มิถุนายน 01, 2024, 11:00:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ~@คลั่งเกาหลีฟีเวอร์ไปทำไม....ในเมื่อคนไทยหน้าตาดีกว่า@~  (อ่าน 8805 ครั้ง)
huadoor2
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:01:20 AM »

ผมก็แค่เห็นกระแสเกาหลีฟีเวอร์กำลังระบาดหนักอ่ะครับ กลัวคนไทย
เราหลงลืมวัฒนธรรม - และคุณค่าของความเป็นไทยเท่านั้นเอง
ไม่รู้จะคลั่งไคล้อะไรนักหนา ในเมื่อผู้หญิงไทยเรา
สวยกว่าผู้หญิงเกาหลี และผู้ชายไทยก็หล่อกว่าผู้ชายเกาหลี

ได้ยินไม่ผิดหรอกครับ! (ลองไปเช็ค Ranking ดูนะ -
ชาติไทยเราอยู่ใน Ranking ของคนหน้าตาดีสูงกว่าชนชาติเกาหลี)

แค่อยากเตือนสติคนไทยอ่ะครับว่าอย่าหลงลืม "ความเป็นคนไทย"
วันนี้คุณมอบสิ่งดีๆ ให้กับแผ่นดินนี้บ้างหรือยัง ? 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 04:00:17 PM โดย huadoor » บันทึกการเข้า

ข้านี่แหล่ะ......ยอดนักเย็ด 7 ตำนาน!!
Punkiiz
ปลิงน้อย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:47:27 AM »

คนบ้าเกาหลี มีไม่กี่ประเภทหรอกครับ

ส่วนใครหน้าตาดีกว่ากัน

ผมว่าประเทศเค้าอาจศัลยกรรมเยอะก็จริง แล้วมันก็ไม่ใช่เรื่องศัลยกรรมนะที่จะทำให้คนไม่ชอบถึงประเทศไทย ranking จาดีกว่า หลายๆเค้าก็ยอมรับเรื่องนี้กันได้ (ศัลยกรรม) หลายๆประเทศก็รู้แหละผมว่า เพราะฉะนั้นมันคงไม่สำคัญ ว่าแท้หรือปลอม

ปล. มันไม่ใช่แค่ไทยหรอกครับหลายประเทศก็กำลังมีปัญหาเหมือนกันว่าเราจะลืมวัฒนธรรม

ให้คิดถึงประเทศไทยที่มีสาวประเภทสองจำนวน มากเราก็ยอมรับกันได้ ก็เหมือนเกาหลี ที่หลายๆประเทศประเทศเค้าก็ยอมรับกันได้

ผมก็ไม่ค่อยชอบหรอกเกาหลี แต่ก็ต้องยอมรับอย่างนึงเค้ามีความสามารถนะ เต้นร้องสดเก่งไปพร้อมๆๆกัน

http://www.youtube.com/watch?v=FaOCQ9AQyP0&feature=player_embedded#!

http://www.youtube.com/watch?v=qflIr2oOpf4&feature=player_embedded

ฝากไว้หน่อยนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 12:50:02 AM โดย Punkiiz » บันทึกการเข้า
kym7793
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:27:20 AM »

คนไทย ซักพัก ก้อลืม เหมือน ก่อนหน้านี้ ที่ คลั่งไต้หวันกันอยู่พักนึง แต่กระแสเกาหลีมาแรงกว่า ไต้หวันเลยหายจ้อย

เดี๋ยวซักพัก ก้อคงซาๆไปเองแหละฮะ

นักร้องเกาหลี ผมชอบอยู่คนเดียว คือ ยุนฮา คือ ชอบเพราะ คุณเธอ เก่งจริง ท้องร้องเอง แต่งเอง เล่นเปียโน เต้น แถมน่ารักอีก

ทีแรกเข้าใจว่า เป็นนักร้องญี่ปุ่น เพราะเพลงของเธอที่ฟังครั้งแรก เป็นเพลงญี่ปุ่นฮะ มารู้ทีหลัง ว่าจริงๆ เป็นคนเกาหลี

ก้ออีตอนที่ เซิร์ชหาเพลงในยูทูบ แล้วไปเจอเพลงที่เธอร้องเป็นเกาหลีเข้านั่นแหละ

ไม่ใช่ผมมั่วนะ ว่าสำเนียงเกาหลี กะ ญี่ปุ่นมันคล้ายๆกัน แล้วทึกทักเอาว่าเป็นพลงญี่ปุ่น

แต่ผมฟังรู้ เพราะพอจะอ่านเสียงภาษาญี่ปุ่นได้บ้าง เพราะผมฟังเพลงญี่ปุ่นมา ตั้งแต่สมัย J-Pop ในบ้านเรายังไม่เกิด
ก็ผมอร่อย
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:06:40 AM »

เป็นเรื่องที่ทุเรศแต่จริงที่สุดของประเทศไทยในความรู้สึกผมจริงๆ

โดยเฉพาะพวกโฆษณาเครื่องสำอาง "สวยแบบเกาหลี" ทั้งๆที่คนไทยธรรมชาติ หล่อ สวยกว่าเกาหลี เยอะมากๆ

คือก็ไม่รู้ว่าของพวกนี้มันขายคนประเภทไหนได้นะ แต่น่าจะขายดี

Vice President AVC

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 07:46:21 AM »

ผมคิดว่าคนที่คลั่งใคล้ดาราเกาหลี แสดงว่าเขาต้องมีจุดบกพร่องอะไรบางอย่างเช่น ไม่ได้รักอนุรักษ์ประเทศไทย ไม่อยากให้ประเทศเกาหลีเป็นประเทศเมืองขึ้นของไทยนะครับ
huadoor2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 03:56:26 PM »

โดยเฉพาะพวกโฆษณาเครื่องสำอาง "สวยแบบเกาหลี" ทั้งๆ ที่คนไทยธรรมชาติหล่อ
สวยกว่าเกาหลี เยอะมากๆ คือก็ไม่รู้ว่าของพวกนี้มันขายคนประเภทไหนได้นะ แต่น่าจะขายดี
จริงแท้แน่นอนที่สุดครับท่าน !!
ผมว่าคนไทยตอนนี้ไม่มีจุดยืนที่ชัดเจนอ่ะนะ
เห็นใครเฮไปทางไหนก็เฮไปทางเค้า  โดยลืมไปว่า
จริงๆ แล้วชาวไทยเราหน้าตาดีกว่าชาวเกาหลีเยอะเลย
เน้นว่าหน้าตาดีกว่ากันเยอะ !
เพราะเท่าที่ถามไถ่คนที่เคย
ไปเที่ยวเกาหลีมา  หรือความเห็นตามเว็ปไซด์ของคนที่ไปเที่ยว
เกาหลีมาเนี่ย  เค้าพูดมาเป็นเสียงเดียวกันว่า  คนที่นั่นไม่ได้หน้าตาดี
เหมือนกับศิลปิน K Pop เลยแม้แต่น้อย  เดินไปตามถนน หรือ ห้าง เจอแต่
คนหน้าเหียกๆ ไม่เห็นมันจะหล่อ จะสวย เหมือนนักร้องเลยอ่ะ

ต่างกับบ้านเราครับที่  แค่เดินเข้าเซเว่น เข้าห้าง เดินผ่านอ๊อฟฟิตสำนักงาน
หน้ามหาลัยฯ ก็เจอคนหน้าตาดีๆ (คิดเป็นอัตราเฉลี่ย) เยอะแยะเต็มไปหมดอ่ะ
ภูมิใจคร๊าบ.........บบบ ที่เกิดเป็นคนไทย ย่ะฮู้ !! 

ข้านี่แหล่ะ......ยอดนักเย็ด 7 ตำนาน!!
Macut
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 07:22:07 PM »

ผมชอบเกาหลีนะครับ
1.สวย (เพราะศัลยากรรม ผมรับได้เอาสวยก็พอ)
2.เพลงฟังน่ารัก เร้าใจดีครับ
3.ทำ MV ท่าเต้นดูดี แข็งแรง น่ารักดีครับ

แต่หลัก ๆ เพลงมันสนุกด้วยครับ ถ้าคนไทยทำได้ผมก็ฟังแต่นี่เหมือน ทำแบบขอไปทีอ่ะครับ ดัน ๆ เด็กมาทำเต้นยังไม่ค่อยพร้อมกันเลยอ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 09:24:08 PM โดย Macut » บันทึกการเข้า

hanakaman
AV Devotor (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:15:02 PM »

ผมชอบเกาหลีนะครับ
1.สวย (เพราะศัลยากรรม ผมรับได้เอาสวยก็พบ)
2.เพลงฟังน่ารัก เร้าใจดีครับ
3.ทำ MV ท่าเต้นดูดี แข็งแรง น่ารักดีครับ

แต่หลัก ๆ เพลงมันสนุกด้วยครับ ถ้าคนไทยทำได้ผมก็ฟังแต่นี่เหมือน ทำแบบขอไปทีอ่ะครับ ดัน ๆ เด็กมาทำเต้นยังไม่ค่อยพร้อมกันเลยอ่า

เห็นด้วยครับ  ผมเคยเจอ Yuri วง snsd ตัวเป็นๆ แบบไกล้ๆ ใจแทบละลายเลยครับ
sompoat
AV Professor

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:22:28 PM »

มิได้ วัฒนธรรมคังเรียวที่ขายดีถล่มทลายในช่วง 10 ปีที่ผ่านมานี้ ล้วนเป็นผลงานนวัตกรรมทางการตลาดชั้นยอดของรัฐบาลและกลุ่มบรราัทบันเทิงชั้นนำ ที่วางแผนตั้งเป้าขายวัฒนธรรมคัวเรียวเป็นสินค้าออก และพิสูจน์แล้วว่า ทำได้สำเร็จ....

เรื่องนี้ในแง่การตลาดถือว่าเป็น Mass production ชิ้นใหญ่ที่สุดในโลกเลยครับ ชนิดที่ไม่มีใครหน้าไหนกล้าทำมาก่อน  จากการร่วมมือกันทั้งแนวดิ่งแนวราบของภาคธุรกิจเอกขนภาครัฐ เกิดจากกลุ่มวงการบันเทิงที่พยายามหาทางขายผลงาน เนื่องจากในประเทศตัวเอง ตันแล้ว

ไม่ว่าจะด้านเพลง ด้านหนังจอแก้วจอเงิน ล้วนผลิตกันแบบมีแผนการตลาดที่ชัดเจน ไม่ ปญอ. เหมือนแกรมมั่วอาร์เอ๊งบ้านเรา งานเกาหลีอยู่เหนือคำว่า มอมเมาไปแล้วครับ กลายเป็นล้างสมองโดยสมบูรณ์แบบ

ประกอบกับความสามารถในการเข้าถึงสื่อที่สุดแสนจะง่ายดาย ก็เลยทำให้การตกเป็นเหยื่อวัฒนธรรมคังเรียวง่ายขึ้น

แต่ส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่าด้วยข้อจำกัดมากมายของตัววัฒนธรรมเอง ถ้าไม่มีการปรับแก้กระบวนการขาย อาจจบเร็วได้เช่นกัน เพราะน่าเบื่อ

เหมือนกับสภาพสังคมในเกาหลีเองที่กำลังเพาะบ่มความเฟะจนเกือบได้ที่แล้ว ปัญหาแรงงาน ค่าครองชีพ ยาเสพติด โสเภณี ความเป็นสังคมปิดของวัฒนธรรมคังเรียวก็กำลังใกล้ถึงทางตันเช่นกัน

แต่จุดสำคัญก็คือ ถ้ารากเราไม่แข็งแรง ดังเช่นเด็กหนุ่มสาวที่ตกเป็นทาสทางวัฒนธรรม ก็จะคล้อยตามได้ง่าย แต่จะอย่างไร ก็จะกลับมาหารากเดิมอยู่ดี ช้าหรือเร็วแค่นั้น...

gayana
AV Distinctive (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:11:39 AM »

ผมยอมรับว่าผมชอบเกาหลี  แต่ไม่ได้ชอบดาราหรือหน้าตา

ผมเป็นพวกชอบดูหนังแนว โรแมนติก  รักกุ๊กกิ๊ก  น่ะครับ ซึ่งเกากลีทำออกมาทั้งหนังและละคร ได้ตรงใจผม

ทั้งที่ผมไม่รู้จักดาราบ้านเขาสักคน

ไม่เหมือน ละคร ไทยอ่ะ  อย่างที่เป็นข่าว  ดอกทองสีส้ม หรือดอกส้มสีทอง  นั่นอ่ะ  ผมไม่เคยดูนะ แต่เห็นว่าแรงคนชอบดูจนเป็นข่าว  ผมไม่เห็นว่ามันจะน่าสนุกตรงไหน  หนังไทยละครไทย  จะให้คนดูชอบมันต้องด่ากัน ตบกันแย่งผัวหรือไง

ผมไม่เห็นของเกาหลีจะมีแบบนั้นเลย ก็เห็นเขาตีตลาดแตกทุกที่อ่ะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์