ รณรงค์การใช้ภาไทยเพื่อความเอกราชทางภาษาของชาติไทย

"สิ่งมีชีวิตที่เรียกว่าเพื่อน พูดไม่ได้ แต่รู้สึกได้ด้วยใจ"
MrGrandx
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:29:09 PM »

รับทราบครับ เห็นด้วยทุกประการครับท่าน Smiley
aong1
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 11:24:11 PM »

สนับสนุนครับ

บางคนนี่วิบัติไม่พอ พิมพ์ผิดอีก

- -
aloneinthedark

...love you...

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:30:36 AM »

เห็นด้วยครับ
แต่เรื่องพิมพ์ผิด บางคนอาจไม่ตั้งใจก็ได้นะครับ

e001
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 07:09:34 PM »

รับทราบคับ
หน้า: [1] พิมพ์