เมษายน 29, 2024, 02:05:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 5 6 [7] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหายนะมาเยือนอีกครั้ง  (อ่าน 41079 ครั้ง)
YUYUYUYU
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 10:07:51 PM »

HDD Seagate มีหลายรุ่นครับ แบ่งประเภทการใช้งานไว้หลายแบบ WD ก็เช่นกัน แบ่งตามสี Seagate ฺรุ่น Baracuda อาจไม่เหมาะกับการสโตร์เร้น มากนักครับ พวก เอ็กเทอร์นอลแบบ ที่ ปิดตายเลย ไม่สามารถดึง HDD แบบ PC ได้ก็ ไม่ปลอดภัยเลย
แผ่น DVD เป็นทางเลืกสำหรับผม สำหรับ คำว่าบันทึกถาวร (ในระยะ5ปี) เก็บให้ดีๆ แผ่นผมปริ้นโก้ ธรรมดาเลย อยู่มาแล้ว ตั้งแต่ ปี 47 ปัจจุบัน ยังดูได้ครับ แต่ถ้าต้องการจุสูงๆ วันนี้ แผ่น Blu-Ray Writer Rom เป็นทางเลือกใหม่ 25GB 50GB 100GB คุณภาพความคงทนก็ตามยี่ห้อแผ่น ศึกษาให้ดีครับ รับรองปลอดภัยกว่าเป็นไหนๆ เพราะเครื่องเล่น แผ่นบลูเรย์ เล่น Multi Format แล้ว แม้ อีก 5 ปีข้างหน้า มันจะเริ่มแผ่วหายไปจากสารบท การตลาด ดิจิตอล ก็ขอให้ ตุน Blu-Ray Writer Rom ไว้เผื่ออนาคตด้วยก็ดี ราคี ไม่ได้ต่าง จาก HDD เลย ตก GB ละบาท
มาไวไปไวกับอนาคต จริงๆ ทุกวันนี้ เก็บไฟล์บนคราวด์ กันเกือบหมดแล้ว เห็นมีใครสนใจแชร์คราวด์ไดร์ฟ G-Suite กันบ้างครับ เห็นใช้กันน้อยจริงๆ Team Share Drive นี่เก็บได้ ถึง 8EB(https://en.wikipedia.org/wiki/Exabyte)
ไม่ทราบว่ากลุ่มเราได้ทำกันบ้างหรือยังครับ
Chiamarsi Bomber
AV DecadonoR++ (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 04:31:34 PM »

หายนะ ที่ผมพบเจอมา คือไม่ต้องรอให้ มันเสียครับ

ไปโหลดเกมออนไลน์จีนเล่น ได้ไวรัสเรียกค่าไถ่ ล็อคข้อมูลผมทั้งลูก

ผมต้องจำใจ ลบหมด เพราะจ่ายไป ก็อาจไม่ได้อะไรกลับมา

โดนมาเหมือนกันเลยครับ
thesaint
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 05:01:43 PM »

เคยต่อ hdd กับ docking แล้วฟ้องให้ format ใหม่ หลายครั้งเหมือนกัน
ก็พยายามแก้ไขสารพัด ก็ฟ้องเหมือนเดิมตลอด
แต่พอเอา hdd นั้นไปต่อกับพอร์ต sata ของคอมโดยตรง มันใช้ได้เฉยเลย
เข้าใจว่า docking บางตัวมีปัญหาการจ่ายไฟ ทำให้ไฟไม่พอขับ hdd ให้ทำงาน
ในรอบปกติ มันเลยมองว่าเป็น hdd ที่ยังไม่ได้ format
ใครเจอปัญหาแบบนี้ ให้ลองต่อ sata ดูก่อนเอาไปกู้ไฟล์นะครับ บางทีมันทำให้
ความเครียดหายเป็นปลิดทิ้งเลย
ขอให้ทุกคนโชคดีรักษาของรักของหวงได้ตลอดรอดฝั่งครับ

Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 06:04:40 PM »

อย่างที่บอกครับ ผมไม่เอาไฟลหนังตัวเองขึ้นคลาว หรือออนไลน์ เพราะเวลาดึงกลับมาเล่น เอามาตัดต่อ มันเสียเวลา

แถมวันดีคืนดี ไฟล์จะหาย เพราะเรื่องกฏหมาย มันก็เป็นไปได้หมด ยังไงเอาไว้กับตัวก็ดีที่สุด อีกอย่างหนังผมเยอะด้วย

ทุกวันนี้เอาฮาร์ดดิสค์ที่มีทุกตัว ยัดลงเครื่อง อัดภาคจ่ายไฟแรงๆ มีสำรองไฟแรงๆก็อุ่นใจแล้วครับ

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาพังไปหลายตัว ผมว่าฮาร์ดดิสค์ที่วางไว้เฉยๆมีโอกาสเสียง่ายกว่าตัวที่ต่อไฟด้วยซ้ำ

กระทู้นี้ผมตั้งเมื่อ 2 ปีที่แล้ว และตอนนี้ยังไม่มีปัญหาใดๆเพิ่มเติมเลย
หน้า: 1 ... 5 6 [7] พิมพ์