พฤษภาคม 11, 2024, 07:02:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลีกไทยพัฒนาขึ้น แต่นักเตะไทยก็พัฒนา...ลง  (อ่าน 3846 ครั้ง)
bird22233
หงส์90
AV Dedicator (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:08:25 AM »

ต่อให้บอลลาวพัฒนาแค่ใหน แต่ไทยไม่ควรจะแพ้หรือเสมอทีมชาติลาวชุดต่ำกว่า22ปี  เล่นกระชับมิตรกันหรือไงลีกไทยมันพัฒนาจริงหรือเปล่า
เห็นเล่นกันไม่เป็นสับปะรด ต่อบอลยังสู้ลาวไม่ได้ จะมาอ้างเตรียมทีมแค่2วัน  ฟังไม่ขึ้น แล้วบอลลีกไทยเค้าเล่นกันแค่สองวันเหรอ
เล่นกันมาเป็นปี ไม่ทำให้นักเตะเล่นดีขึ้นเหมื่อน5-10ปีหลังที่ลีกยังม่เป็นอาชีพเลย   นัดที่แพ้ญี่ปุ่นใครว่าเล่นดี ผมเถียงเลย
ญี่ปุ่นเค้าเล่นตั้งรับไม่ประมาทเพราะเห็นทีมไทยยิงประตูไม่คม เลยเล่นสวนกลับเค้าเตอร จะเห็นได้ว่าทีมไทยครองบอลได้มากกว่าทั้งเกม
คนที่ดูบอลไม่เป็น จะมองว่าไทยเล่นดีมากแพ้แค่1-0  แต่ญี่ปุ่นเค้าไม่เอาจริงตางหาก ถ้าเค้าเล่นเกมส์บุกแบบที่เอาชนะจีนนัดแรก เราโดนไม่ต่ำกว่า3เม็ดแน่นอน       ร็อบสัน เอ่ย คุณเก่งนะ แต่ไม่เหมาะจะคุมทีมไทย  ฟันสาวไทยเบื่อแล้วก็รีบๆกลับอังกฤษไปซะ             ไม่รู้พวกท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

หงส์90
ยากูซ่าหน้าทะเล้น
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:43:36 AM »

ผมต่อไทย ลูกครึ่ง ดีน่ะไม่มีคนรอง แต่อีกคนมีคนรอง โดนไปซ่ะ

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
sam
AV Highness Honour

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:31:38 AM »

เลือกแต่นักเตะคนเดิม ๆ ผลงานก็เดิม ๆ นะสิครับ แถมคู่ต่อสู้จับทางได้ง่ายอีกด้วย
NongNoeyNaruk

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:48:19 PM »

ผมดูบอลไม่ค่อยเป็นหรอกครับเเต่บอลไทยเหมือนจะดี - -*

rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 01:57:10 PM »

บอลลาวสุดยอด บอลไทยซะบ่าระเห้ย 

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
sompoat
AV Professor

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 05:12:45 PM »

ได้แต่ทำใจครับ แม้จะเป็นแค่ชุด U19 แต่ก็น่ามีผลงานดีกว่านี้

แต่ไม่รู้สึกสบายใจกับการที่ จขกท.ดูถูกเหยียดหยามทีมบอลบอลประเทศเพื่อนบ้าน ทำไมเค้าจะพัฒนาทีมเค้าไม่ได้ครับ
การวิจารณ์ทีมของชาติตนเอง กระทำได้ แต่ระวังการใช้คำพูดลักษณะเหยียดคนอื่น สปิริตครับ

ปัญหาจริงๆ มาจากการขาดพัฒนาการที่ดีของวงการฟุตบอลโดยรวม ไล่มาตั้งแต่ระดับสมาคมฟุตบอลยันทีมโรงเรียนประถม
เอาง่ายๆ คือทุกคนเล่นบอลเพื่อชนะอย่างเดียว เลยลืมหลายๆ อย่าง โดยเฉพาะสปิริตของเกม

ผมขำเกือบตายเมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง สมาคนฟุตบอลไทยของบ 3 ปี 500 ล้าน มันบอกว่าจะเอาไปพัฒนาบอลทีมชาติเพื่อป้องกันแชมป์ซีเกม ก็คิดกันแค่นี้ เราก้ได้แค่นี้ครับ

ผมจำได้ว่าทีมชาติญี่ปุ่นนี่ สมัยนึงเคยแพ้ทีมชาติไทยสมัยพี่ตุ๊ก ปิยพงษ์รุ่งๆ อยู่ แต่ด้วยอิทธิพลของกัปตันซึบาสะ (หรืออีกหลายๆ อย่างที่ผู้ใหญ่ไทยส่วนมาก เห็นเป็นแค่การ์ตูน แต่เด็กๆ ญี่ปุ่นกลับมองว่าเป็นแรงบันดาลใจ อย่างวอลเลย์บอลหญิง ยังจำจุง โคชิกะได้เลยนะ) และการพัฒนา เจลีกแบบลืมตาย (ลีกบอลบ้าบออะไร ไม่มีเสมอ) หรือความคลั่งบอลของแฟนๆ (ที่ขนาดมีทีมล้มละลาย แล้วมีแฟนบอลรวมตัวกันบริจาคเงินไปอุ้มทีม จนกลับมาได้)

เหล่านี้ ผมเรียกมันว่าสปิริตครับ

มาดูบ้านเรามั่ง โกงมันตั้งแต่บอลประถมเลยครับ (เพราะต้องการแค่ชนะ) ว่ากันไปจนถึงทีมชาติก็มี อย่างซิโก้ เด็กบ้านผม มันเล่นชุด U21 ตั้ง 5 ปี ตีลังกาจนเมื่อย ก็ยังอายุไม่ถึง 21 ซักที

การพัฒนาลีกที่เต็มไปด้วยผลประโยชน์มากกว่า ไปไปมามา ถ้าเทียบกันตัวตัว แล้ว เราแพ้เวียตนามแล้วครับ (จำแมทซ์อัปยศที่แย่งกันยิงประตูตัวเองเพื่อหนีเจ้าภาพได้ติดตาเลย) อีกหหน่อยเวลาไปเชียร์บอลลีก นี่ต้องใส่ชุดแบบอเมริกันฟุตบอลไป ขนาดกรรมการยังโดนชักปืนขู่อ่ะครับ

เคยตอบคำถามหลายๆ คนเล่นๆ ว่าทำไงบอลบ้านเราจะพัฒนาได้

คำตอบง่ายๆ เลยครับ คือยุบสมาคมฟุตบอลก่อน แล้วค่อยมาคุยกัน ไม่ว่าจะเป็นการเอาคนเก่งๆ ทั้งแง่การคิด การจัดการ มาคุยกันมาร่วมมือกัน เอาไดโนเสาร์ไปเลี้ยงหลานซะ

ทั้งหมดมันต้องทำพร้อมกันหลายอย่างครับ ทั้งนักกีฬา เจ้าของทีม (ไอ้การซื้อคนมาเชียร์ทีมที่ลงแข่งแมทซ์ละ 20,000 คนนี่ก๋เกินไปครับ ในระยะยาวเป็นผลเสียมากกว่า) กรรมการ คนในท้องถิ่น สื่อ .....

ไม่ง่ายครับ ผมกะง่ายๆ ว่ากว่าลีกเราจะลงตัวและเริ่มออกสตาร์ทเเพื่อพัฒนาได้ ก็อาจราว 10-15 ปี และกว่าจะไปได้เท่าญี่ปุ่นในตอนนี้ อาจจะอีกประมาณ 20-25 ปีครับ

astrife

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:55:01 AM »

โอ
มีอะไร ก็ เตือนก็ ระวังกัน คับ

จริง ๆ ไม่น่าแปลกอะไร เพราะยังอุตส่าห์ เสมอ มัลดีฟ ประเทศที่เป็นเกาะ ที่ไม่รู้ว่า (เพราะผมนึกไม่ออกและยังไม่ได้หาข้อมูล)ประเทศเค้าสนามบอลมันอยู่ ตรงไหน มาได้แบบโนสกอร์

บอลไทย ตอนนี้ อะไร(ที่แย่ลง)ก็เกิดขึ้นได้ ทั้งนั้น แหละคับ
lazarus

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:09:49 AM »

+1 กับคุณsompoat ครับ ผมว่าอีกเรื่องที่ขาดไม่ได้คือเรื่องของเด็กไทยเราขาดโอกาสครับ เด็กไทยเราเก่งเยอะนะครับ
แต่คนไทยเรา เล่นบอลเก่งอย่างเดียวมันไม่ได้นะสิครับ สมัยนี้ผู้ใหญ่ก็คิดแต่ต้องจบ ปอ ตรี ไม่จบ=โง่ครับ ดุประเทศที่ลีกเค้าแข็งๆสิครับ อย่างอังกฤษ มี รร สอนฟุตบอลกันเลยทีเดียว (แต่ยังเรียนอย่างอื่นควบู่ไปด้วยนะแต่เน้นฟุตบอล) แถมบ้านเราขาดคคนสนับสนุนครับ

เอาง่ายๆ คนไทย ไม่ชอบดูบอลไทยหรอกครับ (คนชอบมันมีน้อยนะ) สังเกตได้เลยครับถ้าเตะตามต่างจังหวัด หรือนัดไม่สำคัญ คนดูไม่ถึง 1 ใน 10 ด้วยซ้ำ ผมว่าต้องปลูกฝังให้คนรักบอลไทยครับ (โคตรยาก) 

What's done is done
sompoat
AV Professor

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:26:01 AM »

+1 กับคุณsompoat ครับ ผมว่าอีกเรื่องที่ขาดไม่ได้คือเรื่องของเด็กไทยเราขาดโอกาสครับ เด็กไทยเราเก่งเยอะนะครับ
แต่คนไทยเรา เล่นบอลเก่งอย่างเดียวมันไม่ได้นะสิครับ สมัยนี้ผู้ใหญ่ก็คิดแต่ต้องจบ ปอ ตรี ไม่จบ=โง่ครับ ดุประเทศที่ลีกเค้าแข็งๆสิครับ อย่างอังกฤษ มี รร สอนฟุตบอลกันเลยทีเดียว (แต่ยังเรียนอย่างอื่นควบู่ไปด้วยนะแต่เน้นฟุตบอล) แถมบ้านเราขาดคคนสนับสนุนครับ

เอาง่ายๆ คนไทย ไม่ชอบดูบอลไทยหรอกครับ (คนชอบมันมีน้อยนะ) สังเกตได้เลยครับถ้าเตะตามต่างจังหวัด หรือนัดไม่สำคัญ คนดูไม่ถึง 1 ใน 10 ด้วยซ้ำ ผมว่าต้องปลูกฝังให้คนรักบอลไทยครับ (โคตรยาก) 

5555 นึกขึ้นได้ เคยทราบมาว่ามีโรงเรียนฟุตบอลแบบนี้ในเมืองไทยครับ ตั้งอยู่ในชลบุรี ปั้นและผลิตเด็กๆ ส่งทีมบอลสโมสรใหญ่ๆ ในยุโรปเป็นหลีก มีเด็กจากหลายประเทศมาเรียน แบบทำสัญญาซื้อตัวขาดเลย จากพ่อแม่ จนกระทั่งปล่อยตัวเด็กไปสู่ทีมอาชีพ

เริ่มตั้งแต่การที่เด็กๆ ต้องอยู่กิน นอนกับลุกฟุตบอลตั้งแต่แรก จนลูกบอลเป็นส่วนนึงของชีวิต (ผมชอบวิธีคิดแบบนี้ครับ) และเรียนวิชาพื้นฐานทั่วไปด้วย เด็กจะได้รับการฝึกเบสิก 2 ปีแรกโดยไม่มีการลงทีม เคยได้ยินมาว่า (ไม่ยืนยัน มีทีมระดับจังหวัดเชิญทีมเด็กพวกนี้ไปแข่งหรือน่าจะซ้อมประมาณนี้ เด็กซึ่งไม่เคยลงทีมเลยมาเกือบ 2 ปี อายุเฉลี่ย 16 ปี ยิงทีมระดับจังหวัดไป 10 กว่าลูกโดยไม่เสียประตูเลย จากนั้น ก็ไม่มีใครไปเชิญมาแข่งหรือซ้อมอีกเลย)

ข่าวดี โรงเรียนนี้ตั้งอยู่ในเมืองไทย

ข่าวร้าย โรงเรียนนี้เป็นของฝรั่งต่างชาติครับ

ก็ผมอร่อย

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:13:08 AM »

อยากแนะนำว่า ถ้าอยากเห็นสื่อ แทบจะหนึ่งเดียวในประเทศนี้ ที่กล้าวิจารณ์สมาคมอย่างตรงไปตรงมา ให้ฟัง fm99.0 4ทุ่ม
เจาะสนามบอลไทย

สื่อส่วนใหญ่ มีผลประโยชน์และบุญคุณยัดปากหมด อยากด่าก็ได้แต่ยิ้มแหะๆ บางคนก็ชัดเจนอวยกันสุดตัวหาแพะให้เสร็จสรรพ

หน้า: [1] 2 พิมพ์