พฤษภาคม 16, 2024, 08:33:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล้อง Sony Cyber Shot  (อ่าน 3293 ครั้ง)
BigCola
เสนาธิการเอวี
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:35:37 PM »

พอดีจะซื้อกล้อง Sony มันมีอยู่ว่าคือ
TX1 มันผลิตจาก ประเทศ ญี่ปุ่น
T99 มันผลิตจาก ประเทศ จีน
ผมอยากถามว่าผลิต จากจีน กับ ญี่ปุ่น มันจะต่างกันไหมครับ
Sushi
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:31:05 AM »

ต่างแน่นอนครับ สินค้าที่ผลิตในญี่ปุ่น มีขั้นตอนการQCที่ย่อมเข้มงวดกว่าอยู่แล้ว

ถ้าผลิตในจีน โอกาสที่จะได้สินค้าที่มีปัญหาหลุดQCก็น่าจะมีมากกว่าครับ (แต่ส่วนน้อยครับ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ซื้อตัวที่ชอบมากกว่าดีกว่าครับ

เพราะทางSony เองมีการรับประกัน เปลี่ยนสินค้าใหม่กรณีเกิดปัญหาที่เกิดจากการผลิตอะไรแบบนี้อยู่แล้วนี่ครับ

แต่นานๆไปก็ไม่แน่ เพราะสินค้าที่ผลิตในจีนโอกาสเจ๊งก่อน น่าจะสูงกว่า

ze7ez
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:43:54 AM »

จีนมันทำของโหลขาย
เน้นปริมาณทีละมากๆ มากกว่าคุณภาพ

sompoat
AV Professor

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 06:51:07 AM »

ถ้าไม่ติดแบรนด์ขออนุญาตคิดต่างครับ

ไม่ใช่โซนี่ไม่ดี เพียงแต่ว่า ถ้าผมซื้อกล้องจะซื้อแบรนด์ที่ "เก่ง" เรื่องเลนส์ เพราะมันคือหัวใจของการถ่ายภาพ
โซนี่ไม่ชำนาญเรื่องนี้ครับ สู้หนอน (แคน่อน) กับนิก (นิค่อน) ไม่ได้

แม้จะเป็นกล้องแบบ compact แต่หนอนก็ก้าวล้ำไปหลายช่วงตัว รวมทั้งราคาที่ย่อมเยาว่าด้วย

ถ้าจะซื้อ cybershot แปลว่าจะเล่น compact
ลองดุ Ixus ก็น่าสน 12 ล้านพิกเซลถูกๆ เยอะแยะ ขอให้ดูแค่แบตกับ SD การ์ดดีดีก็พอครับ

ผมไม่ได้เป็นสาวกค่ายไหน ใช้แล้วเบื่อก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่หลังๆ มาจะใช้ Canon ถี่หน่อย
ทั้งแบบ DSLR และก็ compoat อย่างกล้อง DSLR รุ่นกลางๆ ขึ้นไป อย่าง 550D 60D ที่ถ่ายกันยัน 18 ล้านแถมถ่าย HD VDO ได้อีกด้วยที่ 1920 เลย แถมมีพอร์ต HDMI อีก

แล้วแต่ใจชอบครับ

ลองไปดูข้อมูลเพิ่มจากเว็บอย่าง Thaidphoto ดูนะครับ

JudasPriest01
AV Donator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 02:10:43 PM »

เดี๋ยวนี้ของจีนก็ไม่ขี้เหร่นะเออ
ลองสังเกคุดูของที่ใช้กันปัจจุบัน มาจากจีนทั้งนั้น

เดี๋ยวนี้จีนไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว
kym7793
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 02:24:12 PM »

ถ้าไม่ติดแบรนด์ขออนุญาตคิดต่างครับ

ไม่ใช่โซนี่ไม่ดี เพียงแต่ว่า ถ้าผมซื้อกล้องจะซื้อแบรนด์ที่ "เก่ง" เรื่องเลนส์ เพราะมันคือหัวใจของการถ่ายภาพ
โซนี่ไม่ชำนาญเรื่องนี้ครับ สู้หนอน (แคน่อน) กับนิก (นิค่อน) ไม่ได้

แม้จะเป็นกล้องแบบ compact แต่หนอนก็ก้าวล้ำไปหลายช่วงตัว รวมทั้งราคาที่ย่อมเยาว่าด้วย

ถ้าจะซื้อ cybershot แปลว่าจะเล่น compact
ลองดุ Ixus ก็น่าสน 12 ล้านพิกเซลถูกๆ เยอะแยะ ขอให้ดูแค่แบตกับ SD การ์ดดีดีก็พอครับ

ผมไม่ได้เป็นสาวกค่ายไหน ใช้แล้วเบื่อก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่หลังๆ มาจะใช้ Canon ถี่หน่อย
ทั้งแบบ DSLR และก็ compoat อย่างกล้อง DSLR รุ่นกลางๆ ขึ้นไป อย่าง 550D 60D ที่ถ่ายกันยัน 18 ล้านแถมถ่าย HD VDO ได้อีกด้วยที่ 1920 เลย แถมมีพอร์ต HDMI อีก

แล้วแต่ใจชอบครับ

ลองไปดูข้อมูลเพิ่มจากเว็บอย่าง Thaidphoto ดูนะครับ

ถูกต้องครับ โซนี่ มันขายแบรนด์ จริงอยู่ มันเป็นยี่ห้อแรกๆ ที่ทำกล้องถ่ายรูปแบบดิจิตอล แต่มันไม่ใช่ยี่ห้อแรก ที่ทำกล้องถ่ายรูป

ภาพถ่ายจากกล้องโซนี่ เทียบกับ แคนอน หรือ นิคอน ต่างกัน หน้ามือกับหลังตีนเลยครับ

ลองสังเกตุดูช่างภาพมือโปร ที่เป็นโปรจริงๆ ไม่มีใครถือกล้องโซนี่หรอกครับ แคนอน กับ นิคอน เท่านั้น

จะว่าไป โซนี่ เป็นแบรนด์ที่คุณภาพสินค้า ห่วยเป็นอันดับต้นๆเลยก้อว่าได้ มันแค่เอาลูกเล่นกับฟังค์ชั่นของอุปกรณ์มาบังหน้า ว่าข้าล้ำ ข้าไฮเทค

แต่ไม่ทนมือทนเท้า ผมเลิกคบกะมันมานานแล้วครับ แบรนด์โซนี่(ผมเรียกมันว่า แบรนด์ส้นตีน)

ส่วนเรื่องผลิตในจีน หรือ ญี่ปุ่น ถ้าจะบอกว่า คุณภาพไม่ต่างกัน จะเชื่อมั้ย

แค่ว่า โรงงานไปตั้งอยู่ที่จีน แค่นั้นครับ ฝ่ายคุณภาพ และหัวหน้า ควบคุมด้วยคนญี่ปุ่น และใช้มาตรฐานเดียวกับที่ญี่ปุ่นครับ

ของจีนที่ว่าคุณภาพแย่ๆ คือ เป็นแบรนด์ของจีนเอง หรือ ที่จีนก็อปมาขาย

แล้วพวกท่านทราบหรือไม่ เครื่องไอโฟน ตัวเครื่องผลิตที่จีนนะครับ มีแค่ซอฟท์แวร์ และเทคโนโลยีเท่านั้น ที่เป็นของ แอปเปิ้ล

เดี๋ยวนี้ อะไรก้อผลิตที่จีนแทบทั้งนั้น เพราะต้นทุนทางด้านอุตสาหกรรม มันถูกที่สุดในโลกแล้วตอนนี้

จีนมันถึงก็อปได้แทบจะทุกอย่าง นั่นก้อเพราะ แทบจะทุกอย่าง ผลิตที่จีนทั้งนั้น มันมีต้นแบบอยู่ในมือ มันเลยก็อปอะไรต่อมิอะไรได้เหมือนเสก

กลับมาที่เรื่องกล้อง ถ้าจะเล่นทั้งที เอาแบรนด์ที่มีชื่อทางด้านกล้องถ่ายรูป ชัวร์กว่าครับ

เสียตังค์ทีเดียว จบ

ถ้าเป็นกล้องฟูจิ ถ่ายออกมาแล้ว ภาพหลอกมากๆ สีเสื้อผ้าซีดๆเก่าๆ ถ่ายออกมา สีสันใหม่เหมือนเพิ่งซื้อ

กล้องแคนอนแบบคอมแพค หรือที่เรียกว่า กล้องปัญญาอ่อน ยังถ่ายออกมา ดูสวยสมจริง ไม่หลอก ไม่เหมือนกล้องระดับโปรของโซนี่ ที่ขนาดว่า มันบอกว่า โปรแล้ว บางคนถ่ายออกมา รูปเหมือนผีตายซาก อันนี้ เจอมากะตัวเองเลยฮะ

ปล. ขออภัยที่อาจใช้วาจารุนแรงไปบ้าง เจตนา แค่อยากให้บางท่าน ตาสว่างซะที อย่าไปมัวหลงอยู่กับความเชื่อที่บอกต่อๆกันมาแบบไม่มีเหตุมีผล Grin
astrife
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 05:17:23 PM »

เรื่องผลิตในจีน กับ ญี่ปุ่น ขออธิบายด้วยตัวอย่างคับ เช่น

-รองเท้าไนกี้ โรงงานในไทยสามารถผลิตของแท้ของก็อปได้ ถ้าของแท้ก็ทำตราสินค้าให้ดี ของก๊อปก็ทำเกรดต๋ำ
-ปลากระป๋อง อะยัม กับปุ้มปุ้ยก็มาจากโรงงานเดียวกัน แต่ขายราคาต่างกัน 2 เท่าตัว
สรุปว่า โรงงานจะจีนหรือญี่ปุ่น ก็สามารถผลิตเกรดต่ำยันเกรดพรีเมี่ยม ได้ คับ

ส่วนเรื่องกล้อง  ประสบการณ์ ที่ใช้กล้องดิจดตอล  ประมาณ 4 ปีก่อน ตอนนี้ไม่ได้ตามแล้ว

ด้านภาพแคนนอน จะถ่ายออกมาดีคับ 
ความทนต้องพานาโซนิค คับ(ขนาดที่ญี่ปุ่นเองกล้องที่ขายดีที่สุดคือพานาโซนิค)
แบรนด์โซนี่สินค้าจะคุณภาพกลาง ๆ แต่สินค้าก็ทนนะคับ   

กล้องแคนน่อน ตกพื้นจบ
แต่ของพานาโซนิค ตกยังไงก็ไม่ค่อยเป็นไร
kym7793
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:17:08 AM »

เรื่องผลิตในจีน กับ ญี่ปุ่น ขออธิบายด้วยตัวอย่างคับ เช่น

-รองเท้าไนกี้ โรงงานในไทยสามารถผลิตของแท้ของก็อปได้ ถ้าของแท้ก็ทำตราสินค้าให้ดี ของก๊อปก็ทำเกรดต๋ำ
-ปลากระป๋อง อะยัม กับปุ้มปุ้ยก็มาจากโรงงานเดียวกัน แต่ขายราคาต่างกัน 2 เท่าตัว
สรุปว่า โรงงานจะจีนหรือญี่ปุ่น ก็สามารถผลิตเกรดต่ำยันเกรดพรีเมี่ยม ได้ คับ

ส่วนเรื่องกล้อง  ประสบการณ์ ที่ใช้กล้องดิจดตอล  ประมาณ 4 ปีก่อน ตอนนี้ไม่ได้ตามแล้ว

ด้านภาพแคนนอน จะถ่ายออกมาดีคับ 
ความทนต้องพานาโซนิค คับ(ขนาดที่ญี่ปุ่นเองกล้องที่ขายดีที่สุดคือพานาโซนิค)
แบรนด์โซนี่สินค้าจะคุณภาพกลาง ๆ แต่สินค้าก็ทนนะคับ   

กล้องแคนน่อน ตกพื้นจบ
แต่ของพานาโซนิค ตกยังไงก็ไม่ค่อยเป็นไร

ของพานาโซนิค อันนี้ ทนจริง ยอมรับ ไม่ว่าสินค้าอะไร

ทีวีที่บ้าน โดนฟ้าผ่า เอาไปซ่อม เปลี่ยนอะไหล่ตัวเดียว 400 ค่าแรงฟรี ยังดูได้จนทุกวันนี้

แต่บ้านใกล้ๆกัน ที่โดนฟ้าลงพร้อมกัน ซื้อใหม่กันบ้านละเครื่อง ไม่รู้ยี่ห้ออะไรกันมั่ง
sompoat
AV Professor

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:26:51 AM »

ตอนนี้กำลังหา Canon 550D อยู่ครับ ราคาไม่แรงนัก เบ็ดเสร็จรวมทั้ง grip ด้วย เลนส์ kit ตัวนึง 50 อีกตัวนึง ซักราว 25000++

astrife
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:59:14 PM »

ทีวี จอแก้ว ป่าว คับหรือ แอลซีดี ขนาดฟ้าผ่า แค่เปลี่ยน อะไหล่  สุดยอด
หน้า: [1] 2 พิมพ์