มิถุนายน 12, 2024, 05:37:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ### อาหารเสริมพวกแบนเนอร์นี่ สมควรกินไหมจ๊ะ รุ้สึกว่าตัวเองกินอาหารไม่ครบ 5 หมุ่จ้า  (อ่าน 4870 ครั้ง)
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 06:33:02 PM »

แบบว่าอายุมากขึ้นเลยอยากได้พวกอาหารเสริมมาไว้บ้าง ปรกติสังเกตุดูวันหนึ่งๆกินอาหารไม่ครบ 5 หมู่แน่ๆจ้า เลยอยากได้ตรงนี้มาเสริม เห้นญี่ห้อแบนเนอร์ดังๆนี่ มีใครเคยกินเป็นประจัาไหมจ๊ะช่วยได้ไหม มีโปรตีนและแร่ธาตุต่างๆที่ร่างกายต้องการแบบในโฆษณาเลยไหมจ๊ะ

ลองเซิทในเน็ทดูเห็นมีอยู่ 3 แบบ 1.แบนเนอร์พลัส 2.แบนเนอร์โปรตีน 3.แบนเนอร์ไบร์ท แล้วจะเลือกอย่างไหนดีที่สุด
 ปรกติ ออกกัาลังกายเป้นประจําสมั่าเสมอ พักผ่อนอย่างเพียงพอ และควบคุมอาหารอยุ่แล้ว เพียงแต่ทานอาหารไม่ครบ 5 หมุ่
พวกผักผลไม้แทบไม่ได้แตะเลยจ้า จะเอาอาหารเสริมตรงนี้มาช่วยดีไหมจ๊ะใครมีประสบการณืตรงนี้มาแบ่งปันกันได้ ขอบคุณจ้า
มหาชน
AV DedicataR+ (VIP)
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 06:43:14 PM »

อยากรู้ด้วยคนครับ

ผู้ชายมีน้อย โปรดใช้สอยอย่างประหยัด
คนไม่ดี Ver.AVC
AV Devotor (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:36:21 AM »

ถ้าเงินพอก็ซื้อได้ครับ ส่วนผมไม่เอาเพราะแพงเกิน

แต่จริงๆแล้วที่เราขาดกันโดยมากจะเป็นผักกับผลไม้
ส่วนจำพวกหมู่ 1,2,5 กินกันเยอะแล้ว ข้าวกะเพราหมู ก็ได้ โปรตีน คาร์โบไฮเดรต ไขมัน แล้ว
ถ้าเปลี่ยนเป็นอาหารที่มีผักบ้าง แล้วท้ายมือมีผลไม้ก็น่าจะครบพอดี
หรือเสริมด้วยน้ำผักผลไม้ก็ได้ (เขาว่าไป็นวิตามินที่เติมลงไปเหมือนกันไม่ใช่มาจากผักแท้)

ส่วนตระกูลแบนเนอร์ เขาชูสินค้าหลักเป็นพวกกินบำรุงสมอง
กลุ่มเป้าหมายคือพวกออฟฟิตทำงานหนัก ใช้สมองเยอะ บางทีไม่มีเวลากินข้าว
ใกล้เคียงสุดสำหรับผู้สูงอายุ ของยี่ห้อน่าจะเป็น แบนเนอร์พลัส ไม่งั้นก็ต้องดูยี่ห้ออื่น

แต่ถ้าผมจะแนะนำจริงๆก็ ให้กินผักผลไม้จริงๆจะดีที่สุดครับ เสริมไปแต่ละมื้อ คุ้ม ดี มีประโยชน์

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:03:23 PM »

ถ้าเงินพอก็ซื้อได้ครับ ส่วนผมไม่เอาเพราะแพงเกิน

แต่จริงๆแล้วที่เราขาดกันโดยมากจะเป็นผักกับผลไม้
ส่วนจำพวกหมู่ 1,2,5 กินกันเยอะแล้ว ข้าวกะเพราหมู ก็ได้ โปรตีน คาร์โบไฮเดรต ไขมัน แล้ว
ถ้าเปลี่ยนเป็นอาหารที่มีผักบ้าง แล้วท้ายมือมีผลไม้ก็น่าจะครบพอดี
หรือเสริมด้วยน้ำผักผลไม้ก็ได้ (เขาว่าไป็นวิตามินที่เติมลงไปเหมือนกันไม่ใช่มาจากผักแท้)

ส่วนตระกูลแบนเนอร์ เขาชูสินค้าหลักเป็นพวกกินบำรุงสมอง
กลุ่มเป้าหมายคือพวกออฟฟิตทำงานหนัก ใช้สมองเยอะ บางทีไม่มีเวลากินข้าว
ใกล้เคียงสุดสำหรับผู้สูงอายุ ของยี่ห้อน่าจะเป็น แบนเนอร์พลัส ไม่งั้นก็ต้องดูยี่ห้ออื่น

แต่ถ้าผมจะแนะนำจริงๆก็ ให้กินผักผลไม้จริงๆจะดีที่สุดครับ เสริมไปแต่ละมื้อ คุ้ม ดี มีประโยชน์

jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 05:39:39 PM »

อายุเท่าไหร่ครับ ฮา  Grin

ถ้าขาดผักผลไม้ กินวิตามินรวมของเซ็นทรั่มก็ได้ครับ ก็จะได้สารอาหารครบ แต่จะไม่ได้คุณสมบัติทุกอย่างเหมือนทานของจริง 100% อยู่ดี เช่นไม่ได้ไฟเบอร์ที่มีประโยชน์ต่อร่างกาย ช่วยการขับถ่าย ทำให้ดูดซึมน้ำตาลช้า ป้องกันมะเร็ง เป็นต้น

nainaemak

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 08:41:01 PM »

เปนไปได้หาของสดๆไม่ดัดแปลงดีกว่าครับ

มีการศึกษาใช่ว่ามึงจะไปเหยียบย่ำกบาลคนที่ต่ำต้อยกว่าตามอำเภอใจได้

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:58:03 AM »

เปนไปได้หาของสดๆไม่ดัดแปลงดีกว่าครับ

hanakaman
AV Devotor (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:00:15 AM »

กินเป็นอาหารเสริมได้ครับ แล้วแต่ว่าจะเสริมอะไรเป็นพิเศษ จะยกตัวอย่างให้ลองพิจารณาดูนะครับ
1. เเบนเนอร์ที่ท่านรองถามเป็นการทานเพื่อเสริมโปรตีน (Amino acids) เน้นทานเพื่อลดการอ่อนเพลีย เนื่องจากการทำงานที่ใช้ความคิด สายตามากเป็นพิเศษ สูญเสียเลือดหรือสารคัดหลั่ง เพื่อสร้างเสริมส่วนที่สึกหรอ ทั้งนี้ในร่างกายมีความต้องการ Amino acids เป็นหลักครับ
2. ทานเพื่อเสริมสมรรถภาพสมอง สายตา และไขข้อ ให้ทานน้ำมันปลา Fish oil ควรเป็น Tuna oil ในน้ำมันจะมี DHA และ EPA ซึ่งเป็นส่วนประกอบที่สำคัญในสมอง ดวงตา และไขข้อ แต่ต้องระวังในกรณีผู้ที่แพ้อาหารทะเลครับ โดยจะเลี่ยงไปทานน้ำมันรำข้าวแทน แต่ก็จะได้ DHA ที่ต่ำกว่าน้ำมันปลา
3. วิตามินรวม หรือวิตามินแยกชนิด สำหรับผู้ไม่ชอบทานผัก หรือผลไม้ หรือทานได้น้อยไม่สม่ำเสมอ
4. แร่ธาตุ ที่คิดว่าขาด หรือทานตามแพทย์สั่ง เช่น แคลเซียม เหล็ก สังกะสี เป็นต้น
ทั้งสามข้อข้างบนจะเห็นได้ว่าเป็นการเสริมอาหารในหมู่ใหญ่ 4 หมู่ จะเห็นได้ว่าจะไม่นิยมเสริมคาร์โบไฮเดรตเพราะปกติทานได้เพียงพอ เกินความจำเป็นอยู่แล้ว ยังมีอาหารเสริมที่ทานเพื่อวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสมรรถภาพ หรือเพื่อความงาม เช่น Collagen, L-Glutathione เพื่อผิวพรรณสดใส ขาว กระเทียมสะกัดเพื่อให้เลือดสูบฉีดกระตุ้นกำหนัด เป็นต้น

ทั้งนี้ให้ตระหนักเสมอว่าที่กว่ามานั้นเป็นอาหารเสริม ที่สำคัญที่สุดแล้วต้องทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ ทานน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้เพียงพอ ใช้ชีวิตโดยไม่มีความเสี่ยง สุขภาพก็จะดี ชีวีมีสุขครับ  Grin

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 12:59:20 PM »

กินเป็นอาหารเสริมได้ครับ แล้วแต่ว่าจะเสริมอะไรเป็นพิเศษ จะยกตัวอย่างให้ลองพิจารณาดูนะครับ
1. เเบนเนอร์ที่ท่านรองถามเป็นการทานเพื่อเสริมโปรตีน (Amino acids) เน้นทานเพื่อลดการอ่อนเพลีย เนื่องจากการทำงานที่ใช้ความคิด สายตามากเป็นพิเศษ สูญเสียเลือดหรือสารคัดหลั่ง เพื่อสร้างเสริมส่วนที่สึกหรอ ทั้งนี้ในร่างกายมีความต้องการ Amino acids เป็นหลักครับ
2. ทานเพื่อเสริมสมรรถภาพสมอง สายตา และไขข้อ ให้ทานน้ำมันปลา Fish oil ควรเป็น Tuna oil ในน้ำมันจะมี DHA และ EPA ซึ่งเป็นส่วนประกอบที่สำคัญในสมอง ดวงตา และไขข้อ แต่ต้องระวังในกรณีผู้ที่แพ้อาหารทะเลครับ โดยจะเลี่ยงไปทานน้ำมันรำข้าวแทน แต่ก็จะได้ DHA ที่ต่ำกว่าน้ำมันปลา
3. วิตามินรวม หรือวิตามินแยกชนิด สำหรับผู้ไม่ชอบทานผัก หรือผลไม้ หรือทานได้น้อยไม่สม่ำเสมอ
4. แร่ธาตุ ที่คิดว่าขาด หรือทานตามแพทย์สั่ง เช่น แคลเซียม เหล็ก สังกะสี เป็นต้น
ทั้งสามข้อข้างบนจะเห็นได้ว่าเป็นการเสริมอาหารในหมู่ใหญ่ 4 หมู่ จะเห็นได้ว่าจะไม่นิยมเสริมคาร์โบไฮเดรตเพราะปกติทานได้เพียงพอ เกินความจำเป็นอยู่แล้ว ยังมีอาหารเสริมที่ทานเพื่อวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสมรรถภาพ หรือเพื่อความงาม เช่น Collagen, L-Glutathione เพื่อผิวพรรณสดใส ขาว กระเทียมสะกัดเพื่อให้เลือดสูบฉีดกระตุ้นกำหนัด เป็นต้น

ทั้งนี้ให้ตระหนักเสมอว่าที่กว่ามานั้นเป็นอาหารเสริม ที่สำคัญที่สุดแล้วต้องทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ ทานน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้เพียงพอ ใช้ชีวิตโดยไม่มีความเสี่ยง สุขภาพก็จะดี ชีวีมีสุขครับ  Grin

kym7793
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 03:15:41 PM »

กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ ท่านรอง เรื่องอาหารเสริม ตั้งแต่ครบ 30 มานี่ รู้สึกว่า ร่างกายเริ่มแย่ลงเรื่อยๆ น้ำหนักขึ้น ปวดเอวปวดขา ปวดนู่นนี่นั่น

มีคนรู้จัก แนะนำให้ เป็นสินค้าของอเมริกา เค้าว่า เป็นอาหารเสริม แบรนด์เดียวในโลก ที่ถูกบรรจุอยู่ในตำรายาสากล

เนื่องจาก ไม่เพียงบำรุงร่างกาย แต่รักษาโรคต่างๆได้ด้วย

เค้าว่า ไม่มีผลข้างเคียง และไม่มีพิษกับตับ (ปกติ ยา และอาหารเสริมทั่วๆไป จะกระทบกับตับ หากใช้ติดต่อกันนานๆ)

คนที่แนะนำ เป็นแม่ค้าคลองถม ที่ผมรู้จัก แกบอกว่า กินไปกินมา ซีดในรังไข่ หายไปไหนหมดไม่รู้ มะเร็งกับไมเกรนก้อหาย(ไมเกรนหายก่อนเลย)

ผมเลยว่า จะลองกับมันดูซักตั้ง ถ้ากินแล้ว ไม่หาย หรือ อาการไม่ดีขึ้น คืนเงินครบทุกบาททุกสตางค์

เอาไว้ ผมลองแล้ว ได้ผลยังไง จะมาแนะนำท่านรองอีกทีครับ...
หน้า: [1] พิมพ์