พฤษภาคม 29, 2024, 02:54:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมัครงานแล้ว ... ขอระบายหน่อยนะ  (อ่าน 7411 ครั้ง)
ze7ez
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:37:08 AM »

มาช่วยเป็นกำลังใจให้ครับ
จังหวะชีวิตคนเรามันไม่เหมือนกันครับ พยายามเข้า เดี๋ยวมันก็ดีเอง

ส่วนเรื่องบวช เพื่อหาเงิน โดยส่วนตัวแ้ล้วผมไม่เห็นด้วยครับ

พระ ไม่ได้เป็นอาชีพนะครับ แม้ว่าปัจจุบันจะมีคนทำอาชีพพระเยอะอยู่ก็ตาม
บวชเพื่อเรียนรู้ความเป็นมนุษย์ครับ เพื่อลดละกิเลส ไม่ใช่เข้าไปกอบกิเลส

ขออภัยถ้าเผื่อมันดราม่าไปหน่อยครับ

ก็เปรียบเปรยน่ะครับ

เห็นเจ้าอาวาสเจ้าคณะ มีรถเบนซ์ บีเอ็มนั่ง กันเยอะแยะ(โรลสรอยล์ยังมี)
จะบอกว่าไม่มีตังค์ก็ไม่ใช่ ก็มันเห็นๆกันอยู่
คนทำบุญบริจาคกันเยอะ จะว่าวัดไม่มีเงินมันไม่ใช่นะครับ จะไปตรวจเก็บภาษีจากวัดก็ไม่ได้
พระเปิดบัญชี มีเงินเป็นล้าน 10ล้าน 100ล้าน ก็มี  ซื้อที่ดินโน้นนี่ ก็มี
ผลประโยชน์มากมาย ทำกันเป็นล่ำเป็นสัน

จะตรวจสอบก็ไม่ได้ (เด่วหาว่าทำบาปไปทำกับพระกับเจ้า) ต้นทุนทางสังคมสูงครับ คนหาก็ผลประโยชน์จากวัดเยอะเหมือนกัน(ex.สรพงษ์ ชาตรี)
ถ้าตรวจสอบก็เป็นปัญหากันอย่างที่เห็นตามข่าวไงครับ
มีปัญหากับฆารวาส
จะว่าเป็นที่ขัดเกลากิเลสก็ไม่เชิง
เข้าไปฟอกเงินก็มี
ทีจริงไม่ควรจะให้พระจับเงินด้วยซ้ำ (ก็ฆารวาสนี่แหละเอาไปให้ท่าน)

ที่ว่าไม่ใช่อาชีพก็ถูกครับ
แต่อยู่ไปก็ได้เงินครับ เงินที่ไม่มีใครกล้าไปตรวจสอบ นี่คือความจริงครับ กฐินที ผ้าป่าที (วัดครึ่งนึงกรรมการครึ่งนึง)
ดูอย่างวัดหลวงพ่อโสธรนั่นปะไร! ตอนนี้เรื่องไปถึงไหนแล้ว
จะว่าไปพระปัจจุบันก็มีกิเลสเหมือนกัน ลดละเลิกยังไม่ได้ ก็มีถมไป
ไม่งั้นจะมีข่าวมั่วกับสีกา แชทคุยสาว มีวีซีดีโป๊ ถุงยางในกุฎิ ฯลฯ เหรอ

ก็แค่เสนอเป็นทางเลือกครับ เพื่อความอยู่รอด
ถ้าเข้าไปแล้วทำบุญหรือทำบาปก็แล้วแต่ตัวคนๆ นั้นจะปฏิบัติเอาครับ
แต่อย่างน้อยเราก็ไม่อดตาย มีข้าวกิน ไปพักใจอยู่เงียบๆ เพื่อจะคิดอ่านทำอะไรต่อไปในอนาคตได้ดีขึ้นครับ Cool Wink

ผมเคยบวช อาทิตย์นึง พักอยู่กันเณร3-4 องค์ ระหว่างนั้นไปกิจนิมนต์ที่ต่างๆกับหลวงพ่อกับเณร ได้ปัจจัยมาครั้งละ 300-500
ได้บ่อยๆ จนเณรสามารถเก็บเงินพากันซื้อมือถือคนละเครื่องได้เลย คิดดูเอาถ้าองค์พรรษานานกว่านี้จะได้แค่ไหน
เงินก็ไม่ได้ซื้อข้าวกินซักบาท เก็บลูกเดียว

ปล.ถ้าไม่อยากให้เข้าไปกอบกิเลสก็อย่าถวายเงินท่านสิครับ ให้ข้าวท่านกินอย่างเดียวพอ..
อย่าให้ปลุกเสกโน้นนี่นั่น(เด่วได้ตังค์) ทำได้ไหมล่ะ!
ตำแหน่ง พัดยศต่างๆ เจ้าคณะตำบล เจ้าคณะอำเภอ เจ้าคณะจังหวัง ฯลฯ ยังมีเลย (มีตำแหน่งให้ก็มีเงินประจำตำแหน่งให้)
สิ่งเหล่านี้เรียกว่ากิเลสไหมครับ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:59:33 AM โดย ze7ez ♥ ㋡ 桜ここみ ™ » บันทึกการเข้า

dekseo
AV Highness Honour

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:41:17 AM »

ตอนแรกผมผมก้อทำงานตามหน่วยงานราชการก่อนเบื่อออก(เงินเดือนม่ายพอกิน ดีที่มีสวัดดิการ) มาทำงานบริษัท
ก้อเปื่ออีก (แต่สาวเยอะ) ตอนนี้ออกมาค้าขาย เป็นเจ้านายตัวเอง ทำมากก้อได้มาก ไม่มีใครบังคับ แต่ควรเริ่มตั้งต้น
แต่เล็กๆ อย่าลงทุนมาก ค่อยขยายทีหลัง หรือไม่ลองหาอะไรมาขายบนเนตดู เดี๋ยวนี้เวปสำเร็จรูปมีเยอะฟรีด้วย
ไม่ต้องเหนื่อยออกมาขายของเอง แต่ละคนที่รวย ก้อเริ่มมาจากเล็กๆทั้งนั้น ไม่นับพวกที่มรดกตกทอดนะครับ
ขออย่างเดียวอย่าหมดกำลังใจเท่านั้น หรือว่าลองมองดูคนอื่นที่เขาแย่กว่าเราก้อจะทำให้เรามีกำลังใจเพิ่มขึ้นมาครับ
ความพยายามอยู่ที่ความสำเร็จอยู่ที่นั่นนะครับ สู้ๆจ้า เป้าหมายมีไว้พุ่งชนนะจ๊ะ

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
VanillaX
AV Responder

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:24:48 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่เป็นกำลังใจให้

ผมก็จะสิงเว็บนี้ต่อไป อิอิ เฮ้อ....

yesdamon
AV Columnist

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:49:21 PM »

งานมีเยอะแยะครับ แค่เรามองไม่เห็นมันเอง

lazarus
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 05:43:10 PM »

สู้ต่อไป ทาเคชิ 

What's done is done
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 06:28:35 PM »

ผมก็เคยตกงานเป็นปี ไม่มีอะไรหรอก มันก็เครียดเป็นธรรมดา

เวลาที่มีก็อ่านหนังสือบ้างครับ เผื่อมีคนเขาเรียกจะได้พร้อมหน่อย

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
SpecialOne
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:41:19 PM »

ไม่ค่อยเจออุปสรรคครับ สำหรับผม

คงบอกได้แค่ว่า"สู้"ต่อไปเท่านั้นครับ  Grin

ถ้าท่านไม่มีภาระทางโลก แนะนำให้บวชครับ
super
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:51:21 PM »

ตอนผมจบใหม่ๆก็ตกงานอยู่หลายปีครับหาจ็อบทำไปเลื่อยจนได้งานประจำถึงทุกวันนี้ชีวิตไม่มีอะไรได้มาง่ายหรอกครับ มันต้องสู้ครับ
bird22233
หงส์90
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:52:24 PM »

ผมเคยหลงทางหาทางออกไม่เจอในเขาวงกตอยู่นาน หาทางออกได้ตอนอายุ34   ที่จริงทางออกมันหาไม่ยากเลย
ทางออกคือ  อย่ายึดติดครับ  อย่างน้อยเวลาที่เสียไป10กว่าปีของพี่คือประสบณการ           สู่ต่อไปน้องครับ    ปีหน้า2012โลกก็จะแตกแล้ว คิดไรมากมาย   

หงส์90
astrife

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 05:07:14 PM »

ไม่มีใครแย่ที่สุดหรอกคับ

ขนาดน้อง ไม่มีงานทำแต่ก็ยังมีกิน มีเน็ตเล่น แถมมีวุฒิการศึกษาที่เอาไปใช้อ้างอิงได้
คนที่ไม่มีวุฒิการศึกษา งานทำก็ไม่มี ข้าวจะกินยังหาไม่ได้มีเต็มไปหมดในสังคม

ใจเย็น ๆ คับ
ตัวอย่างมากมาย เช่น
-มีคนแบบน้อง ที่หางานทำไม่ได้ จะสมัครงานเค้าก็ไม่เอา สุดท้ายเลยมาขายของในเว็บจนรวย รายได้หลายแสน มีคนเชิญตัวไปบรรยายหลายที่
-บางคนเรียน หมออยู่ ไม่ชอบลาออก มาเป็นติวเตอร์สอนพิเศษจนรวย ก็มี   

ผมคงแนะแนวอะไรมากไม่ได้เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องแต่ละคน เพียงจะแนะนำจากคนทำงานว่า
จะเลือกงานที่จะทำ หรือจะเลือกทำงานที่มีรายได้ คับ
ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกจ้างเสมอไป คับ

ใครบอกไม่มีงานทำผมไม่เชื่อ เพราะงานมีเยอะแยะอยู่ที่เราจะทำหรือเปล่า

เป็นกำลังใจ คับ

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์