เมษายน 28, 2024, 05:30:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: HDD พัง หนังหาย รบกวนขอคำแนะนำครับผม  (อ่าน 948 ครั้ง)
oriental105
AV DecadonoR++ (VIP)
เสนาธิการเอวี
*

« เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 01:28:56 PM »

สวัสดีครับ ผมทราบว่ามีกระทู้แนวนี้เยอะแล้ว แต่หาไม่ค่อยเจอ ขออนุญาตสอบถามซ้ำอีกรอบนะครับ

Ext. HDD ผมมีปัญหา เสียบแล้วขึ้นให้ Format
- เชคแล้ว Dock ไม่มีปัญหาเรื่องไฟ / ลองสลับไปอีก Dock ก็อาการเดียวกัน
- เลยลองใช้คำสั่ง chkdsk HDD: /f /r. กลับกลายเป็นว่าได้ Partition กลับแต่ไฟล์หายเกลี้ยง
- ตอนนี้ลอง Data Recovery ด้วย Minitool Parition Wizard (ยังไม่เสร็จ 100%) แต่ดูชื่อไฟล์ที่ตรวจเจอมันเพี้ยนไปหมด

เหมือนเคยเห็นท่าน Hiryo เคยแชร์ ใช้โปรแกรมอะไรสักอย่าง เพื่อให้เห็น Structure ของ Folder และ File Name List ต่างๆ แล้วไปเริ่มหาโหลดใหม่อีกที

เพื่อนๆพอจะทราบโปรแกรมที่ว่า หรือมีข้อแนะนำมั้ยครับ

จริงๆ ผมอยากได้แค่ File List กลับมา แล้วไปโหลดใหม่เองดีกว่า กลัวว่าทำ Data Recovery แล้วมาไม่หมด หรือมีไฟล์เสียดูแล้วกระตุกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบบบบ
greenfish
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 01:54:54 PM »

ไม่แน่ใจว่าจะรับทำทุกที่รึเปล่านะครับ ผมก็เคยเจอปัญหาคล้ายๆแบบนี้

ลองติดต่อศูนย์กู้ดูครับ แล้วสอบถามว่า ถ้าต้องการแค่ดูไฟล์ข้างในคิดค่าบริการเท่าไหร่ หรือไม่ก็ร้านซ่อมที่มีช่างที่มีความรู้เรื่องพวกนี้หน่อย แบบสามารถกู้ข้อมูลเบื้องต้นได้ ไม่ต้องระดับศูนย์ใหญ่

ร้านส่วนใหญ่น่าจะทำได้ครับ คุณก็ดูไฟล์ผ่านทางนั้นแล้วก็ถ่ายรูปชื่อไฟล์เก็บไว้ ถ้ามันเยอะก็ชั่งใจอีกทีว่าจะส่งกู้ศูนย์เฉพาะทางเลยมั้ย

การันตีว่ากู้ได้เกือบหมดครับถ้าเป็นศูนย์ใหญ่เฉพาะทาง ยกเว้นไวรัสกิน HDD หรือโดนรถทับแตกละเอียด แต่ค่าใช้จ่ายสูงพอควร
sattawat1979
ปลิงควาย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 06:26:41 PM »

ผมเคยเอา Ext. HDD เสียไปศูนย์กู้ข้อมูลอยู่ครับ เค้ากู้ให้ไม่ได้ แต่ก็ไม่คิดเงิน

แต่ก็เห็นอยู่ว่าไฟล์ชื่ออะไร ก็ตามโหลดกลับมาได้เยอะพอสมควร แล้วโชคดีคือ Ext. HDD ของผมลูกนั้น

ดัน format กลับมาใช้ใหม่ได้ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้ แต่ต้องถอด box ออก เอาแต่ HDD ด้านในเสียบกับ Docking เอา

ผ่านมา 10 ปีแล้วมั้งครับ มันยังไม่เสียเลย
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 04:06:32 PM »

สวัสดีครับ ผมทราบว่ามีกระทู้แนวนี้เยอะแล้ว แต่หาไม่ค่อยเจอ ขออนุญาตสอบถามซ้ำอีกรอบนะครับ

Ext. HDD ผมมีปัญหา เสียบแล้วขึ้นให้ Format
- เชคแล้ว Dock ไม่มีปัญหาเรื่องไฟ / ลองสลับไปอีก Dock ก็อาการเดียวกัน
- เลยลองใช้คำสั่ง chkdsk HDD: /f /r. กลับกลายเป็นว่าได้ Partition กลับแต่ไฟล์หายเกลี้ยง
- ตอนนี้ลอง Data Recovery ด้วย Minitool Parition Wizard (ยังไม่เสร็จ 100%) แต่ดูชื่อไฟล์ที่ตรวจเจอมันเพี้ยนไปหมด

เหมือนเคยเห็นท่าน Hiryo เคยแชร์ ใช้โปรแกรมอะไรสักอย่าง เพื่อให้เห็น Structure ของ Folder และ File Name List ต่างๆ แล้วไปเริ่มหาโหลดใหม่อีกที

เพื่อนๆพอจะทราบโปรแกรมที่ว่า หรือมีข้อแนะนำมั้ยครับ

จริงๆ ผมอยากได้แค่ File List กลับมา แล้วไปโหลดใหม่เองดีกว่า กลัวว่าทำ Data Recovery แล้วมาไม่หมด หรือมีไฟล์เสียดูแล้วกระตุกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบบบบ

ผมไม่แน่ใจว่าเคยแนะนำโปรแกรมอะไรไป เพราะน่าจะนานมากแล้ว แต่การจะใช้แบบนี้ได้ ฮาร์ดดิสค์ต้องอยู่ในสภาพปกติอ่ะครับ คือเห็นไฟล์ครบ เราแค่อยากลิสต์ชื่อไฟล์ในไดรว์ออกมาเป็น text เฉยๆ

ซึ่งการทำ ก็แค่เข้าไปในไดรว์ที่เราต้องการ ใน cmd แล้วพิมพ์ dir /b /S >filename.txt ชื่อไฟล์ในพาร์ติชั่นนั้นก็จะ export ออกมา เป็นไฟล์ txt ชื่อ filename อยู่ตรงไดรว์ที่เราทำนั่นแหละครับ

กรณีฟอร์แมทไป มักจะกู้คืนไม่ยากครับ ถ้าเป็นไฟล์วิดีโอ แต่ถ้าชื่อไฟล์มันเพี้ยน แนะนำให้เปลี่ยนโปรแกรมกู้ข้อมูลเป็นตัวอื่นครับ ทำซัก 4-5 ตัว รับรองว่าต้องมีตัวใดตัวนึงลิสต์ชื่อปกติได้แน่ๆ

ส่วนชื่อโปรแกรม ผมไม่ได้กู้นานล่ะ จำไม่ได้ว่าใช้ตัวไหนไปบ้าง จำได้แค่ว่าตอนนั้นก็วุ่นวายเหมือนกัน จนมาสรุปได้ว่า ไม่ควรใช้ ext hd ในการเก็บหนัง แต่ให้เก็บใน int hd คือในเครื่องเลย แล้วเน้นคุณภาพของไฟเลี้ยงเอา ซึ่งแต่นั้นมา ผมก็ไม่มีปัญหา HD เสียอีกเลย

แนะนำอีกอย่าง หมั่นลิสต์ชื่อไฟล์เป็น txt เก็บไว้ เอาไว้เผื่อไปหาทีหลังได้ เผื่อไว้กันเหนียวก็ดีนะครับ เพราะมันก็ทำไม่ยาก แต่ก็ต้องทำตอนฮาร์ดดิสคืเราปกตินี่แหละ

oriental105
AV DecadonoR++ (VIP)
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 07:42:56 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้ผมพอจะกู้รายชื่อไฟล์ได้แล้ว กำลังเริ่มโหลดเก็บใหม่อยู่ครับ

วางแผนต่อไปอาจจะทำอย่างที่ท่าน Hiryo แนะนำ คือหา PC Case ใหญ่ๆที่ยัด HDD 3.5 ได้เยอะไปเลยดีกว่า ตอนนี้ก็ใช้คำสั่ง dir /b /S >filename.txt เก็บข้อมูลไว้แล้วครับ
หน้า: [1] พิมพ์