พฤษภาคม 11, 2024, 03:52:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 6 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการจัดเก็บหนัง แบบสวยๆ ด้วยการทำโฟลเดอร์เป็นรูปภาพครับ ^^  (อ่าน 29947 ครั้ง)
SweetyBoy
AV DecadonoR++ (VIP)
ปลิงควาย
*

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 02:53:30 PM »

ผมว่าจะมาบอกแนะนำวิธีเก็บหนัง AV แบบของผมให้กับเพื่อนๆในนี้ อาจจะเป็นแนวทางหรือป่าว หรือทำกันอยู่แล้วหรือป่าว ผมก็ไม่แน่ใจ แต่คิดว่ามันน่าจะเป็นประโยชน์บ้าง มันคือการทำรูปภาพเป็นไอคอน เดี๋ยวดูตามรูปเลยครับ แล้วจะสอนวิธีทีละขั้นตอน

สิ่งที่ต้องมี
1. อินเตอร์เน็ต(น่าจะมีทุกคนอยู่แล้ว)
2. โปรแกรมตกแต่งรูป(ผมแนะนำ Photoscap เพราะมันง่ายดี)
3. เวลาว่างนิดหน่อย

วิธีทำ
1. หารูปที่เราจะทำมาสักหนึ่งรูป ตัดภาพให้เป็น 1:1 คือสี่เหลี่ยมจตุรัสนั้นแหละครับ ความจริงอันนี้แล้วแต่สะดวก จะผืนผ้าทรงกลมยังงัยก็ได้ แต่จตุรัสมันจะดูสวยกว่าเท่านั้นเอง

2. ต่อมาเราจะได้รูปภาพที่ต้องการแล้ว ก็เข้าไปที่เว็บนี้เลยครับ http://iconverticons.com/online/
เข้าไปเราจะเห็น ช่อง Drag an image... ก็ให้ลากไฟล์ใส่เข้าไปเลยครับหรือไม่ก็เบราซ์หาเอา

รอแปปหนึ่งก็จะได้ไฟล์ ICO ICNS PNG (ถ้ามีช่องลงทะเบียนก็ติ๊กตรงที่ว่างๆออกไปนะครับ) ถ้าเป็น Windows ให้ใช้ ICO เป็น MAC ใช้ ICNS แล้วก็ Save ออกมาครับ

3. เราได้ไอคอนแล้ว ก็นำไปเปลี่ยนโฟลเดอร์ได้เลยครับ คลิ๊กขวาที่โฟลเดอร์ เลือก Properties > Customize > Change Icon ... แล้วก็เลือกไอคอนที่เราทำมาอะครับ เสร็จแล้วครับ ไอคอนที่เราทำสามารถขยายใหญ่ได้นะครับ ภาพไม่แตก

แนะนำนิดหนึ่งนะครับ ควรเอาไอคอนใส่โฟลเดอร์เดียวกัน แล้วเก็บไว้ในโฟลเดอร์ที่เราจะทำแล้วซ่อนไว้ มันจะสะดวกกว่าเวลาคอมมีปัญหา ^^

เห็นบางท่านสะสมเพียงคนเดียว ไม่ถึงกับเยอะมาก ผมก็ลองจัดมาเป็นตัวอย่างให้ดู สวยไปอีกแบบ  Smiley

* บางท่านอาจะสงสัยว่าไอคอนมันจะใหญ่ได้แค่ไหน ลองคลิ๊กดูตัวอย่างเลยครับ 
* บางท่านอาจจะเปลี่ยนขนาดไอคอนให้เล็ก-ใหญ่ ยังไม่เป็นให้คลิ๊กที่โฟลเดอร์ กด CTRL ค้างแล้วเลื่อน Scroll เมาส์นะครับ
* เว็บที่ทำไอคอนที่ได้ให้ไปนั้น บางท่านอาจมีปัญหาเวลาอัพไฟล์หลายๆไฟล์พร้อมกัน แนะนำให้อัพทีละไม่เกิน 5 รูปนะครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 02:37:38 PM โดย SweetyBoy » บันทึกการเข้า
moo699
AV Dedicator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 04:08:26 PM »

สิ่งนี้แหละครับที่ผมหามานาน
กะลังอยากจัดระเบียบโฟลเดอร์ให้สวยงามพอดีเลย
Real Steel
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 04:34:04 PM »

ขอบคุณครับ

เป็นคำแนะนำที่ดี   ไว้จะลองทำดูบ้าง  Wink
agg001
AV Devotor (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 06:52:24 PM »

สุดยอดเลยครับ
ooattaoo
เหลนไฟใจสยิว

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 06:58:58 PM »

แจ๋วเลยครับท่าน
boremons
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 08:10:10 PM »

หาง่ายก็ซ่อนแฟนลำบากสิครับ = ="

เข้ามาเสพ แล้วก็จาก
SweetyBoy
AV DecadonoR++ (VIP)
ปลิงควาย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 08:24:23 PM »

หาง่ายก็ซ่อนแฟนลำบากสิครับ = ="

เดี๋ยวสอนวิธีซ่อนขั้นเทพให้มั้ยครับ ผมโชคดีแฟนไม่ชอบเล่นคอม  Grin
MariDaeng
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 08:28:18 PM »

จริงๆไฟล์ .ico เราสร้างเองก็ได้นะครับ (สำหรับ windows 8 ผมลองแล้ว)
คือเอารูปที่จะทำ icon มาเปิดใน paint นี่แหละ แล้วกด save as แล้วเลือกเซฟเป็น bmp

แต่!!!!!! ตอนเซฟ ต้องใส่ .ico ลงไปข้างหลังชื่อไฟล์ โดยไม่ต้องใส่เครื่องหมาย " คร่อม

เท่านี้ก็ได้ไฟล์ไอค่อนแล้วครับ

edit: ผมลองสองทั้งอย่างแล้วครับ icon ที่ทำเองโดยใช้ paint จะใช้ได้เฉพาะเป็นไอคอนขนาดเล็ก-กลางเท่านั้น
ดังนั้นเอาไปแปลงไฟล์ที่ท่าน SweetyBoy แนะนำดีกว่าครับ ได้แบบใหญ่ๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 10:03:45 AM โดย MariDaeng » บันทึกการเข้า
tianshi
เหลือบไร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 09:45:51 PM »

โปรแกรมแต่งภาพส่วนใหญ่ก้สามารถเซฟเป็น .ico ได้อยู่แล้วนะครับ
ลองกดๆดู ผมใช้ Gimp ก็ทำได้(ทำแบบนี้อยู่แล้ว)
Nymphomaniac
เสนาธิการเอวี

If You Were a Movie, This Would Be Your Soundtrack

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 09:56:11 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ผมมักจะมีปัญหากับการเก็บหนังตลอดเลย  Grin
หน้า: [1] 2 3 ... 6 พิมพ์