เมษายน 28, 2024, 12:13:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีเก็บหนัง AV ครับ  (อ่าน 2684 ครั้ง)
cacalog
AV DecadonoR++ (VIP)
ปลิงน้อย
*

« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:51:08 PM »

ผมเก็บสะสมหนังมานานแล้วนะครับประมาณตั้งแต่ VCD เริ่มออกมาขายกันเยอะๆ อ่ะครับ แต่เพิ่งจะมาเริ่มโหลดบิทเมื่อประมาณ 4-5 ปีนี่เองล่ะครับ แล้วก็โหลดมาเยอะมาก ดูบ้างไม่ดูบ้าง คราวนี้เลยมีทิปมาฝากกัน สำหรับคอสะสมนะครับ

โปรแกรมที่ใช้คือ Adobe Bridge ครับ ใช้งานได้ดี แล้วก็สวยงามมากๆ
ผมมี external harddisk หลายตัวนะครับ โหลดมาเก็บเรื่อยๆ ตัวไหนเต็มก็เก็บเข้ากรุไว้ แล้วก็เอาตัวใหม่มาโหลดเก็บต่อ
ดังนั้น นางเอกคนเดียวกัน ก็จะไม่ได้อยู่ที่ drive เดียวกัน ผมเลยต้องทำเป็น index ไว้ เพื่อให้หาได้ง่าย ค้นหาได้ และค้นหาแล้วต้องรู้ด้วยว่าเรื่องนั้นอยู่ที่ฮาร์ดดิสตัวไหนครับ

ภาพแรกโชว์ให้ดูนะครับว่าหน้าตาโปรแกรมเป็นอย่างไร ผมจะเก็บปกหนังไว้แทนเรื่องนะครับและแยกโฟล์เดอร์ใหญ่ไว้ตามชื่อ harddrive แต่ละตัว จากนั้นก็ให้โปรแกรมไปอ่านมาทั้งหมด แล้วสร้างมาเป็น logical view ครับ คือเอาปกหนังมารวมกันให้หมด ไม่ว่าจะอยู่ที่ folder ไหน ก็จะได้หน้าตาแบบด้านบน มันก็จะบอกด้วยว่าเรามีทั้งหมดกี่เรื่องแล้ว

จากหน้าเมื่อกี้ เราสามารถ search ได้เลยว่านางเอกชื่ออะไร หรือว่าหนังค่ายไหน รหัสหนัง หรือชื่อเรื่อง เพราะปกหนังแต่ละเรื่องของผมจะเก็บเป็น format แบบนี้ "ค่ายหนัง - รหัส - ชื่อเรื่อง - ชื่อนางเอก"

เราสามารถจะใส่รายละเอียดดาวที่ปกได้ด้วยนะครับ ดาวมาก แสดงว่าชอบมาก มีประโยชน์ตอนค้นหาครับ

เมื่อกดลงไปที่ตัวปกแต่ละเรื่อง ลองมองดูที่มุมล่างสุดครับ จะเห็นว่าหนังเรื่องนั้นเราเก็บไว้ที่ drive ตัวไหน ผมจะวงเล็บไว้ด้านหลัง folder ว่าอยู่ที่ดิสไหน

อีก view นึงที่เราสามารถดูได้ คือเป็นแบบ light table ช่วยให้เราดื่มด่ำกับ collection ของเราได้

อีกหน้าจะเป็นดูแบบ filmtrip หน้านี้จะเน้นดูที่ตัวปกใหญ่ๆ และด้านซ้ายเราสามารถที่จะดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ด้วยว่าตอนนี้เรามี หนังกี่เรื่องแล้ว และเรื่องไหนเราชอบ 4 ดาวมีกี่เรื่อง ชอบมากสุดมีกี่เรื่อง และยังดู tag ที่เราแปะไว้ที่แต่ละปกได้ด้วย ของผมจะใส่เป็นค่ายหนังครับ ยังไม่ค่อยมีเวลาจัดเท่าไหร่

จบละครับ
หลั่ง อสุจิ
....ฝันให้ไกล ไปให้ถึง....
AV Donator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

จะเอาอะไรกับผู้ชายลัลล๊า....

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:12:17 PM »

โห....มืออาชีพเจงๆ....

himitsu
AV Columnist
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 06:38:06 AM »

ขอบคุณครับ
ลองใช้แล้วเยี่ยมครับ 
แต่มันติด เรื่อง ลิขสิทธิ์ อะครับ

ผมเลยไปใช้ picasa แทนครับ ก็พอใช้งานอยู่ได้บ้าง
ใช้หลักการคล้ายๆ กันครับ เก็บรูปไว้ในโพลเดอร์ รวม
แล้วเอาเข้าในโปรแกรม มันก็ใช้ค้นหาได้ครับ
แต่ไม่ดีเท่า 
แค่มันฟรี เท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 08:12:50 AM โดย himitsu » บันทึกการเข้า

koykok
AV Devotor (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:27:28 AM »

ยอดเยี่ยมจริงๆๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์