มิถุนายน 08, 2024, 01:14:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: HDD ถ้าไม่ค่อยเอามาเปิดมีส่วนทำให้เจ๊งป่าวครับ  (อ่าน 4534 ครั้ง)
kongav
AV Distributor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 06:32:50 PM »

ตอนนี้ผมใส่ในเครื่อง 12 ลูกครับ มีทั้ง 2/3/4/8 TB แต่ไม่มี 10TB แต่ถ้าใส่ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

ถ้าท่านจะใส่ 10 TB 5ตัว ผมว่าก็ใส่ได้นะ เพราะฮาร์ดดิสค์ไม่ได้กินไฟเยอะเท่าไหร่ ก็ต้องไปพิจารณาที่เมนบอร์ด และไฟเลี้ยงของท่าน ถ้าอยากให้มีอายุการใช้งานนานๆ เรื่องความเสถียรของระบบไฟสำคัญที่สุดครับ

ขอบคุณค้าบผมก็นึกว่าใส่เยอะจะไม่ดีซะอีก(ของผมมี3ลูกเอง 4 2 1 TB อย่างละลูก)

พอมาคิดอีกทีผมว่าให้อยู่ในเครื่องนี่น่าจะโอสุดเหมือนกันนะครับ 2TB ผมจะ 6 ปีแล้วก็ยังใช้ได้อยู่ แถมแบบนี้ไม่ต้องย้ายไฟล์วุ่นวายด้วย

เด้วต้องเปลี่ยนวิธีเก็บใหม่สะแล้ว
hikky
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 07:34:13 PM »

อาการ ext HDD ถ้าไฟเข้า HDD หมุน แต่มองไม่เห็น
ถ้าหมดประกันแล้ว หรือไม่อยากเคลม และที่สำคัญที่สุดคือข้อมูลในนั้น
ให้ลองแกะออกมาเอาเฉพาะตัว HDD ข้างในออกมาครับ
แล้วเอามาใส่กล่อง HDD enclosure ดูแล้วเสียบ USB อาจจะมองเห็นได้ครับ
เป็นไปได้ว่าวงจรแปลง SATA เป็น USB เสีย

ผมเคยเป็น ข้อมูลสำคัญมาก (เก็บหนัง Uncen Leak ไว้) ลองใช้วิธีที่บอกครับ
มองเห็นเลยครับ รีบ backup ข้อมูลทันที
แค่ปัจจุบัน HDD ลูกนั้นที่แกะออกมาใส่ enclosure ก็ยังใช้งานได้นะครับ

✯ 鈴木さとみ  -  Satomi Suzuki ✯ 
kongav

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 07:54:06 PM »

อาการ ext HDD ถ้าไฟเข้า HDD หมุน แต่มองไม่เห็น
ถ้าหมดประกันแล้ว หรือไม่อยากเคลม และที่สำคัญที่สุดคือข้อมูลในนั้น
ให้ลองแกะออกมาเอาเฉพาะตัว HDD ข้างในออกมาครับ
แล้วเอามาใส่กล่อง HDD enclosure ดูแล้วเสียบ USB อาจจะมองเห็นได้ครับ
เป็นไปได้ว่าวงจรแปลง SATA เป็น USB เสีย

ผมเคยเป็น ข้อมูลสำคัญมาก (เก็บหนัง Uncen Leak ไว้) ลองใช้วิธีที่บอกครับ
มองเห็นเลยครับ รีบ backup ข้อมูลทันที
แค่ปัจจุบัน HDD ลูกนั้นที่แกะออกมาใส่ enclosure ก็ยังใช้งานได้นะครับ

กำเลยครับ เมื่อเย็นเพิ่งส่งเคลมไป  Cry Cry

อันที่จริงผมก็ว่าอาการเป็นแบบที่ท่านว่าเหมือนกันครับ มันเหมือนไม่หนักมากแถมแค่2ปีนิดๆไม่ค่อยใช้งานไรด้วย

เห็นท่านแนะนำแบบนี้อยากเขกหัวตัวเองจริงๆไม่น่ารีบเลย เสียดายมาก Undecided Undecided วันหลังต้องซื้อมาเผื่อไว้ใช้แล้ว

ที่จริงเอาไปที่ร้านกะไปถามทางนั้นเรื่องไฟล์ด้วยแหละครับ แต่เขาแนะนำให้เคลมอย่างเดียว
kkunurat
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2023, 08:05:18 PM »

ext. นอกจากเรื่องความเสถียรของไฟจาก USB + สายแล้ว

ผมนี่ยังไปเผลอโดนสายแล้วหัวเสียบที่ต่อกับ port ของ notebook มันขยับนิดนึง
เลยทำให้มันเกิดการ disconnect แล้ว ก็กลับมา connect เองอีกที

เสียวอยู่เหมือนกัน ดีมันยังไม่ใจเสาะไปซะก่อน (ไม่บ่อยแต่ก็มีเผลอโดนอีกจนได้)

ปล.ถ้าจะถอด hdd notebook ที่เต็มแล้วมาใส่ enclosure ก็คงต้องเลือกคุณภาพดีหน่อยนึงเหมือนกัน

Ameri Ichinose RBD-291 https://avsubthai.me/632
CLUB-044
play...

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 03:11:29 AM »

ความเห็นผมนะครับ จากการที่ใช้ยี่ห้อเดียวกัน เก็บในตู้เหมือนกัน ซื้อพร้อมกันเปิดเช็คปีละ 3-4 ครั้งเท่าๆกัน

ผลที่ได้คือ HDD 10 ตัวที่ผมมี ผ่านไป 9-10 ปี เสียไป 2 ตัว คิดเป็น 20%

เป็นเรื่องปกติของเครื่อใช้ไฟฟ้าที่เกินระยะประกัน (5 ปี) ครับ % เสียถือว่ารับได้

ผมก็เหมือนกัน HDD พอจะเสียอยู่ๆก็เสีย ถ้าไม่เสียก็ไม่เสียสักที  ไม่ทราบสาเหตุ
เอาเป็นว่าพอถึงอายุของมันก็มีโอกาสเสียได้ เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าน้อยกว่า3ปีเสียก็ถือว่าเสียเร็วกว่าปกติอยู่
kongav

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 02:02:09 PM »

ความเห็นผมนะครับ จากการที่ใช้ยี่ห้อเดียวกัน เก็บในตู้เหมือนกัน ซื้อพร้อมกันเปิดเช็คปีละ 3-4 ครั้งเท่าๆกัน

ผลที่ได้คือ HDD 10 ตัวที่ผมมี ผ่านไป 9-10 ปี เสียไป 2 ตัว คิดเป็น 20%

เป็นเรื่องปกติของเครื่อใช้ไฟฟ้าที่เกินระยะประกัน (5 ปี) ครับ % เสียถือว่ารับได้

ผมก็เหมือนกัน HDD พอจะเสียอยู่ๆก็เสีย ถ้าไม่เสียก็ไม่เสียสักที  ไม่ทราบสาเหตุ
เอาเป็นว่าพอถึงอายุของมันก็มีโอกาสเสียได้ เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าน้อยกว่า3ปีเสียก็ถือว่าเสียเร็วกว่าปกติอยู่

อันนี้จริงเลยครับ ของผมมีตัว 500 GB อันนึง10ปีได้ละ เคยตกพื้นรอบนึงไม่ค่อยได้เอามาเปิดเป็นปีก็มี
เมื่อวานลองเอามาเชคดูยังใช้ได้ซะงั้น แล้วแต่ดวงจริงๆครับเรื่องนี้
AVvintageFAN
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 12:23:36 PM »

เห็นคุยกันเรื่อง HDD
อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้โดยตรง
แต่อยากขอคำแนะนำว่า ถ้าจะซื้อฮาร์ดดิสมาเก็บหนังในยุคนี้ ควรซื้อสเปคแบบไหนดีที่สุดครับ
ไม่ได้ซื้อตัวใหม่มาหลายปีแล้ว ล่าสุดคือซื้อเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วโน่นเลย
ซื้อ external HD 2TB ตอนนั้นราคาประมาณ 2000 ต้นๆ
ตอนนี้เข้าไปดูมีทั้ง 2TB 4TB 5TB จะเอาแบบ external เฉยๆ หรือเอาแบบว่าเสียบไฟเลี้ยงดีครับ?
sattawat2522
เหลือบไร
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 09:46:29 AM »

จากประสบการณ์ในการโหลดหนังโป๊มา 20 กว่าปีของผม ตอนนี้มีฮาร์ดดิส 200 กว่าลูกแล้วครับ

เจอเสียไปแค่ 3 ลูก จาก 200 กว่าลูก อาการที่เสียเกิดจากระบบไฟไม่ดีครับ ทำให้หัวอ่านทำงานผิดพลาด

ส่วนไม่ค่อยเปิดใช้ ไม่เกี่ยวครับ ผมมีฮาร์ดดิสอยู่ลูกนีง ไม่เปิดใช้ มา 8 ปี จนใยแมงมุมเกาะเลย

เอามาเปิดอีกที ก็ยังเปิดได้ครับ ไม่เห็นเป็นไร มันเกี่ยวกับระบบไฟมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2023, 09:48:31 AM โดย sattawat2522 » บันทึกการเข้า
sattawat2522
เหลือบไร
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 09:54:21 AM »

แต่อยากขอคำแนะนำว่า ถ้าจะซื้อฮาร์ดดิสมาเก็บหนังในยุคนี้ ควรซื้อสเปคแบบไหนดีที่สุดครับ
ไม่ได้ซื้อตัวใหม่มาหลายปีแล้ว ล่าสุดคือซื้อเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วโน่นเลย
ซื้อ external HD 2TB ตอนนั้นราคาประมาณ 2000 ต้นๆ
ตอนนี้เข้าไปดูมีทั้ง 2TB 4TB 5TB จะเอาแบบ external เฉยๆ หรือเอาแบบว่าเสียบไฟเลี้ยงดีครับ?

External อย่าไปซื้อครับ ซื้อแบบ Internal ปกติ แล้วมาเสียบ docking ใช้เอาดีกว่า

เท่าที่เคยใช้มา External มักจะพังเร็วกว่า และบางรุ่นถอดกล่องมาเสียบกับ docking ก็ไม่ได้

ถ้าจะให้ดีที่สุดให้ใช้ร่วมกับ stabilizer และ UPS ด้วย เพื่อความนิ่งของระบบไฟ

ฮาร์ดดิสมันอ่อนไหวกับเรื่องไฟมาก ถ้าได้รับการปกป้องที่ดีก็อยู่ได้ยาวๆครับ
AVvintageFAN
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 11:22:29 PM »

External อย่าไปซื้อครับ ซื้อแบบ Internal ปกติ แล้วมาเสียบ docking ใช้เอาดีกว่า

เท่าที่เคยใช้มา External มักจะพังเร็วกว่า และบางรุ่นถอดกล่องมาเสียบกับ docking ก็ไม่ได้

ถ้าจะให้ดีที่สุดให้ใช้ร่วมกับ stabilizer และ UPS ด้วย เพื่อความนิ่งของระบบไฟ

ฮาร์ดดิสมันอ่อนไหวกับเรื่องไฟมาก ถ้าได้รับการปกป้องที่ดีก็อยู่ได้ยาวๆครับ
ขอบคุณครับ คงต้องเชื่อผู้มีประสบการณ์สูงครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์