พฤษภาคม 16, 2024, 03:33:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อคอมใหม่ ซื้อ Imac ดีไหมครับ  (อ่าน 4380 ครั้ง)
jamesky
AV Dedicator (VIP)
นักสะสมเอวี

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:28:17 PM »

ไปหาของดีของเสีย ผ่าน google มาพอควร

การใช้คอมของผมคือ

-เล่นเวปทั่วไป อ่านข่าว จอใหญ่จะได้อ่านง่ายๆ
-โหลดbit ไม่รู้ว่าImac โหลดบิตดีแค่ไหน
-ดูหนังไฟล MKV  ฟังเพลง

ที่บ้านผมมีคอม PC และโน๊คบุ๊คอยู่แล้ว
แต่โน๊คบุ๊คมันเริ่มช้า พื้นที่ก็เต็ม

ที่ผมอยากได้ Imac เพราะรุปร่างภายนอก
สวย จอใหญ่ กินพื้นที่น้อย

ใครใช้ Imac หรือเคนใช้ ช่วยแนะนำทีครับ

######เพิ่มเติม####

ตัดสินใจแล้วครับ

ตกลงจะลองซื้อดูสักเครื่อง

4หมื่นกว่าๆพอสู้ครับ

โหลดบิตไม่ได้ ไว้เอาpcตัวเก่าสลับnotebook โหลดไป ^^

Imac ซื้อไว้แค่เล่นเวป อ่านข่าว ดูหนัง 55555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 12:15:14 AM โดย jamesky » บันทึกการเข้า
sub1987
AV Devotor (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:42:57 PM »

แพงเกินอ่ะผมว่า อยากได้จอใหญ่ๆก็ซื้อจอใหญ่ๆ โหลดบิตก็ขึ้นอยู่กับความเร็วเนตที่ใช้ + คนปล่อยบิต

ดูหนังฟังเพลง PC + window7 สบายๆ ใส่ฮาร์ดดิสก์ได้ตามใจ อยากได้จุแค่ไหน
himitsu
AV Columnist
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:33:07 PM »

ถ้าท่าน มีงบมาก และ อยากได้ ก็จัดแมค ไปเลย

แต่งบกลางๆ และดูจากการใช้งานแล้ว ผมว่า แค่พีซี ก็พอเพียงแล้วครับ

เก็บเงิน ไปซื้อ ฮาร์ดดิต ดีกว่า ครับ

แนะนำ ถ้าท่านมีความรู้ คอม หรือ มีเพื่อน ที่เก่งๆ เรื่องพีซี

ลองเอา โนตบุ๊ค ไป ฟอร์แม็ค (format) ซักครั้งก็ดีนะครับ

แต่ควร back up พวกงาน โปรแกรม สำคัญๆ ไว้ก่อนะครับ

แค่นี้ ก็น่าจะช่วยให้เครื่อง กลับมาเร็วได้อีกครั้งครับ

แถมประหยัดตัง อีกด้วย

jamesky
นักสะสมเอวี

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:51:50 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

music lover
AV Donator (VIP)
ตะกวดไซเบอร์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:07:29 PM »

ไม่เคยใช้ mac จึงไม่รู้ว่ามันดีแค่ไหน
แต่ถ้าอยากซื้อ ก็ซื้อไปเถอะครับ หากบ้านมีฐานะและไม่ได้ลำบาก

ผมคิดว่าจอ imac มันก็สวยอยู่หรอก
แต่ถ้าต้องการจอใหญ่ๆ
จอ led 27 นิ้วก็มีขายครับ
ราคามีตั้งแต่หมื่นต้นๆถึงหมื่นปลายๆ
โหลดบิท ความเร็วมันก็เต็มที่เท่ากับที่เราสมัครไว้
7mb ก็วิ่งได้ประมาณ 700k ของเว็บไทย เว็บนอกก็เต่าคลานกันไป ไม่ว่าจะมี cpu อยู่กี่หัว
JUSTDROPDEAD
AV Columnist

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:09:14 PM »

ผมว่า PC ก็พอแล้วครับ ยืดหยุ่นกว่าเยอะ  Grin
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:57:38 AM »

ไปหาของดีของเสีย ผ่าน google มาพอควร

การใช้คอมของผมคือ

-เล่นเวปทั่วไป อ่านข่าว จอใหญ่จะได้อ่านง่ายๆ
-โหลดbit ไม่รู้ว่าImac โหลดบิตดีแค่ไหน
-ดูหนังไฟล MKV  ฟังเพลง

ที่บ้านผมมีคอม PC และโน๊คบุ๊คอยู่แล้ว
แต่โน๊คบุ๊คมันเริ่มช้า พื้นที่ก็เต็ม

ที่ผมอยากได้ Imac เพราะรุปร่างภายนอก
สวย จอใหญ่ กินพื้นที่น้อย

ใครใช้ Imac หรือเคนใช้ ช่วยแนะนำทีครับ

ไม่มีปัญหาหรอกครับ เล่นเวบสบายปรื๋ออยู่แล้ว โหลดบิตก็มี uTorrents กับ Transmission ดูหนังฟังเพลงมี iTunes, Quicktime แล้วก็ VLC สำหรับดูไฟล์ MKV
ติดขัด ติดปัญหาอะไรก็บู๊ตเข้าวินโดวส์ได้
iMac ไม่แค่จอใหญ่ แต่จอสวย รายละเอียดเยี่ยม ลำโพงก็เสียงดี (แหงละ ของแพงนี่หว่า) ข้อควรระวังอย่างเดียวของการใช้แมคคือใช้แล้วจะติดใจครับ (แต่ถ้าคิดถึงเรื่องตัวเลขอย่างเดียวก็ไม่ควรแตะแมคนะ เพราะแมคมันแพง)

อ้อ ข้อดีอีกอย่างของการใช้แมคโหลดหนังโป๊คือไม่ต้องกลัวว่าเวบไหนจะมีไวรัสครับ แมคไม่ติดไวรัส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 12:02:15 PM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

ขุ่นแม่ยูกิริน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:19:09 PM »

มีเงินก็จัดเลยครับ ภาพจากจอ imac สวยกว่าเยอะ ไม่มีปัญหาไวรัสจุกจิกกวนใจด้วย

HDD ซื้อเพิ่มต่อข้างนอกเอาก็ได้ ไม่กี่ตังเอง ที่มันแพงกว่า PC ก็ตรงที่ได้ OS แท้นี่แหละ อัพเดทสบายใจ

ยากูซ่าหน้าทะเล้น

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:31:55 PM »

ผมใช้ คอมมาตั้งแต่ วินโดว์ 3.11 พึ่งมาลองเล่น mac เมื่อปีที่แล้วนี้เอง แล้วก็ไม่คิดจะกลับไปหาวินโดว์
แถมเสียดายทำไมพึ่งมาเล่น mac

แต่ถ้าเอามาโหลดบิต มันไม่เหมาะเท่าไร ผมมี เน็ตบุค ตัวเล็กๆ เอาไว้โหลดบิต ประหยัดไฟดีกว่าครับ

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
Harajuku

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:46:35 PM »

โหลดบิต ดูหนังHD

แนะนำ A8  APU ของ AMD ครับ

ประกอบชุดนึงไม่เท่าไรเอง VGA on CPU แรงไช้ได้เลยครับ ดูHidefได้สบายๆเลยครับ

กินไฟน้อย เหมาะกับโหลดบิต
หน้า: [1] 2 พิมพ์