พฤษภาคม 23, 2024, 10:24:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง Harddisk กันบ้างนะครับ ของผมอายุ 5 เดือน ก็พังแล้ว  (อ่าน 4531 ครั้ง)
ก็ผมอร่อย
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:31:21 AM »

ซื้อมาใช้ยังไม่ได้ครึ่งปีเลย พังซะเเล้ว

ตอนแรกเหมือนจะขึ้น Bad นิดเดียว ไปๆมาๆขึ้นเพิ่มมาเต็มไปหมด  จริงๆมันมีอาการมาสักพัก แต่ชะล่าใจไปเอง โชคดีที่ข้อมูลยังไม่ถึงครึ่งลูกดี % ที่ข้อมูลยังอยู่เลยเยอะ เลยใช้แค่ตัว Scandisk ของวินโดว์ Fix ก็กู้ข้อมูลกลับมาได้พอควรทีเดียว ข้อมูลที่เสียไปเลยซัก 15%

แต่ก็ต้องทิ้งข้อมูลบางส่วนไปเยอะทีเดียว เพราะไม่มีที่ให้ไป back up ฝากไว้ harddisk ที่เหลือมีแต่ลูกเล็กๆ

Harddisk พังทีนี่สำคัญมาก อย่างอื่นพังนี่เอาไปเคลม หรือซื้อใหม่มาเปลี่ยนก็เหมือนเดิมเเล้ว แต่นี่มันมีข้อมูลข้างในด้วย หนังบางเรื่อง หาไม่ได้เเล้ว บางเรื่องก็อาศัยความอดทนโหลดมากๆ ไหนจะข้อมูลงานสำคัญๆอีก ให้ดีหมั่นใช้พวกโปรแกรมอย่าง HD Tune ตรวจเชคบ้างก็ดีครับ

ตอนนี้ผมก่อนเอาไปเคลมเลยลองเอาพวกโปรแกรมที่ว่าแก้ Bad Sector ได้มารันดู อยากทดลองว่ามันจะเป็นไง

sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:47:47 AM »

โปรแกรมพวกนั้นซ่อมได้ครับ แต่นานเข้ามันก็กลับมาเป็นอีก ที่จุดเดิมๆ
ยังไงก็แสดงความเสียใจกับ HDD ที่จากไปด้วยนะคัรบ
ไม่มีสิ่งใดจีรัง
Aum
AV Distinctive (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 01:03:45 AM »

ขอทราบวิธีตรวจดูตรวจเช็ค หน่อยครับ แบบว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ชักหวั่นๆ
pasta
AV Highness Merit

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 01:06:35 AM »

ขอทราบวิธีตรวจดูตรวจเช็ค หน่อยครับ แบบว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ชักหวั่นๆ

ที่หวั่นๆกลัวฮาร์ดดิสจะพังหรือกลัวว่าหนังที่เก็บไว้จะหายครับท่าน Smiley
ก็ผมอร่อย

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 01:23:18 AM »

เอาแบบง่ายสุดไม่ต้องใช้โปรไร ก็เข้า dos command line

Start>Run เเล้วใส่ cmd

จอดำ โผล่มาจะแสกน Drive ไหน ก็ย้ายไปก่อน อย่างจะแสกน Drive F ก็ใส่ไป F: (แต่ไม่แน่ใจ มันจะแสกน Drive ที่ลงวินโดว์ไม่ได้ ต้องตั้งให้มันไปแสกนก่อนจะเข้าวินโดว์)

เเล้วก็พิม chkdsk สั่ง enter ไป มันจะแสกน พอได้ผลออกมา ดูตรง bad sectors ถ้าเป็น 0 ก็ไม่มีปัญหาไร

ถ้ามีจะทำไรก็รีบทำ เพราะจากที่ผมเคยเจอ จะเจอมากเจอน้อย ใช้ต่อไปไม่ได้อยู่ดี 

หรือจะใช้โปรแกรม HD Tune ดูก็ได้ มันจะมีให้แสกน Error Check อะไรนี่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2010, 01:24:57 AM โดย ก็ผมอร่อย » บันทึกการเข้า

spwan
AV Distributor

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 04:03:00 AM »

น่ากลัวมากครับ แต่คอมผมฮาดดิสไม่เคยเจ๊งเลยนะ

เอวีแปลไทย
javsubtitle.uni.me/
e001
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 07:59:38 AM »

ผมก็เคย
เซ็งโคตรๆ
himitsu
AV Columnist

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:03:51 PM »

ของเค้า พัง แล้ว

ใครมีแหล่งแนะนำ การกู้ข้อมูลบ้าง

300 เรื่อง กลายเป็นศูนย์แล้ว

ก็ผมอร่อย

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:57:58 AM »

ของเค้า พัง แล้ว

ใครมีแหล่งแนะนำ การกู้ข้อมูลบ้าง

300 เรื่อง กลายเป็นศูนย์แล้ว

กู้จริงๆแพงครับ แพงกว่าราคาฮาร์ดดิส 2-3 เท่าเลย แต่เขารับประกันว่ากู้ได้ 100%
กู้ทั่วๆไปตามร้านคงไม่แพงเท่าไร เพราะคิดว่าแค่เอาโปรแกรมกู้มารัน แต่แบบนี้ได้มั่งไม่ได้มั่ง

Maniac
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

AV addicted

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:59:52 AM »

เป็นแล้วเป็นเลยครับ bad sector เหมือนโรคเรื้อรัง
ดังนั้น วิธีแก้ bad sector ที่ดีที่สุดคือการเคลม ไม่ก็ขายต่อครับ (อย่างหลังไม่แนะนำนะท่าน) - -"
หน้า: [1] 2 พิมพ์