มิถุนายน 12, 2024, 05:11:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับแฟน ทั้งที่จะแต่งงานกันอยู่แล้ว เครียดมากๆครับ (ชีวิตจริงยิ่งกว่าละคร)  (อ่าน 8013 ครั้ง)
t630man
AV Dedicator (VIP)
สหายร่วมหื่น

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:07:31 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ผมรักแฟนมากครับ มากพอที่จะยอมใช้เวลาจากนี้ไม่ว่าจะนานแค่ไหนพิสูจน์ให้ผู้ใหญ่เห็นว่าเราจะอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขได้ แต่ก็ไม่มากพอที่จะทิ้งพ่อแม่ไปได้

คือตัวผมเป็นลูกชายคนกลางคนเดียวครับ มีพี่สาวกับน้องสาว ธรรมเนียมคนจีนก็คือลูกสาวแต่งออก อนาคตวันหนึ่งพี่น้องผมแต่งออกไป ก็เหลือผมอยู่ดูแลพ่อแม่คนเดียว ถ้าผมยังออกไปอีก จะเหลือใครดูแลท่านล่ะครับ

ผมมีไปโพสต์ในห้องชานเรือนของเว็บ pantip ด้วยครับ ซึ่งผู้ตอบกระทู้ส่วนใหญ่จะเป็นผู้หญิง และแนะนำให้ผมย้ายออกมาอยู่เอง ไม่งั้นก็ให้ปล่อยแฟนไปเจอคนใหม่ เพราะสมัยนี้ไม่เหมือนสมัยก่อน ไม่จำเป็นว่าผู้หญิงแต่งเข้ามาเป็นสะใภ้ต้องช่วยดูแลครอบครัว หรือลูกชายเมื่อแต่งงานแล้วก็ไม่จำเป็นต้องอยู่กับพ่อแม่ แต่ผมเจอลูกค้าสูงอายุบางคนที่มีเงินทองเยอะแยะ แต่กลับต้องบ่นตัดพ้อเสียใจว่าลูกชายที่เลี้ยงมาตั้งแต่ตีนเท่าฝาหอย พอแต่งงานมีครอบครัวแล้วก็ทิ้งพวกเค้าออกไปอยู่เอง ถ้าผมตัดสินใจย้ายออกไปอยู่เอง แล้วสุดท้ายพ่อแม่ผมต้องรู้สึกแบบนี้ ผมคงเป็นลูกที่อกตัญญูมาก อนาคตคงไม่มีทางได้ดี

ตอนที่ผมตัดสินใจเลื่อนงานแต่งตามที่ผู้ใหญ่เสนอ เพราะผมเห็นว่าสถานการณ์ตอนนั้นมันรุนแรงมาก ถ้าแต่งเข้ามาต้องมีปัญหากันแน่ๆ (แต่ยังไงสุดท้ายแล้วถึงไม่มีปัญหากัน ก็ต้องเลื่อนเพราะน้ำท่วมอยู่ดี) ซึ่งผมตั้งใจว่าจะใช้ช่วงเวลาที่เลื่อนไปนี้ ให้ผมและแฟนเป็นคนกลางปรับความเข้าใจของผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายให้ตรงกัน แต่ปรากฎว่าเลื่อนไปแล้วสถานการณ์กลับเลวร้ายกว่าเดิม บ้านแฟนมองว่ายังไงๆบ้านผมก็ไม่รับลูกสาวเค้าแล้ว เลยฝากผู้ใหญ่ซึ่งเป็นคนกลางมาบอกบ้านผมว่าไม่ต้องติดต่อกับลูกสาวเค้าแล้ว พอเจอแบบนี้ผู้ใหญ่ 2 ฝ่ายกลายเป็นเข้าใจตรงกันไปแล้วว่าอยากให้เราเลิกกัน

ตอนนี้ผมเสียใจมาก ไม่ได้เสียใจเพราะผมเป็นคนตัดสินใจเลื่อนงานแต่ง หรือเพราะทำให้แฟนต้องเสียใจ แต่ผมเสียใจที่ความรักของเราอาจจะจบเพราะผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่าย ทั้งที่เรารู้จักกันได้เพราะผู้ใหญ่แนะนำ ตัวผมเองอยากจะสู้ต่อครับ แต่แฟนบอกว่าต้องให้ผู้ใหญ่มา clear กันก่อน เธอถึงจะมั่นใจได้ว่าบ้านผมยังยอมรับเธออยู่ ซึ่งสถานการณ์ตอนนี้มันไม่มีทางทำได้เลย เพราะตอนนี้ผู้ใหญ่เข้าใจผิดกันรุนแรงมาก
Jojoe
AV Donator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 12:16:10 AM »

ท่านเจ้าของกระทู้ โพสในนี้ดีมากๆครับ เป็นสาระชีวิตจริงที่สำคัญ จะได้แลกเปลี่ยนกัน

เพียงแต่ปัญหาท่าน มันสำคัญเกินกว่าปัญญาผมจะช่วยคิดหาทางเสนอแนะ
หรือ สารภาพตรงๆคือ ผมก็เคยเจอคล้ายๆนี้(คือคบผู้หญิงไปแล้วมีปัญหาว่าผู้ใหญ่ไม่ชอบ)โดยทั้งๆที่ยังไม่มีเรื่องแต่งงานหรือการงานธุรกิจมาเกี่ยวข้องเลยผมก็ไปไม่รอดแล้ว(ต้องเลิกกันครับ)
แต่ถ้าย้อนกลับไปได้ และผมรู้ว่ารักเธอมากพอ ผมก็จะสู้ครับ... โดยต่อหน้าผู้ใหญ่คงต้องทำเป็นห่างๆไปก่อน เพราะไม่อยากตัดขาดกับบ้านเราหรือให้เค้าตัดขาดบ้านเค้า แต่คงแอบติดต่อกันในลักษณะให้กำลังใจช่วยเหลือกันทางการงานให้รุ่งๆประสบความสำเร็จระดับหนึ่ง แล้วค่อยไปสารภาพกับผู้ใหญ่ที่บ้านทั้งสองฝ่าย ว่าแอบคบกันมานานขอโทษจริงๆแต่ตอนนี้มีบ้านมีทรัพย์สินเงินทองการงานก็เจริญทั้งคู่ขอผู้ใหญ่ยอมรับด้วยเถอะ -ซึ่งถ้าทำได้ยังงั้น คิดว่าผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายท่านคงใจอ่อนอาจจะยอมรับง่ายขึ้น

ท้ายนี้ขอบอกว่า ไม่ว่าท่านจะตัดสินใจยังไง ผมและเพื่อนสมาชิกหลายๆคนที่นี่ก็ให้กำลังใจท่านครับ แล้วมีความคืบหน้าอะไรก็มาเล่าอีกนะจะรอฟังครับ Smiley
t630man
AV Dedicator (VIP)
สหายร่วมหื่น

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 06:12:47 PM »

คือตัวผมก็ตั้งใจที่จะทำแบบนั้นครับ คบกันไปเรื่อยๆ จนถึงวันที่พร้อมจะใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันจริงๆแล้วค่อยพูดเรื่องแต่งงาน ซึ่งถึงวันนั้นผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายก็คงจำเรื่องบาดหมางกันครั้งนี้ไม่ค่อยได้แล้ว

แต่ปัญหาใหญ่ที่สุดที่ผมเจอตอนนี้คือแฟนผมเธอคงไม่คิดจะสู้ครับ เธอคงต้องการทำตามที่พ่อแม่เธอต้องการ คือให้เลิกคบกันไปเลย ด้วยเห็นว่ายังไงๆที่บ้านผมก็ไม่รับลูกสาวเค้าแล้ว นี่ผมไม่ได้ติดต่อกับแฟนผมทางใดเลยมาเป็นระยะเวลาเกือบเดือนแล้วครับ (นับจากวันที่ปัญหารุนแรงถึงขั้นสุด) โทรไปก็ไม่รับสาย ส่ง sms ไปก็ไม่ตอบกลับ จะโทรไปที่บ้านก็กลัวว่าพ่อแม่เธอรับสายแทนแล้วเรื่องจะยิ่งไปกันใหญ่ จนตอนนี้จนปัญญาจริงๆครับ ไม่เคยคิดเลยว่าตัวเราจะต้องมาเจอกับปัญหาแบบนี้ คือแต่ก่อนเวลาเห็นเพื่อนหรือคนรู้จักมีปัญหาความรักแล้วเสียสูญไปเลย หรือเห็นข่าวคนอกหักแล้วคิดฆ่าตัวตาย ผมยอมรับเลยครับว่าตอนนั้นเห็นแล้วก็คิดว่ามันบ้ารึเปล่า แค่เรื่องความรักถึงกับเสียสูญหรือจะเป็นจะตาย คราวนี้มาเจอกับตัวเลยเข้าใจเต็มๆเลยครับ

จากที่เคยคิดว่าเราเป็นผู้ชาย ต้องเป็นสุภาพบรุษ ต้องรักเดียวใจเดียว ไม่คิดจะเที่ยวผู้หญิง คือตอนนี้รู้สึกอยากทำเรื่องที่แต่ก่อนคิดว่าไม่ควรทำทุกอย่างเลยครับ ประมาณว่าพอเกิดเรื่องครั้งนี้แล้วทำให้คิดว่าเป็นคนดีแล้วได้อะไร ให้ความรักแล้วได้อะไร มันไม่เหลือศรัทธาในความรักบริสุทธิ์แล้วครับ คือถ้าต้องเลิกกันจริงๆแล้วจากนี้ไปคบผู้หญิงคนไหนอีก ผมไม่อยากคบแบบรักจริงหวังแต่งแล้วครับ กลัวจะเสียใจเหมือนครั้งนี้อีก คบแบบให้สบายใจมีความสุขไปวันๆก็พอดีกว่า

คือถ้าเจอกันเองคบกันเอง แล้วผู้ใหญ่มีปัญหา ผมว่ามันยังไม่รุนแรงเท่า case ผมครับ แต่ case ผม ผู้ใหญ่เป็นคนแนะนำให้รู้จักกันแท้ๆ สุดท้ายแล้วผู้ใหญ่มีปัญหากันจนถึงขั้นต้องการให้เราเลิกกัน แฟนผมคงคิดว่าฝืนคบกันต่อไปก็ไม่มีประโยชน์ เลยไม่คิดจะสู้ต่อแล้ว สุดท้ายเหลือผมตัวคนเดียว ถึงคิดจะสู้แค่ตาย แต่ปรบมือข้างเดียวยังไงก็ไม่ดัง 
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 07:01:00 PM »

ถ้าคนเราเลือกที่จะสมหวังได้ทุกอย่างตามที่ตัวเองหวัง ในโลกนี้จะไม่มีใครผิดหวังเรื่องความรักอยู่เลยจ้า เพราะทุกๆคนเลือกที่จะสมหวังกันหมดเลย แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่เลย เราต้องยอมรับความจริงและอยุ่กับมันให้ได้ เคยเห้นคนอกหักแล้วฆ่าตัวตายใช่ไหมจ๊ะ เพราะเขาเอาจิต เอาใจไปยึดไว้กับอีกฝ่าย ซึ่งใดๆในโลกนี้ล้วนอนิจจังไม่แน่นอนทั้งสิ้นเลย เมื่อเอาใจไปผุกติดกับความอยากมากเท่าไหร่ เราจะถุกสิ่งนนั้ฉุดกระชากไปอย่างสาหัสสากรรณื ตามแต่ความอยากมากน้อยแค่ไหน ทนได้ก็ดีไป ทนไม่ได้ก้ฆ่าตัวตายไป แต่อีกคนที่อกหัก แล้วเขาไปถามว่าตอนนี้หายอกหักแล้วหรือ เขาบอกว่า ทัาใจได้แล้ว เห็นไหมจีะ ทุกๆอย่างอยุ่ที่ใจเราทั้งนั้นเลย จะสุขหรือทุกขืแค่ไหน ก้อยุ่ในใจเรานี่ละจ้า

เราไม่ได้เป็นฝ่ายเลือกความรักนะจีะ แต่ความรักต่างหากที่เป็นฝ่ายเลือกเรา ของแบบนี้ถุกกําหนดไว้หมดแล้วตามวิถีทางของมันตั้งแต่เราเกิดมาจ้า อย่าเพิ่งปิดตัวเองว่าจะไม่รักใคร เมื่อถึงเวลาแล้วคนที่ใช่จะมาเอง ความรักที่แท้จริงไม่เคยทัาร้ายใครเลย มีแต่คนเรานี่ละจ้าที่ทัาร้ายกันเอง ก่อนพี่จะเจอคุ่ที่แท้จริงอย่างคนปัจจุบัน ก้ผ่านเรื่องร้สยๆมามากมายเหมือนกัน ถือสะว่าเป้นบทเรียนของชีวิตเรา ไม่มีฝนที่ไหนที่ตกโดยไม่หยุดเลย ต้องหยุดตกเข้าสักวัน และฟ้าหลังฝนก้สวยมากด้วยจ้า ส่วนถ้าไม่มีจริงๆการได้อยุ่เป้นโสดก็มีความสุขไปอีกแบบจ้า อวยพรให้เจอแต่เรื่องดีๆเข้ามาในชีวิตจ้า 
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์