มิถุนายน 05, 2024, 05:00:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (ปัญหาความรัก)ผงเข้าตาตัวเองแล้วเขี่ยไม่ออกครับ  (อ่าน 6070 ครั้ง)
Jojoe
AV Donator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 08:21:46 PM »

ผมแวะเวียนเข้ามาห้องนี้อยู่เรื่อยๆ เพื่ออ่านได้ความรู้ สนับสนุนเพื่อนๆหลายๆท่านที่มีอะไรเท่ๆมีความคิดดีๆ เยอะ และบางทีก็แสดงความคิดเห็นบ้าง วันนี้เลยมาขอความคิดเห็นและคำแนะนำบ้าง

คือเดิมผมมีแฟนเก่าคนนึงคบมาหลายปี ตอนที่คบกันก็ชื่นชมเค้าในเรื่องหน้าที่การงานและการศึกษาที่ดีกว่าผมมาก เลิกกันไปแล้วก็ยังเป็นเพื่อนกัน (เค้าแต่งงานไปแล้วได้สามีฐานะดีมากๆ แต่มีปัญหาทะเลาะกันบ่อย นานๆเป็นเดือนๆที ก็จะโทรมาคุยบ่นกับผมที)
หลังจากนั้นผมก็มีแฟนคนปัจจุบัน ซึ่งเธอก็มีข้อดีเรื่องรูปร่างหน้าตา ส่วนการศึกษาและการงานค่อนข้างดี เสียอย่างเดียว เธอค่อนข้างเจ้าอารมณ์ เอาตัวเป็นจุดศูนย์กลางจะไม่ยอมทำอะไรที่เธอไม่ได้ชอบหรือตรงรสนิยม และไม่ยอมให้ใครมาติเตียน หรือพูดอะไรขัดหูขัดใจ (คือดื้อ ว่ายากสอนยากคล้ายผมเลย 555) แล้วถ้าเธอไม่เชื่อผมแต่ผมยังไม่หุบปาก เธอจะขู่เลิกหรือขู่ไม่คุยด้วยอีก (เคยทำจริงๆอยู่ได้วันสองวัน เมื่อผมโทรไปพูดดีด้วยก็จะต่อว่าผมไปสักสองสามวันถึงหาย) ผมเข้าใจว่า ที่เป็นงี้นอกจากนิสัยเธอเองแล้ว ก็อาจเพราะเธอไม่ค่อยเกรงใจเนื่องจากผมเป็นผู้ชายธรรมดาๆ ไม่ถึงกับย่ำแย่แต่ก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษดีพอให้ศรัทธาน่าฟัง และที่สุดแล้วผมก็เป็นฝ่ายเงียบยอมๆถอยให้เพราะถือว่าอดทนให้เธอ

แล้วปัญหาก็เกิดว่า แฟนปัจจุบันผมเริ่มทะเลาะกันบ่อยหลังจากคบมาหลายเดือน ซึ่งวิธีเธอเหมือนเดิม คือไม่ฟังหรือยอมรับอะไรที่ต่างจากความคิดเธอ และจะขู่เลิกหรือไม่คุยถ้าผมไม่หยุดปาก(แม้ว่าผมพยายามพูดทำนอง"ขอร้อง"โดยดีเธอก็ยังปฏิเสธ) หลายครั้งเข้าผมเริ่มรู้สึกท้อและเจ็บๆใจ นึกถึงคนเก่า(ที่แม้ว่าจะมีเหตุให้มั่นใจในงานและการศึกษาที่เหนือกว่าผมมาก แต่ยังค่อนข้างยอมรับฟังและยอมง้อก่อนเวลาทะเลาะกันสมัยก่อน)ทั้งๆรู้ว่าไม่มีทางแล้ว ผมพยายามเตือนตัวเอง โทรไปให้เพื่อนๆผมช่วยสอนช่วยต่อว่าไม่ให้จมอยู่กับอดีตแล้วเอาเวลามาทำอะไรให้เกิดประโยชน์กับชีวิต เผื่อมีหวังว่าก้าวหน้าขึ้น ผลพลอยได้แฟนจะได้ศรัทธาเกรงใจมากขึ้น(แต่ความหวังก้าวหน้านั่นยังริบหรี่) ผมรู้สึกเศร้าเริ่มขาดกำลังใจ ทำใจลำบากเวลาแฟนเก่าโทรมาปรับทุกข์ปรึกษาปัญหาครอบครัวก็ต้องพยายามทำตัวเป็นปกติแต่ในใจอดไม่ได้ที่จะคิดถึงข้อดีต่างๆของคนเก่า ซึ่งแฟนปัจจุบันผมไม่ค่อยยอมทำให้ (วันก่อนได้ยินเพลง "ลืมไปก่อน" ของบุดดา เบสส์ ผมน้ำตาซึมโดยไม่รู้ตัว) ไม่ทราบว่าท่านพี่ๆใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ หรือมีความเห็นคำแนะนำ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 08:29:55 PM โดย Jojoe » บันทึกการเข้า
zephyr77
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:01:11 PM »

ออกตัวก่อนว่าผมมันคนนอก เพราะฉะนั้นสิ่งที่ผมเขียนมันอาจจะไม่ถูกใจคุณ หรือว่าจริงๆคุณก็รู้อยู่แล้วว่าทางออกคืออะไร แต่คงยังไม่ยอมรับมันครับ
1) คนเก่าเค้าแต่งงานแล้ว เป็นเพื่อนกันก็คือเพื่อนกัน ฉะนั้น ขออย่าได้มีการปะทุของถ่านไฟเก่าเลยครับ
2) คนปัจจุบัน ทะเลาะกันบ่อยเป็นเรื่องปรกติ (หรือเปล่า) แต่ถ้าลองได้ขู่เลิกบ่อยๆแสดงว่าเค้าถือไพ่เหนือกว่า หรือไม่อย่างนั้นก็พร้อมที่จะเลิกกับคุณได้ตลอดเวลา ผมแนะนำแบบนี้นะครับ เวลาที่ต้องทะเลาะกันแล้วเค้าขู่จะเลิก ให้บอกเค้าไปตรงๆว่า คุณเสียใจมากนะที่เอะอะอะไรก็จะเลิก คนเราไม่ได้รักกันภายในเสี้ยววินาที แต่ถ้าเลิกน่ะ มันทำได้แค่คำพูดไม่กี่คำนะ ถ้ายังรักกันอยู่ขอเถอะว่าอย่าพูดคำนี้ แต่ถ้าไม่รักกันแล้วอยากจะเลิกจริงๆก็บอกมา ถึงเสียใจก็ไม่อยากรั้งไว้ แต่ถ้ายังรักกันอยู่ เรามาคุยกันด้วยเหตุผล และยอมถอยกันคนละก้าวได้มั้ย

หากเธอยังรั้น เอาแต่ใจ ก็ต้องเลิกจริงละครับ คุณจะรับคนแบบนี้เป็นคู่ชีวิต และแม่ของลูกคุณหรือ
แต่ก็นะ ผมทราบว่าคุณรู้ว่าควรต้องทำยังไง แต่ในระยะสั้น คุณก็เจ็บปวดอยู่ดี
Lunlamer
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:14:37 AM »

ชีวิตผมเมื่อก่อนนี้เหมือนคุณเลยครับ ไอ้เรื่องที่ทะเลาะกับแฟนเพราะแฟนเป็นคนหัวดื้อ ไม่รับฟังเนี่ย
ผมก็เคยเป็นครับเวลาเขาจะทำอะไรพอผมคิดต่างหน่อยเขาก็จะว่าแถมเวลาทะเลาะกันถึงขั้นด่าเลยนะครับ
แต่ผมเป็นคนอดทน ก็เลยไม่ตอบโต้อะไรเลยเป็นเวลากว่า 1 ปี เวลาเขางอนก็ตามไปง้อตลอด
ทั้งๆที่บางครั้งผมก็ไม่ได้เป็นคนทำผิดด้วยซ้ำ จนมีอยู่วันนึงผมทนไม่ไหวครับ ผมเลยบอกเลิกเธอไปครับ
คราวนี้คดีผลิกเลยครับ ตอนแรกที่ผมเป็นคนง้อเธอตลอดกลายเป็นว่าเธอง้อผมครับ บอกว่าจะให้ทำอะไรก็ยอม
ผมก็เลยบอกไปเลยครับว่า คราวหลังให้รับฟังเหตุผลกันบ้างแล้วก็ขอเขาเรื่องด่าน่ะครับ
ก็เลยกลับมาคบกันเหมือนเดิม ส่วนเธอก็เปลี่ยนไปอย่างที่ผมขอครับ เดี๋ยวนี้ทะเลาะกันน้อยมากๆ
เพราะต่างคนต่างรับฟังเหตุผลของกันและกัน ใครผิดก็ยอมรับว่าตัวเองผิด

ส่วนเรื่องคำแนะนำนะครับ
1.เรื่องแฟนเก่าผมว่าอย่าไปสานต่อเลยครับ ยังไงก็ให้มันหยุดแค่คำว่าเพื่อนไว้ครับเพราะว่าเธอเองก็แต่งงานแล้ว
2.ส่วนเรื่องแฟนใหม่นั้น ผมว่าถ้าคนทนต่อไปเขาจะยิ่งคิดว่าตัวเองเหนือกว่าคุณไปเรื่อยๆ ขอแนะนำว่าอย่าไปอดทนเลยครับ
ทำไปตามคำแนะนำข้างบนเลยครับหรือถ้าคุณคิดว่าตัวเองทนไม่ไหวจริงๆล่ะก็ ผมแนะนำว่าเลิกดีกว่าครับเพราะถ้าทนต่อไป
มันก็จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ เพราะอนาคตคงไม่สดใสแน่นอนถ้าจะคบกันยาวๆ ทำใจให้เข้มแข็งแล้วตัดสินใจไปเลยครับ

หลั่ง อสุจิ
....ฝันให้ไกล ไปให้ถึง....

จะเอาอะไรกับผู้ชายลัลล๊า....

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:52:24 PM »

ทำตามที่หัวใจมันเรียกร้อง ดิคับ....(แต่ก็ต้องไม่ผิดศีลธรรมด้วยนะ..)

ท่าน ทะไลลามะ เคยบอกว่า

"คนเราสละสุขภาพ เพื่อหาเงิน แล้วก็สละเงิน เพื่อให้สุขภาพฟื้นกลับมา"

"คนเราห่วงอนาคตมากจนไม่มีความสุขกับปัจจุบัน ผลก็คือ เขาไม่อยู่ทั้งปัจจุบันและอนาคต"

"คนเราอยู่เหมือนจะไม่มีวันตาย และท้ายสุด เราก็ตายไปโดยไม่ได้มีชีวิตอยู่จริง ๆ..."

Jojoe

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:17:05 PM »

ขอบคุณสำหรับพี่ๆ 3ท่านครับ
ก่อนที่ผมจะเข้ามาอ่านในนี้ ยอมรับว่าคิดถึงอดีตแบบไม่ควรอาลัยกับสิ่งที่แก้ไขไม่ได้แล้วเพราะคนเราย้อนเวลาไม่ได้ เมื่อกลางวันผมได้คุยโทรศัพท์กับคนเก่าสั้นๆ เค้าถามผมว่าเป็นไง ผมตอบว่าก็งั้นๆ เค้าบอกว่ามีอะไรก็คุยได้ปรึกษาได้เค้าเป็นห่วง(คงจะจับน้ำเสียงเบื่อโลกของผมออก) ผมก็ว่า ชีวิตยังต้องเผชิญอะไรต่อไปที่ดีที่ร้ายมีเยอะคงพูดได้ไม่หมด แล้วถามกลับว่าเป็นไง เค้าถอนหายใจแล้วบอกแต่ว่า ก็เรื่อยๆไม่ค่อยดี แล้วมีอะไรก็คุยกันนะ ขอบคุณที่เป็นห่วงเค้า น้ำเสียงเค้าก็เศร้าๆเหมือนคนจะร้องไห้ แต่ก็วางสายไปไม่ได้พูดต่อ แล้วแฟนผมก็โทรเข้ามาพอดี(ผู้หญิงนี่มีเซนท์จริงๆ)...

จริงที่ว่า ผมควรจะหยุดความรู้สึกกับคนเก่าไว้แค่สงสารเห็นใจในฐานะเพื่อน ส่วนแฟน คงต้องหาโอกาสและวิธีพูดยืนยันจุดยืนอีกครั้งว่าจะให้ยอมตลอดข้างเดียวคงลำบากใจ

ขอบคุณท่าน หลั่ง นะครับ ...ผมคงกังวลเรื่องอนาคตกับแฟนมากเพราะไปเพ่งข้อผิดพลาดของเธอเปรียบเทียบกับคนเก่าจนคิดว่ามันจะไม่รอดโดยลืมทำปัจจุบันคือแก้ปัญหาที่มีอยู่นี้ มีเพื่อนผมบอกเหมือนกันว่า การมัวแต่หันหลังกลับไปกลับมา มันไม่ช่วยแก้ปัญหากลับยิ่งชวนให้คลั่ง
และขอบคุณทั้งสองท่านที่แนะนำตัวอย่างคำพูด ว่า "บอกให้แฟนคุยกันโดยเหตุผล บอกตรงๆว่า เสียใจมากที่เอะอะอะไรก็จะเลิก คนเราไม่ได้รักกันภายในเสี้ยววินาที แต่ถ้าเลิกมันทำได้แค่คำพูดไม่กี่คำ ถ้ายังรักกันอยู่ขอเถอะว่าอย่าพูดคำนี้ แต่ถ้าไม่รักแล้วก็เสียใจแต่ไม่อาจจะเหนี่ยวรั้ง" ครับ
vagrant
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:35:11 PM »

คนนอก พูดลำบากนะครับ

1.คุณคบกับแฟนใหม่ ชั่งใจดูว่า คุณมีความสุข หรือไม่ใช่ความสุข
หรือสุขบ้างทุกข์บ้าง แต่คุณก็พอใจที่เป็นงั้น ดีกว่าที่ไม่มีเสียงเขาบ่นด่า งอน เขาโกรธให้ง้อ หรือ
มีเขาอยู่ยังดีกว่าไม่มี ถามใจคุณดู

2.ถ้าเป็นผม ย้ำ!! ถ้าสมมติเป็นผมเอง ผมมองว่าการขู่ว่าเลิกคบ เลิกลา มันเหมือนความรักของผมที่ให้เขาไม่สำคัญอะไร
ไม่มีค่าอะไรเลย ก็ความรักไม่ใช่เหรอครับที่พร้อมอภัยทุกอย่างที่คุณให้อภัย  แต่กลับกันกับอีกฝ่ายที่เห็นความรักนี้มีค่าไม่เท่ากับเรา

3.แฟนเก่า เป็นเพื่อน ดีแล้วครับ เท่าที่ดู คุณก็วุ่นวายมิใช่น้อย ไม่ควรจะเพิ่มเรื่องอีก  อีกอย่างผิดศีลธรรม
ถ้าหากการจะกลับมาคู่กัน ก็ปล่อยตามชะตา เขาเลิกลากัน คุณยังมีความรู้สึกดี มั่นอยู่ ก็ปล่อยตามพรหมลิขิต

4.โลกของผมไม่ได้ผู้หญิง แค่ 2คน  ลองมองคนอื่นบ้างมั้ยครับ หมายถึงว่า หากความสัมพันธ์คุณกับแฟนใหม่ไปกันไม่ได้แล้ว และแฟนเก่าก็มีครอบครัวแล้ว ก็ควรจะหาโอกาสใหม่ ไม่ใช่แนะนำให้นอกใจตอนคุณมีแฟนอยู่แล้ว

5.ไปเที่ยวคนเดียวซักอาทิตย์มั้ยครับ พักร้อน หรือไปหาญาติ เพื่อน ที่บ้านนอก ชายทะเล ที่สงบ อะไรพวกนี้
เผื่อจิตใจสงบจะได้คิดอะไรดีๆออก

6.ความรักมีอะไรมากมายที่จะต้องให้อภัยและเข้าใจกัน จากนี้ไปหากได้เป็นครอบครัวแต่งงานกัน ใช้ชีวิตร่วมกัน
ด้วยความไม่สมบูรณ์ของชีวิต จะทำให้คุณและเธอคนที่เลือกจะอยู่ด้วยกัน
จะต้องได้ใช้ความหนักแน่นในการให้อภัย ให้โอกาส มีสติอย่างยิ่งในการประคับครอง
จดจำวันที่คุณรักเขาที่สุด นึกถึงวันนั้นให้ออก แล้วลองคิดว่า ถ้าเหตุการณ์ที่คุณเจออยู่นี้ เกิดในวันนั้น คุณจะตัดสินใจทำยังไง

ผมอาจแนพะนำแบบไม่รู้เรื่องอะไรนัก แต่ขอให้มีสติครับ
 Huh?แล้วอย่าลืมพักร้อนนะครับ

music lover
ตะกวดไซเบอร์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:41:07 PM »

ผมคงไม่อาจไปแนะนำอะไรท่านเจ้าของกระทู้อีก
นอกจากให้ follow your heart ครับ
คิดว่าคุณคงมี point อยู่ในใจแล้ว
ความสุข ความทุกข์ที่มันจะเกิดหลังจากนี้ ขอใ้ห้ใจเรา ได้เป็นผู้นำทางไปนะครับ  Smiley
terdsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:19:21 AM »

ตัวเราเป็นคนสร้างมา
เราจะต้องเเก้ปัญหา

ถ้าเเก้ไม่ได้ ก็เหมือนกับเป็นข่าวหน้า1  ของ นสพ.

ผมเคยบอกเพื่อนผมว่า
สาวที่คุณจีบ กรุณาอย่าไปเเต่งงานด้วย
ญาติพี่น้องมีเเต่เล่นการพนัน  ติดหนี้สิ้นบานเบอะ

ทุดกท้ายเค้าไม่เชื่อผม  เค้าเเต่งงาน
ชีวิตเหมือนตกนรก อเวจี   ทุกวันก็หนีปัญหาไม่ได้  ต้องรับชะตาชีวิต

เสียดายกับชีวิตเค้าสุด  เมียเล่นการพนัน
เล่นกันทั้งบ้าน  ดีนะยังไม่มีลูก  เนื่องจาก  เค้าเชื่อผมบ้าง 

อนาคต  ผมว่าเค้าต้องเลิกกับ สาวท่านนี้

เเต่งงานหมดเกือบล้าน  ฝ่าย ชาย ออก  เเต่ ฝ่ายหญิง เก็บเงิน

เฮงซวย  พ่อเเม่  ขอผู้ชายรวย   เค้าคงจะเห็นธาตุเเท้ ของสะไภ้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 09:54:46 AM โดย figs » บันทึกการเข้า
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:46:31 AM »

หายากครับไอ้คนที่จะสมหวังทุกอย่าง  เเม้เเต่หนุ่มไฮโซหน้าตาดีอย่างผม ก็ยังไม่เคยมีเเฟนเเล้วได้เเต่งงานสักคน

คือจริงๆเเล้วมันต้องมาชั่งใจตัวเองนะ  ว่าเราจะมีความสุขจากอะไร เราได้อะไร เเล้วต้องเสียอะไรไปบ้าง

ผมอ่านๆที่คุณเขียนมา ก็รู้สึกได้ว่า คุณโชดดีกว่าหลายคน ที่หาเเฟนไม่ได้ หรือหน้าตาไม่ดี ไม่มีงานการดีๆทำนะ 

มันใช่ปัญหา หรือคุณเรียกร้องมากเกินไปกันเเน่ครับ

ก็ลองๆไปคิดพิจจารณาเอาเเล้วกัน ผมไม่เคยเห็นใครทำให้ใครเปลี่ยนมาทำตัวถูกใจใครได้เลยจริงๆสักคน   ทุกคนมีขอบเขตของเเต่ละคน

บางทีเราก็มองเเต่ข้อเสียคนอื่น จนลืมมองว่าตัวเองมีข้อเสียอะไรมั่ง  ก็ลองๆคิดดูความหลังว่าไปจีบเขามาเป็นเเฟนได้ยังไง  มันใช้วิธีการยังไง  ทำไมเขาถึงยอมมาเป็นเเฟนกับเรา

เด็กสมัยนี้ประหลาด เวลาพูดคำว่าเหตุผล ก็ต้องเป็นเหตุผลของตัวเองเท่านั้น  ถ้าเราไม่สามารถรับฟังคนอื่นได้ นั่นคือการไม่เคารพผู้อื่น  มันจะเป็นปัญหาเเน่นอน  ไม่ว่าจะเป็นความสัมพันธ์เบบไหน

ผู้หญิงสมัยนี้บางคนต้องยอมผู้ชายหลายเรื่องที่ไม่ต้องมายอมเลยก็ได้  ก็ลองๆคิดดูเเล้วกันครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 10:03:14 AM โดย maload » บันทึกการเข้า

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
Jojoe

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:38:20 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ต่อมาอีก4ท่านครับ

ผมว่าผมเข้าใจที่พี่ vagrant บอก โดยเฉพาะที่ว่าผมวุ่นวายนั้นจริงเลยครับ รู้สึกเหมือนว่าสับสนจนวิตกกังวลวุ่นกับความคิดตัวเอง คงต้องพักร้อนจริงๆ และใช้เวลา บอกตัวเองว่าผู้หญิงในโลกก็ไม่ได้มีแค่2คน ไม่มุ่งเค้าหรือเธอมากเกิน แต่มุ่งให้ตัวเราตั้งสติขึ้นก่อน
คงต้องมองเรื่องให้ออกว่าอะไรคือปัญหา แล้วแก้มันเอง อย่างที่พี่ malodad และพี่ figs บอก
คิดว่าถ้าผ่านจุดนี้ไปได้ มันอาจจะได้รู้ว่าใครคือคนที่เป็นคู่เรา - คนใดใน2คนนี้ หรือคนอื่นที่จะมีหรือไม่ก็สุดแท้แต่โชคชะตา พรหมลิขิต "ความสุข ความทุกข์ที่มันจะเกิดหลังจากนี้ ขอใ้ห้ใจเรา ได้เป็นผู้นำทาง" (ชอบประโยคนี้ของพี่ music lover ครับ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์