มิถุนายน 01, 2024, 12:04:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ~@คลั่งเกาหลีฟีเวอร์ไปทำไม....ในเมื่อคนไทยหน้าตาดีกว่า@~  (อ่าน 8806 ครั้ง)
คนไม่ดี Ver.AVC
AV Devotor (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:13:07 AM »

นับถือเกาหลี ตรงบางอย่างเขาทุ่มเทครับครับ
ประเทศเขาถูกกดขี่มานาน เวลาเป็นอิสระเขาก็เลยพยามถีบตัวเองมากกว่าไทยเยอะ
อุตาสาหกรรม ยี่ห้อซัมซุงทำมือถือแข่งกับแอ๊ปเปิ้ลได้ มีรถที่ผลิตเองแล้วเขาก็ใช้กัน
การเรียนเขาแข่งขันกันมาก ส่วนเรื่องหนังเขาลงทุนเพราะมีแผนจะขายต่างประเทศ
ศิลปินเขาต้องเรียน ต้องซ้อมขนาดหนักกว่าจะออกอัลบัมได้ ต่างกับไทยใครก็ออกเทปได้ถ้ามีคนดัน
รัฐบาลเขาก็สนับสนุน แล้วก็มีการวางแผนที่จะมีการพัฒนาประเทศตัวเอง (ซึ่งคงต่างจากไทยที่เอาแต่เล่นการเมือง)
อันนี้ผมไม่ได้คลั่งไคล้ แต่ผมอิจฉาเขาครับ ไทยน่ะอยู่กับที่มาตั้งนานแล้ว แต่เขาไปไกลเอาๆ

แต่มันคงจะแต่ต่างจากบางคนที่คลั่งไคล้ศิลปินเกาหลี อันนั้นก็เกินไป
ถ้าเทียบความสวยไทยสวยกว่าแน่นอนครับ อย่างน้อยเกาหลีก็ยังสวยสู้จีนไม่ได้
moohun2
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 02:56:18 PM »

กระแสเกาหลีดีสำหรับคนหน้าตี๋ๆ เลยทำให้ดูดีไปด้วย
sexpistols
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 07:17:07 PM »

ไม่รู้นะว่าใครคิดแบบไหน

สำหรับผม ชอบดูเอ็มวีสาวๆ เพราะน่ารักจริง เก่งจริง
เนื้อเพลง ผมไม่เคยใส่ใจจะหาคำแปล
ผมคิดว่า ดนตรีมันเป็นภาษาสากลอยู่แล้ว
ไม่ต้องเข้าใจความหมายก็เพราะได้

อีกอย่างกลัวว่าถ้าเข้าใจความหมายแล้วจะพาให้เลิกฟังไปแบบเพลงไทยอ่ะ(ค่ายใหญ่ๆ)
เนื้อหามีหน่อยเดียว พล็อตเดิมๆ เบื่อครับ
JudasPriest01
AV Donator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:03:08 PM »

ไม่รู้นะว่าใครคิดแบบไหน

สำหรับผม ชอบดูเอ็มวีสาวๆ เพราะน่ารักจริง เก่งจริง
เนื้อเพลง ผมไม่เคยใส่ใจจะหาคำแปล
ผมคิดว่า ดนตรีมันเป็นภาษาสากลอยู่แล้ว
ไม่ต้องเข้าใจความหมายก็เพราะได้

อีกอย่างกลัวว่าถ้าเข้าใจความหมายแล้วจะพาให้เลิกฟังไปแบบเพลงไทยอ่ะ(ค่ายใหญ่ๆ)
เนื้อหามีหน่อยเดียว พล็อตเดิมๆ เบื่อครับ

เนื้อเพลงแปล ผมว่าโอเคใช้ได้เลยนะ พวกเพลงซึ้งๆก็ ค่อนข้างลึกซึ้งดี
Jojoe
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:01:35 PM »

นับถือเกาหลี ตรงบางอย่างเขาทุ่มเทครับครับ
ประเทศเขาถูกกดขี่มานาน เวลาเป็นอิสระเขาก็เลยพยามถีบตัวเองมากกว่าไทยเยอะ
อุตาสาหกรรม ยี่ห้อซัมซุงทำมือถือแข่งกับแอ๊ปเปิ้ลได้ มีรถที่ผลิตเองแล้วเขาก็ใช้กัน
การเรียนเขาแข่งขันกันมาก ส่วนเรื่องหนังเขาลงทุนเพราะมีแผนจะขายต่างประเทศ
ศิลปินเขาต้องเรียน ต้องซ้อมขนาดหนักกว่าจะออกอัลบัมได้ ต่างกับไทยใครก็ออกเทปได้ถ้ามีคนดัน
รัฐบาลเขาก็สนับสนุน แล้วก็มีการวางแผนที่จะมีการพัฒนาประเทศตัวเอง (ซึ่งคงต่างจากไทยที่เอาแต่เล่นการเมือง)
อันนี้ผมไม่ได้คลั่งไคล้ แต่ผมอิจฉาเขาครับ ไทยน่ะอยู่กับที่มาตั้งนานแล้ว แต่เขาไปไกลเอาๆ

แต่มันคงจะแต่ต่างจากบางคนที่คลั่งไคล้ศิลปินเกาหลี อันนั้นก็เกินไป
ถ้าเทียบความสวยไทยสวยกว่าแน่นอนครับ อย่างน้อยเกาหลีก็ยังสวยสู้จีนไม่ได้

ผมเห็นด้วยกับความคิดท่านนี้ครับ+

ส่วนตัวผม ยอมสารภาพว่าชอบเพลงเกาหลีที่เป็นเกิร์ลกรุ๊ปโดยสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากหน้าตาท่าทางการร้องการเต้นที่น่ารักน่าเอ็นดูของพวกเธอ นอกจากนั้น หลายๆคนมีบุคลิกโดดเด่น หรือมีเอกลักษณ์ เช่นมีประสบการณ์งานแสดง มีความสามารถในการเต้นแบบสากลต่างๆ หรือมีความรู้ทางดนตรีเล่นเครื่องดนตรีบางอย่างได้ดี และยังต้องเก็บตัวฝึกซ้อมหนักและนานกว่าจะทำเพลงออกมา ไม่ใช่ง่ายๆอย่างแค่มีเส้นหรือเป็นคนในวงการไฮโซ
แต่ในอีกแง่มุม ผมก็เคยเข้าไปดูคอมเม้นต์ของกลุ่มแอนตี้ตามเน็ทเว็บไซด์อื่น(ของพวกเด็กๆวัยรุ่น)แล้วยอมรับว่ามันมีส่วนจริงบ้าง เช่น ที่เขาว่าเพลงเกาหลีดังเพราะศัลยกรรมเพราะกระแส แต่มันไม่ได้ทำให้ผมเปลี่ยนไปเกลียดพวกเธอ เพราะวงการบันเทิงทุกๆที่ในโลกนั้นก็คือธุรกิจและการแข่งขัน การที่นักร้องเกาหลีใช้ภาพลักษณ์ที่ดูดีหรือการโฆษณา เพื่อส่งเสริมการขาย จึงไม่ทำให้ผมรู้สึกว่าผิดบาปตรงไหน

ในประเด็นว่า สาวไทยหนุ่มไทยหน้าตาดีกว่า นั้น ผมเคยได้ยินจากคนรู้จักที่เคยไปเกาหลีหลายครั้งหรือไปอยู่นานๆ เขายืนยันว่า ตามท้องถนนหนทางที่สาธารณะต่างๆในเกาหลีหาเจอคนหน้าตาดีๆได้น้อยว่าเมืองไทยจริง

แล้วประเด็นที่ว่า วัยรุ่นไทยคลั่งไคล้เกาหลีเกินเหตุ ผมก็คิดเหมือนกัน ในเวลาที่เห็นเด็กสาวๆแถวบ้านวันๆไม่ทำอะไรอย่างอื่นเลย ละเลยการช่วยเหลืองานบ้านพ่อแม่ ทิ้งการเรียน เอาแต่ดูซีรี่ย์เกาหลีแล้วจับกลุ่มคุยกันกริ๊ดดาราพี่ชายคนโน้นคนนี้อย่างเดียว บางคนเป็นหนักขนาดพยายามจะทำท่าเกาหลีแต่งตัวเป็นสาวเกาหลีทั้งๆที่ไม่เข้ากับตัวเองเพื่อแสดงความเป็นสาวกดาราหนุ่มเหล่านั้น หรือถึงขั้นเรียกร้องเอาเงินจากพ่อแม่มากๆเพื่อไปเกาหลีไปตามหาดารา อย่างนี้ก็คงไม่ถูกต้อง แต่ในอีกแง่หนึ่ง อาจจะมีส่วนว่าศิลปินไทยเข้าไม่ถึงพวกเค้า (หรือไม่ ดารานักร้องที่เข้าถึงเค้าก็เป็นแบบอย่างที่แย่ๆ) และที่สำคัญพวกเค้าไม่รู้จักเปิดหูเปิดตาให้กว้างมาชื่นชมกับความเป็นไทยที่มีอารยธรรมไม่แพ้ชาติใดๆในโลกบ้าง ซึ่งก็คงเป็นหน้าที่ของรัฐบาลไทยที่จะต้องหาทางแก้และสนับสนุนกันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2011, 11:34:48 PM โดย Jojoe » บันทึกการเข้า
ja_oui
AV Columnist
กรรมมาธิการเอวี

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:45:52 PM »

ผมชอบเกาหลีครับ อย่าว่างั้นงี้นะครับ มันไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับหน้าตาเลยครับ
นักร้องเกาหลีน่าตาแย่ เสียงดีก็มีเยอะเเยะ เเถมดังด้วย
สำหรับความเห็นส่วนตัวนะครับ เอาแค่ดนตรีสากลนะครับ เช่นเพลงญี่ปุ่น นี่อินโทรขึ้นมาก็รู้เลยว่าญี่ปุ่น
เพลงเกาหลีก็เช่นกันครับ รู้เลยว่าเกาหลี ประมาณ 80 เปอร์เซนจะเป็นแบบนี้นะครับ
เเต่เพลงไทยนี่ยากมากที่เเค่อินโทรมาจะรู้ว่าเป็นเพลงไทย ต้องรอจนร้องนั่นแหละครับถึงรู้ว่าเป็นเพลงไทย

อีกอย่างนะครับ เกาหลีไม่ได้มีเเค่บอยเเบนด์เกิร์ลเเบนด์นะครับ
งานอินดี้ดีๆเยอะเเยะ เพราะมาก ผมยังสั่งซีดีมาฟังเลยนะครับ
ถ้าว่างลอง ไปหาในท่อดูก็ได้ครับ yozoh taru the melody ลองดูนะครับ
Jojoe
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 12:02:37 AM »

ผมชอบเกาหลีครับ อย่าว่างั้นงี้นะครับ มันไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับหน้าตาเลยครับ
นักร้องเกาหลีน่าตาแย่ เสียงดีก็มีเยอะเเยะ เเถมดังด้วย
สำหรับความเห็นส่วนตัวนะครับ เอาแค่ดนตรีสากลนะครับ เช่นเพลงญี่ปุ่น นี่อินโทรขึ้นมาก็รู้เลยว่าญี่ปุ่น
เพลงเกาหลีก็เช่นกันครับ รู้เลยว่าเกาหลี ประมาณ 80 เปอร์เซนจะเป็นแบบนี้นะครับ
เเต่เพลงไทยนี่ยากมากที่เเค่อินโทรมาจะรู้ว่าเป็นเพลงไทย ต้องรอจนร้องนั่นแหละครับถึงรู้ว่าเป็นเพลงไทย

อีกอย่างนะครับ เกาหลีไม่ได้มีเเค่บอยเเบนด์เกิร์ลเเบนด์นะครับ
งานอินดี้ดีๆเยอะเเยะ เพราะมาก ผมยังสั่งซีดีมาฟังเลยนะครับ
ถ้าว่างลอง ไปหาในท่อดูก็ได้ครับ yozoh taru the melody ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับ ว่าแล้วไม่รอช้า กดเข้าไปฟัง Taru ทันที...
ในทูป เจอหลายเพลงอยู่ครับ ผมเลือกฟัง Kiss Me (เวอร์ชั่นของ Taru) ก่อน เพราะเพลงนี้ผมเคยฟังต้นฉบับและของคนอื่นๆแล้ว คิดว่าของTaru แปลกไปอีกแบบ โดยเฉพาะเสียงแบบเป็นธรรมชาติและรอยยิ้มกว้างๆแจ่มใสนั้น มีเสน่ห์ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 12:04:14 AM โดย Jojoe » บันทึกการเข้า
ze7ez
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:20:26 AM »

ก็เหมือนเราดูเอวีแหละครับ

ja_oui

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:36:40 AM »

ขอบคุณครับ ว่าแล้วไม่รอช้า กดเข้าไปฟัง Taru ทันที...
ในทูป เจอหลายเพลงอยู่ครับ ผมเลือกฟัง Kiss Me (เวอร์ชั่นของ Taru) ก่อน เพราะเพลงนี้ผมเคยฟังต้นฉบับและของคนอื่นๆแล้ว คิดว่าของTaru แปลกไปอีกแบบ โดยเฉพาะเสียงแบบเป็นธรรมชาติและรอยยิ้มกว้างๆแจ่มใสนั้น มีเสน่ห์ดีครับ

taru เป็นนักร้องนำวง the melody ครับ เเต่ตอนนี้ออกมาทำงานเดี่ยวมากว่าครับ
the melody นี่เป็นวงเกาหลีวงเเรกที่ได้เงินจากผมเลยครับ เพราะมากๆ เพลงของวงมักจะถูกนำไปประกอบ หบังหรือละครบ่อยๆ
coffee prince ก็ใช่ครับ เเต่ส่วนตัวผมไม่ดูละครเกาหลีเลยครับ ผมเข้าใจว่าตอนนี้ทางวงน่าจะเลิกไปแล้ว หันไปทำเพลงประกอบหนังอย่างเดียว taru เลยแยกออกมาทำงานเด่ยวครับ

หากท่านชอบงานอินดี้เพราะๆ ลองดูค่ายเพลงดีๆอย่าง pastel music หลากหลายแนวมากครับ
http://www.myspace.com/pastelmusicinc ลองฟังดูครับ
ตอนนี้ผมกำลังชอบ casker ครับ ลองๆดูนะครับ
ja_oui

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 12:51:01 PM »

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าเกาหลีดีไปซะหมดนักครับ
วงห่วยๆ ชอบลอก ชอบก็อบ ถึงแม้อาจจะซื้อมาอย่างถูกต้อง พวกนี้ผมก็ไม่ชอบเอาเสียเลยครับ
ส่วนละครเกาหลี ผมเกลียดเลยด้วยซ้ำครับ บทไม่ดี มุมกล้องก็ไม่ชอบ การเล่าเรื่องยืดเยื้อ
ดาราเเอคติ้งไม่ดี ส่วนใหญ่จะเป็นกับพวกนักร้องมาเล่นหนังครับ

สรุปว่าต้องดูเป็นอ่างๆไปครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์