เมษายน 27, 2024, 07:00:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครสน 60fps ไหมครับ  (อ่าน 16091 ครั้ง)
BlackForest
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 09:35:52 PM »

มีช่วงนึงที่มีให้เลือกไฟล์บิตเรท 6000 kbps 30fps กับ 5000 kbps 60fps ตอนนั้นนี่ลังเลอยู่นานเลยว่าจะเก็บแบบไหน แต่สุดท้ายก็เลือกบิตเรตสูงกว่าไปเพราะชอบรายละเอียดมากกว่าความสมูท แต่จริงๆก็แยกไม่ออกเท่าไร
gilase
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 11:29:35 PM »

คือหนังต้นฉบับ 29.97 แล้วเอามาแปลงเป็น 60 fps เท่าที่ผมลองดู
มันไม่ได้เป็น real 60 fps เพราะส่วนที่เพิ่มขึ้นมามันใช้วิธี Doubling ภาพให้ต่อเนื่องมากขึ้น
ทำให้สายตาเราดู Smooth ชัดเจนขึ้น แต่เอาจริงๆ ผมว่ามันก็ดีกว่า 29.97 fps นะ มันเนียนกว่า แม้จะไม่ใช่ real ก็ตาม
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 11:40:08 PM »

ยังยืนยันคำเดิมครับว่าไม่ใช่อ่ะ ผมว่าออกแนว GT200 นะ เป็นเรื่องของความรู้สึกเฉยๆ

ส่วนตัวเลขก็ในเมื่อเอ็นโค๊ดไปเป็น 60 มันก็ต้องเป็น 60 อยู่แล้วสิครับ
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 09:51:39 AM »

คือหนังต้นฉบับ 29.97 แล้วเอามาแปลงเป็น 60 fps เท่าที่ผมลองดู
มันไม่ได้เป็น real 60 fps เพราะส่วนที่เพิ่มขึ้นมามันใช้วิธี Doubling ภาพให้ต่อเนื่องมากขึ้น
ทำให้สายตาเราดู Smooth ชัดเจนขึ้น แต่เอาจริงๆ ผมว่ามันก็ดีกว่า 29.97 fps นะ มันเนียนกว่า แม้จะไม่ใช่ real ก็ตาม

ประมาณนั้นครับ

ในโลกตอนนี้ยังไม่มีใครถ่ายทำแบบ 60 fps จริงๆจังๆ
ถ้ามีก็ avatar 2 นี่แหละ

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
007

ถ่างตาดู AV

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 01:54:22 PM »

ผมดูใน youtuber บางคนก็ถ่าย 60fps แท้ๆมาลงบ้าง แต่มันก็เท่านั้น ยังไม่เห็นความ wow สักเท่าไหร่
KimJAV
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 09:13:29 PM »

ผมดูหนังจากคอมผมก็ดูแบบ 60 fps ไม่ได้ไปแปลงที่ไฟล์ แต่ใช้โปรแกรม SVP 4 ภาพที่ออกมามันดูชัด เนียนขึ้น ลอยๆ เหมือนมีมิติ และสมูทขึ้น ซึ่งแตกต่างจากดูหนัง 30 fps แบบชัดเจนครับ
minorgoblin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 10:15:35 AM »

ผมเคยลองใช้ ffmpeg interpolate เอา แต่การ์ดจอกากเกิน ไฟล์ 20 นาที ใช้เวลาทำไปชั่วโมงนึง
ใช้ SVP smooth video project ก็สะดวกดีครับ ไม่ต้องเสียเวลาแปลงวีดีโอ แต่พัดลมนี่หมุนเป็นไอพ่น - -
จริงๆ อยากจะเอาไฟล์ของ dioguitar23 เก่าที่ใช้วีธีแคปหน้าจอ ภาพกระตุกมาก เอาไฟล์วีดีโอที่ไม่มีขายแล้วมา interpolate
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 06:05:08 PM โดย minorgoblin » บันทึกการเข้า
play...

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 05:13:23 PM »

ทำเองคุณภาพเท่ากับจากไฟล์blurayปะครับ คือปกติผมดู60fpsแต่ที่มันมากับไฟล์blurayของมันเอง

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับไฟล์ต้นทางครับ

ลองหาหนังที่ท่านเพลย์ชอบมาสักเรื่อง ผมจัดให้เต็มเรื่องเลย
แล้วมาบอกผมด้วยว่าเป็นไง สู้บลูเรย์แท้ได้ไหม 555+

ไม่ต้องก็ได้ครับ  ผมหา SVP เปิดเป็นadd-onเล่นกับโปรแกรม pot player มาลองแล้ว
สรุปว่า ลื่นขึ้นจริง วิธีนี้เขาทำมาดีใช้ได้ครับ เนียนสวยแปลกตาดี ได้อรรถรสการดูไปอีกแบบ
เวลาเคลื่อนไหวช้าๆจะเนียนมาก แต่ถ้าเร็วๆภาพจะเริ่มเบลอนิดๆ

ส่วนไฟล์bluray(.m2ts)ที่ผมบอกคือภาพจะยังคมเวลาเคลื่อนไหวเร็วๆได้ดีกว่า
และสะดวกตรงไม่ต้องไปหาอะไรมาลงเพิ่มก็เล่น60fpsได้ 
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 07:25:13 PM »

ไม่ต้องก็ได้ครับ  ผมหา SVP เปิดเป็นadd-onเล่นกับโปรแกรม pot player มาลองแล้ว
สรุปว่า ลื่นขึ้นจริง วิธีนี้เขาทำมาดีใช้ได้ครับ เนียนสวยแปลกตาดี ได้อรรถรสการดูไปอีกแบบ
เวลาเคลื่อนไหวช้าๆจะเนียนมาก แต่ถ้าเร็วๆภาพจะเริ่มเบลอนิดๆ

ส่วนไฟล์bluray(.m2ts)ที่ผมบอกคือภาพจะยังคมเวลาเคลื่อนไหวเร็วๆได้ดีกว่า
และสะดวกตรงไม่ต้องไปหาอะไรมาลงเพิ่มก็เล่น60fpsได้ 

ที่จังหวะเร็วแล้วเบลอคงเพราะโปรแกรมไม่ได้เพิ่ม Bit rate ครับ

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
play...

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 08:17:51 PM »

ที่จังหวะเร็วแล้วเบลอคงเพราะโปรแกรมไม่ได้เพิ่ม Bit rate ครับ

จริงๆมันเบลอแค่นิดเดียวครับ  ผมแค่เปรียบเทียบ  เนียนดีอีกต่างหาก 
ผมว่าเท่านี้ก็ถือว่าดีแล้วละสำหรับไฟล์HDธรรมดา   
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์