มิถุนายน 01, 2024, 06:36:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ### ถ้าสมมุติว่าไม่มีโลกใบนี้อยู่แล้ว เราจะไปอยู่ที่ไหนกันหรอ??? กระทุ้จากพันทิปจ้า  (อ่าน 4999 ครั้ง)
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:26:58 PM »

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X12559822/X12559822.html

วิทยาศาสตร์ เริ่มใกล้พบความจริงเข้าไปทุกทีแล้วครับ เสียดายสารคดี
ในยูทูปเรือง "เราคือใคร" ถูกลบออกไปหมดโดยเจ้าของลิขสิทธิ์ครับ
อยากให้ดูเรื่องนี้ครับ เขาอธิบายเรื่อง Neuroscience และการทดลองต่างๆ
สรุปได้คร่าวๆว่า เราไม่ใช่เจ้าของความคิดของตัวเองครับ แต่
เราถูกสั่งให้คิด ลองค้นคลังกระทู้เรือง Freewill ดูครับ จากการทดลองอาสาสมัคร
โดยให้เลือกสีของลูกบอล สมองเลือกสีของลูกบอลไปก่อนหน้าที่เราจะตัดสินใจ
เลือกครับ นั่นก็หมายความว่า ทุกอย่างถูกกำหนดไว้ต้้งแต่ต้นแล้วครับ
ภาษาอังกฤษอ่านได้ที่นี่ครับ
http://www.nature.com/neuro/journal/v11/n5/full/nn.2112.html

ในสารคดีกล่าวถึง เราถูกสร้างจินตนาการตั้งแต่เด็กๆ โดยในความเป็นจริงแล้ว
เราไม่ได้เห็นสี่เหลี่ยม เราไม่ได้เห็นวงกลม แต่จริงๆแล้ว เราสร้างจินตภาพขึ้นมาเอง
ทั้งหมด มีการทดลองเรื่องภาพลวงตาให้ดูครับ สิ่งที่เราเห็นที่จริงแล้วไม่ได้เป็นอย่าง
ที่เราเห็นจริงๆทั้งหมดเลยครับ
       ทุกท่านเคยฝัน และในฝันก็เหมือนความจริงหมด ฝันว่าถูกแทง ในฝันก็เจ็บสุดๆ
ฝันได้สัมผัส ก็มีอาการฝันเปียก ก็เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นในฝันนั้นมันเหมือนกับความจริง
ทุกประการ ดังนั้น ...... ทราบไหมครับว่า ตอนที่ท่านกำลังอ่านอยู่นี้ ท่านไม่ได้ฝัน
และแน่ใจหรือครับว่า ที่ท่านอ่านอยู่นี้ มีคนคุยอยู่กับท่าน ถ้า Neuroscience  ถูกต้อง
นั่นก็หมายความว่า ไม่มีใครคุยอยู่กับท่านครับ ที่ท่านอ่านอยู่นี้ เป็นสิ่งที่ท่านสร้างขึ้น
มาเองทั้งหมดทั้งถามและตอบ ผมเองก็ไม่มีตัวตนครับ ท่านเป็นคนสร้างผมขึ้นมาเอง
        โน๊ตบุคส์ที่วางอยู่ข้างหน้า มีจริงหรือไม่ ท่านไม่แน่ใจก็เลยเอามือไปสัมผัส
อ่อ...มันแข็ง มันร้อน แสดงว่ามันมีอยู่จริง แต่...เดี๋ยวก่อนครับ ทั้งหมดเป็นประสาท
สัมผัสครับ เมื่อท่านไม่เชื่อสายตาตัวเอง แต่กลับไปเชื่อประสาทสัมผัส มันควบคุม
ด้วยสมองก้อนเดียวกันหมด ดังนั้น การสัมผัสก็เชื่อไม่ได้ว่า สิ่งนั้นมีอยู่จริง การหยิก
ตัวเองเพื่อทดสอบว่าไม่ได้ฝัน ก็ใช้ไม่ได้ผลครับ เพราะในขณะที่่ท่านฝัน ท่านก็รู้สึก
เจ็บเท่าๆกันกับตอนที่ท่านตื่นอยู่ แล้วอะไรคือความจริง อะไรคือความฝัน ลองศึกษา
เรื่อง Neuroscience  ดูครับ
        ในสารคดีกล่าวถึง การใช้ยา LSD ครับ เพื่อให้สมองเสียการควบคุม หรือพูด
ง่ายๆก็คือ ไม่ให้สมองออกความคิดหรือสั่งความคิดออกมา และผู้ทดลองก็ได้เจอ
กับเหตุการณ์ที่ไม่ใช่ความจริง
         และก็มีการทดลองหยุดสมองโดยการนั่งสมาธิครับ ให้ตรึงอารมณ์ไว้ที่จุด
เดียวจนอยู่ในอารมณ์เดียว สมองหยุดคิดทั้งหมดซึ่งได้ผลแตกต่างกับการใช้ยา
LSD ครับ 
     การใช้  LSD นั้น พบว่า สมองส่วนหนึ่งหลับครับ อีกส่วนหนึ่งตื่น และสมอง
ส่วนที่หลับนั้น เกิดการฝันขึ้นครับ (วัดจากคลื่นสมอง) แต่การทดสอบโดยตรึง
อารมณ์ไว้ที่เดียวนั้น สมองหยุดการทำงานทั้งหมดครับ และพบว่า ภาพที่เราเห็นจริง
นั้น ไม่เหมือนตอนที่สมองทำงานครับ เช่น ไม่มีความมืด ถึงจะอยู่ในที่มืดสนิทก็ตาม
ทุกอย่างสว่างหมด ดังนั้น บางที อาจไม่มีกลางวันกลางคืน สมองเป็นตัวควบคุมให้
เห็นว่า ต้องพักผ่อนต้องนอนหลับ ก็ได้ครับ
       ดังนั้น ที่ท่านถามมาว่า ถ้าโลกไม่มี แล้วเราจะอยู่ที่ไหน ...... ถ้าอ่านถึงตรงนี้
ต้องถามตัวเองกลับว่า ที่จริงแล้ว โลกที่กำลังอาศัยอยู่นี่มีจริงหรือไม่ คนที่เดินสวน
ท่านไปมาในแต่ล่ะวัน มีตัวตนจริงหรือไม่ เพราะท่านไม่เคยได้คุยกับคนเหล่านั้นเลย
และอย่าลืมครับว่า บางที ท่านอาจเป็นคนสร้างผมขึ้นมาเองก็ได้.......

จากคุณ   : สองนิ้วชี้
ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:43:13 PM »

น่าคิดๆ

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
Vice President AVC

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:21:49 PM »

อยู่บนดาวนาเม๊กครับ ^o^ ที่นั้นมันขอพรได้ สุดยอดไปเลย อิอิ ^o^ 
deedeejaa
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:25:28 AM »

แมททริซ์ อ่ะเปล่าเนี่ย
Fuck Star
Hard Fucker! Bitches n' Slut
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 05:05:16 PM »

ยังกะ The Matrix
ผมว่าพุทธศาสนาเนี่ยมันโคตรวิทยาศาสตร์เลยนะครับ
ผมจะรอดูวันที่พุทธศาสนากับวิทยาศาสตร์รวมเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันเราคงจะไขปริศนาหลายๆอย่างได้อย่างเช่นโลกหลังความตายไรเงี้ยครับ เเต่ขอขอบคุณท่านรองนะครับที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 05:09:31 PM โดย Fuck Star » บันทึกการเข้า

XIIIs
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:32:41 PM »

ล้ำลึกมาก แต่สงสัยอยู่อย่าง ถ้าสิ่งต่างๆเกิดจากสมองของ"ผม" ถ้างั้นแล้วทำไมเวลาอยากได้สิ่งของต่างๆถึงไม่ได้เลยครับ
LOL
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:33:43 PM »

การรับรู้ทุกอย่างมันเกิดที่สมองเราครับ สมองดับ ทุกอย่างก็ดับตามไปด้วย

ผมเชื่อว่าโลกหลังชีวิตนี้ไม่มีอะไรเลย เราตายทุกอย่างก็จบครับ

ไม่มีคุณ ไม่มีผม ไม่มีอะไรอีกแล้ว ไม่มีแม้แต่ความรู้สึกว่า ตัวเรา มีตัวตน
super
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:06:31 PM »

ทุกอย่างเป็นอนัตตาไงครับ ไม่มีอยู่จริงทุกสิ่งสมมติขึ้น อาเมน   
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 05:29:31 AM »

ทุกอย่างเป็นอนัตตาไงครับ ไม่มีอยู่จริงทุกสิ่งสมมติขึ้น อาเมน   

คิดเหมือนพี่เลยจ้า ทุกอย่างเป็นเรื่องสมมุติขึ้น สุดท้ายเหลือเพียงความว่างเปล่าจ้า
คนไม่ดี Ver.AVC
AV Devotor (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:00:00 PM »

คนที่เป็นนักคิดบางคนเขาก็พยายามคิดนอกกรอบ แล้วเชื่อว่ามันต้องจริง แล้วก็พยายามหาหลักฐาน
เรื่องนี้ ทฤษฎีเขา คือ ทุกอย่างเกิดจากจิตนาการ พยามคิดแหวกแนวจากทุกอย่างจริง ฝันคือจิตนาการ
นอกจากเรื่องนี้ ยังมีอีกหลายเรื่องที่เขาพยายามจะคิดแหวก อย่างโลกนี้ไม่มีสี คนเ็ป็นข้อมูล ฯลฯ
สุดแท้เขาจะคิด ถ้าเขาเชื่อว่า นรกมีจริง เขาก็หาเหตุผล 108 มายืนยันสร้างเป็นทฤษฎีได้
หน้า: [1] 2 พิมพ์