พฤษภาคม 15, 2024, 10:34:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล้อง Sony Cyber Shot  (อ่าน 3291 ครั้ง)
Sushi
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:24:16 PM »

ที่ผลิตที่จีน ไม่ใช่เพราะว่ามีคุณภาพนะครับ แต่เป็นเพราะแรงงานเยอะ(ประชากรจีนมันเยอะสุดในโลกนี่) ทำให้ผลิตทันต่อความต้องการของตลาด และมีราคาถูก รายได้ประชากรจีนนี่ผมเคยอ่านเจอในหนังสือพิมพ์ว่าเฉลี่ยต่อหัว คิดเป็นเงินไทยนั้น ตกคนละ40บาทเท่านั้นเอง(ถูกมั้ยคิดดู)

แต่อย่างที่ค.ห.ข้างบนบอกนะครับ ว่าคนคิดและควบคุมการผลิตเป็นคนญี่ปุ่น อเมริกา เพราะฉะนั้นมันก็คุมได้ในระดับนึง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ไม่ได้เฟอเฟคอะไรเท่ากับผลิตในญี่ปุ่นหรืออเมริกาหรอกครับ

ผมเคยทำงานแผนกเลนส์ในนิคอนมา ขอยกตัวอย่าง จากข้อมูลที่มีนะครับ

โรงงานนิคอนที่จีน พนักงานขยันมาก กินข้าวเสร็จทำงานต่อทันที ไม่คุย ไม่เล่น แต่เลนส์100ชิ้น ขัดให้ผ่านได้แค่50ตัว อีก50ตัวตกQC (ผ่านแค่50%)

โรงงานที่ไหน พนักงาน เล่น คุยกัน แอบอู้ประจำ แต่เลนส์100ชิ้น ขัดพังให้ผ่านได้ถึง80 อีก20ตกQC (ผ่าน80%)

จากข้อเปรียบเทียบนี้ เป็นสาเหตุที่ทำให้กล้องDSLRทุกรุ่นของนิคอน ยังคงผลิตในประเทศไทย

ส่วนเรื่องที่ถามว่ายี่ห้อไหนดี ก็คงแล้วแต่คนชอบน่ะครับ โซนี่อาจจะแพง แต่อาจจะดีไซน์ออกมาได้โดนใจ เจ้าของกระทู้มากกว่า แต่ถ้าลองเรียงตามยอดขายโดยรวมทั่วโลกแล้วก็ 1.CANNON 2.SONY 3.NIKON

หน้า: 1 [2] พิมพ์