มิถุนายน 04, 2024, 08:40:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Ext Hdd  (อ่าน 7273 ครั้ง)
✖ Mai[Th]e_Victim™ ✖
[̲̅B̲̅][̲̅I̲̅][̲̅G̲̅](̲̅❤̲̅)[̲̅B̲̅][̲̅R̲̅][̲̅E̲̅][̲̅S̲̅][̲̅T̲̅]
AV Distributor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

อ๊ากกกกกกก

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:47:13 PM »

สอบถามเนื่องจากว่า ต้องการชื้อตัวใหม่ครับ
อยากจะรุ้ว่ามีงบ 3500 บ
จะเลือกชื้อได้สักเท่าไหร่อะครับ
ผมอยากจะได้
1 TB ครับผม
ช่วยแนะนำชี้เป้าด้วยนะครับท่าน
terdsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:01:45 PM »

ช่วงนี้เเพงครับ อย่าซื้อครับ

เคยต่ำสุด 1300  บาท
8 เดือนค่อยซื้อ เดี๋ยวราคาลดฮวบ  ครับ
BigCola
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:15:19 PM »

งบ 3500 นะครับ
สภาพช่วงตอนนี้ ซื้อได้ 1TB เท่านั้นล่ะครับ เหลือทอนประมาณ 300-500 บาท แล้วแต่ยี่ห้อครับ

ผมซื้อ EX-HDD ของ  ยี่ห้อ HP ลูกใหญ่ 3.5 + 1TB ราคา 2890 บาท
ที่พันธ์ทิพย์ ร้าน JIB ชั้น 3
มันจำเป็นต้องซื้อ เพราะหนังมันเต็มจนไม่รู้ จนลบยังไงแล้ว เลยต้องจัดไป พลางๆ ก่อน
ถ้ารอได้ ก็ประมาณ กลางปีล่ะครับถึงราคาจะเหมือน ก่อนช่วงน้ำท่วมครับ Smiley
sompoat
AV Professor

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:24:44 AM »

ราคาลงมาจากช่วงน้ำท่วมมากพอดูแล้วครับ เกือบกลับสู่ปกติ ตอนนี้ dealers มันจับมือกันกระชากราคาแบบน่าเกลียด
แต่การทุบตลาดของผู้ขายสมัครเล่น ก็มีผลให้ราคาหล่นมาพอสมควร

จากนี่นะครับ http://www.jib.co.th/web/index.php/product/listCategory/2/922/0/index.html

และอีกที่ http://advice.co.th/price/#

เอาเป็นตัวอ้างอิงนะครับ
แต่ถ้าอยากศึกษาลองไปที่ overclockzone.com หมวด market จะมีหัวข้อ storage อยู่ ราคาจะต่ำกว่าทางร้านพอดู
แต่ถ้าจะซื้อต้องดูดีดีครับ

โดยส่วนตัวแล้วเชื่อว่าเมษานนี้ ตลาดน่าจะกลับมาปกติครับ

BOSS_KUNG
AV Dedicator (VIP)
หื่นมีศิลปะ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:54:23 AM »

ซื้อ 2เท USB 3  3700 ครับ OCZ
✖ Darkzønë ✖
♕ Otaku【AV】Idols™
AV Distributor

I ❤ Noa Kasumi

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:22:42 PM »

ของผมตัวเก่าใกล้เต็มแล้วเหมือนกัน เก็บทั้งหนัง ทั้งเมะ ทั้งRunningman

อยากได้ใหม่ แต่เจอราคาช่วงหลังน้ำท่วมไปไม่ไหวจะเคลียร์

I ❤ Scandal I ❤ Mami I ❤ Haruna I ❤ Tomomi I ❤ Rina I ❤ Scandal I ❤ Scandal I ❤ Noa Kasumi I ❤ Noa Kasumi BANZAI BANZAI !!!! ^^
tanakonZ
หื่นมีศิลปะ
*

หากเราต้องการ ก็แค่ฝันใฝ่--

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 06:05:21 PM »

ผมอยากจะจัดซักลูก เหมือนกัน  เก็บตัง อยู่ฮะ

BoatBoat9
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:33:31 PM »

ผมจะซื้อพรุ่งนี้แล้วอะครับ

แนะนำหน่อย 1 tb

ขอบคุณครับ
Harajuku

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:50:44 PM »

DigiTimes คาดว่ากำลังการผลิด HDD

จะได้ประมาณ 80% ของไตรมาสแรกนี้

และกำลังการผลิตจะเป็นปกติเหมือนก่อนน้ำท่วม

ก็ราวๆไตรมาสสามของปีนี้ครับ

(จาก blognone.com)
-------------------------------

คงยากที่จะมาราคาเดิมในเร็ววันนี้อ่ะ 
sompoat
AV Professor

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 08:36:22 PM »

DigiTimes คาดว่ากำลังการผลิด HDD

จะได้ประมาณ 80% ของไตรมาสแรกนี้

และกำลังการผลิตจะเป็นปกติเหมือนก่อนน้ำท่วม

ก็ราวๆไตรมาสสามของปีนี้ครับ

(จาก blognone.com)
-------------------------------

คงยากที่จะมาราคาเดิมในเร็ววันนี้อ่ะ 

dealer มันบิดเบือนตลาดครับ เพราะมีแค่ WD ที่มีปัญหาในการผลิต
แถมตอนนี้ยังซื้อโรงงานผลิต HDD ของ Toshiba ไปอีก

ส่วน Seagate ไม่ได้รับผลกระทบเลย แต่ได้ตลาดส่วนนี้ไปเต็มๆ
ก็เหมือนตอนน้ำมันปาล์มขาดตลาดนั่นแหละ
รู้ๆ กันอยู่ว่าจริงๆ แล้วมันไม่ได้ขาด แต่ถูกกักเอาไว้ เพื่อปล่อยในราคาที่ตัวเองกำหนดมากกว่า

แต่คงทำได้ไม่นาน เพราะการเล่นราคาแบบนี้ ตลาดโดยรวมจะชลอตัว
ไม่มีคน upgrade หรือซื้อเครื่องใหม่ๆ อีกไม่นานก็คงโดนบีบจนต้องปรับเพดานราคาลงมา

ที่น่าสนใจคคือการซื้อขายนอกตลาด ที่กำลังมาแรง
เพราะราคาต่ำกว่าราคาตลาดจริงๆ ต่อลูกนี่เป็นหลายร้อยจนถึงเป็นพันก็มี
อย่าง HDD 2.5 ขนาด 1 TB ราคานอกตลาดไม่เกิน 3000 ขณะที่ในตลาดหาของไม่ได้ หรือขายกัน 750Gb ที่ 3700
ส่วน 3.5 ขนาด 1 Tb ก็ขายนอกตลาดต่ำหว่า 2500 แล้วครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์