เมษายน 30, 2024, 07:44:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับคอสะสม av เอามาแชร์กันเผื่อได้ความรู้ใหม่ๆครับ  (อ่าน 11003 ครั้ง)
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:59:08 PM »

ท่าน jakkajee สอยแผ่นแท้อีกแล้วเหรอ

แหะๆ เพิ่งสั่งไปก่อนปีใหม่ครับ ตอนนี้กำลังดูว่าจะทดลองสั่งแผ่นบลูเรย์ ให้เขาส่งมาทั้งกล่องเลย จะเสี่ยงเกินไปไหม..

tuptap
AV Dedicator (VIP)
นักสะสมเอวี

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 10:51:29 AM »

พอดีผมเป็นพวกโรคจิตในการสะสมเหมือนกัน ตอนนี้ผมตามหาหนังอยู่ 8เรื่องที่หาโหลดไม่ได้ 2 เรื่องผมมีแล้วแต่เป็น SD อยากหา HD มาเก็บ

ผมคุยกับเพื่อนคนญี่ปุ่น เขาเป็นสมาชิกของ R-18 เขาบอกว่าเขาสมารถ stream มาดูและ capture ให้ผมได้ (แน่นอนว่าเขาคิดตัง) และเขาบอกว่าการ capture จาก stream แบบนี้ถึง stream มาเป็น HD คุณภาพมันก็เป็น SD อยู่ดี

ผมสงสัยขอรบกวนถามนะครับ
1. คุณภาพของการ capture ขึ้นอยู่กับอะไรครับ ขนาดของ monitor เหรอครับ เช่น จอผม 1280*1024 ก็จะ capture ได้ HD สุดแค่นี้เหรอครับ

2. เรื่องการเรนเดอร์โดยใช้ sony vegas สมมติผมต้องการแค่จะตัดคลิปสั้นๆตอนแรกออก (เพื่อลบเอา tool bar ออกอย่างที่คุณว่า) โดยไม่สนใจลายน้ำ มันจะใช้เวลาเยอะขนาดนั้นหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
laongfong
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 01:01:35 PM »

สุดยอดเลยครับท่าน
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 03:32:16 PM »

พอดีผมเป็นพวกโรคจิตในการสะสมเหมือนกัน ตอนนี้ผมตามหาหนังอยู่ 8เรื่องที่หาโหลดไม่ได้ 2 เรื่องผมมีแล้วแต่เป็น SD อยากหา HD มาเก็บ

ผมคุยกับเพื่อนคนญี่ปุ่น เขาเป็นสมาชิกของ R-18 เขาบอกว่าเขาสมารถ stream มาดูและ capture ให้ผมได้ (แน่นอนว่าเขาคิดตัง) และเขาบอกว่าการ capture จาก stream แบบนี้ถึง stream มาเป็น HD คุณภาพมันก็เป็น SD อยู่ดี

ผมสงสัยขอรบกวนถามนะครับ
1. คุณภาพของการ capture ขึ้นอยู่กับอะไรครับ ขนาดของ monitor เหรอครับ เช่น จอผม 1280*1024 ก็จะ capture ได้ HD สุดแค่นี้เหรอครับ

2. เรื่องการเรนเดอร์โดยใช้ sony vegas สมมติผมต้องการแค่จะตัดคลิปสั้นๆตอนแรกออก (เพื่อลบเอา tool bar ออกอย่างที่คุณว่า) โดยไม่สนใจลายน้ำ มันจะใช้เวลาเยอะขนาดนั้นหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ตอบนะครับ การแคปเจอร์ก็คือการจับภาพหน้าจอที่กำลังแอคทีฟของเรา เพราะฉะนั้น ถ้าจอเล็กกว่า HD จะแคปเป็น HD ไม่ได้
แต่ HD มีขนาด 1280x720 ซึ่งจอท่านมีขนาด 1280*1024 ยังมีสามารถแคปเจอร์แบบ HD ได้ครับ

แต่จะแคปเจอร์ FHD(1920x1080)ได้สูงสุดแค่ HD(1280x720) ครับ

22. เรื่องการเรนเดอร์โดยใช้ sony vegas สมมติผมต้องการแค่จะตัดคลิปสั้นๆตอนแรกออก (เพื่อลบเอา tool bar ออกอย่างที่คุณว่า) โดยไม่สนใจลายน้ำ มันจะใช้เวลาเยอะขนาดนั้นหรือเปล่าครับ

ตอบนะครับ การเรนเดอร์โดยใช้เวกัส ไม่ว่าจะตัดต่อมากหรือน้อย ก็ต้องเรนเดอร์ใหม่หมดทั้งไฟล์ครับ ซึ่งใช้เวลาค่อนข้างนานทีเดียว ขึ้นอยู่คุณภาพของไฟล์ที่ต้องการ เอฟเฟค และขนาดของไฟล์ต้นฉบับครับ

หากท่านต้องการตัดแค่สั้นๆ ต้องไปหาโปรแกรมพวก cutter แบบต่างๆ พวกนี้จะไม่ต้องเรนเดอร์ไฟล์ใหม่ แต่จะมีความละเอียดในการตัดน้อย และไฟล์ที่ตัด ค่อนข้างต้องเป็นไฟล์เฉพาะโปรแกรมมันเท่านั้น เช่น wmv cutter หรือ avi cutter บางไฟล์นามสกุลเดียวก็ตัดไม่ได้ซะงั้น

ต้องลองครับ แต่วิธีการของผมที่พิมพ์ในหน้าแรก ใช้ได้หมดครอบจักรวาลครับ

เดี๋ยวว่างๆ ผมจะเอาตัวอย่างหนังที่แคปมาจาก R18 ทั้งเดือนมาให้ดูครับ จำไม่ได้ว่ากี่เรื่อง แต่เยอะเหมือนกัน
Hiryo

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 09:56:51 PM »

เดือนนี้ทั้งเดือนทำมาได้ทั้งหมด 67 เรื่องครับ อีก 20 เรื่องยังไม่ได้ทำปก ลงทุนไป 2800 เยน ค่าไฟยังไม่รู้ 555

tuptap
นักสะสมเอวี

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 10:33:45 AM »

ถ้ารวมค่าแอร์น่าจะเยอะอยู่ครับ 555+
Redzerozz
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 01:39:09 PM »

คุ้มจริงๆๆ แต่ไม่ได้เปิดทั้งวันอดเลยย ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ๆๆ
kitzxcv
โอตาคุเอวี

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 09:46:16 PM »

นับถือ ๆ ในความตั้งใจอยา่งสูงมากครับ
Hiryo

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 08:24:04 PM »

มีหลายท่าน pm เข้ามาสอบถามเกี่ยวกับการแคปเจอร์ และการใช้โปรแกรม action mirillis เข้ามา

กระทู้นี้เก่ามาเกือบจะครบปีแล้ว และผมมีการเปลี่ยนฮาร์ดแวร์ และซอฟแวร์ในการใช้งานบางส่วน ทำให้ผมสามารถแคปเจอร์ได้เร็วขึ้นกว่าเดิมถึง 2-3 เท่า

ฮาร์ดแวร์ที่มีการเปลี่ยนคือ
1. SSD ที่เคยใช้ 120 GB. SSD Kingston Hyper-X ก็เปลี่ยนไปเป็น 128 GB Samsung 850 pro
2. การ์ดจอ 9800GTX เจ๊งไป ก็เปลี่ยนมาใช้ตัวสำรอง Radeon HD4600 ตัวเก๋าส์ประสิทธิภาพเก่าเท่าเดิม

ซอฟแวร์ที่มีการเปลี่ยนคือ
1. Mirillis ผมเปลี่ยนมาใช้เวอร์ชั่น 2.8.1.0 แบบถูกลิขสิทธิ์
2. R Player plus ตัวล่าสุด ทางR18 ได้ตัดฟังก์ชั่นเพลลิสต์ออกไปเรียบร้อยแล้ว
3. ตัดต่ออัพจาก เวกัส13 มาเป็นเวกัส14

จากการซื้อ Mirillis แบบถูกลิขสิทธิ์ ทำให้ผมสามารถแคปเจอร์เป็นไฟล์ MP4 แบบ Ultra ได้ ซึ่งแต่ก่อนต้องแคปเป็น AVI ทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่และแปลงช้ามาก ตอนนี้ไม่ต้องเป็นwmvแล้ว ก็แปลงต่อเป็น MP4 เลย บวกกับประสิทธิภาพของ SSD Samsung 850 pro

ผลที่ได้คือ ผมสามารถแปลงไฟล์หนังที่ติด DRM ของ R18 มาเป็นไฟล์ปกติได้เร็วขึ้น 2-3 เท่า
เช่นสมมุติว่าหนังยาว 2 ชั่วโมง แบบ FHD ปกติเมื่อต้นปีผมจะใช้เวลาทำนานถึง 14 ชั่วโมง
แต่ตอนนี้ จะใช้เวลาทำแค่ 5 ชั่วโมง (แคปเจอร์ 2 ชม เรนเดอร์อีก 3 ชม)
ยิ่งถ้าเป็นหนังที่ไม่ใช่ FHD หรือหนังเก่าๆที่เป็น SD ก็ยิ่งเร็วขึ้นไปอีก

จากเดิมที่ทำFHDได้วันละเรื่อง SDวันละ 5 เรื่อง ก็กลายเป็น FHD 3 เรื่อง SD 10 เรื่อง

เอาล่ะ มาที่คำถามกัน ผมตั้งค่า Mirillis ตามนี้นะครับ สงสัยอะไรเพิ่มเติมถามตรงนี้ได้เลย ไม่ต้องอายครับ ผมขี้เกียจตอบ pm

Duration คือเวลาที่ใช้ในการแคปเจอร์ ถ้าท่านนั่งดูไปด้วย ก็ไม่ต้องติ๊กค่านี้ แต่ถ้าทำงานอย่างอื่นไปด้วยก็ต้องตั้งเวลาให้ตรงกับหนัง เผื่อไว้ซัก 1 นาที ไม่งั้นมันจะแคปเจอร์ไปเรื่อยๆจนฮาร์ดดิสเต็ม กรณีที่เปิดหนังวน อย่าลืมตั้งค่าตรงที่เก็บไฟล์แคปเจอร์ ควรเป็นตำแหน่งที่เรามีฮาร์ดดิสเหลือพื้นที่เยอะๆ

นอกนั้นก็ตั้งตามนี้ไปครับ

อันนี้การ์ดจอผมรุ่นเก่าไม่ซัพพอร์ท เลยต้องติ๊กออก ไม่งั้นโปรแกรมจะไม่ทำงานและปิดตัว การ์ดจอใครซัพพอร์ทก็ติ๊กได้ครับ

หากใครสงสัยอะไรตรงไหน รบกวนช่วยโพสต์ถามในกระทู้ด้วยนะครับ นอกจากผมจะต้องไม่เหนื่อยตอบทีละคนแล้ว คนอื่นยังจะได้อ่านด้วย ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2017, 08:25:55 PM โดย Hiryo » บันทึกการเข้า
iFile
ปลิงน้อย

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 11:58:19 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์