เมษายน 28, 2024, 02:55:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีใครใช้การ์ดจอ QUADRO P620 มั้ยครับ  (อ่าน 1712 ครั้ง)
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 02:26:26 PM »

การ์ดจอตัวเก่าผมมีอาการเริ่มใกล้จะลาโลกแล้ว กำลังคิดจะเปลี่ยนไปใช้การ์ดจอตัวใหม่ ซึ่งหลักๆคือ

1. เอาไว้ตัดต่อวิดีโอด้วยโปรแกรม Sony Vegas
2. เอาไว้แคปเจอร์หนังที่ซื้อจาก R18 DMM Mgstage ด้วยโปรแกรม Mirillis action
3. ช่วยให้การrenderงานเร็วขึ้น และแคปเจอร์หนังความละเอียดสูงโดยไม่กระตุก

คิดว่า  QUADRO P620 2GB DDR5 พอใช้มั้ยครับ เพราะผมคงไม่ซื้อแพงกว่านี้แล้ว
หรือมีท่านไหนมีความรู้พอจะแนะนำรุ่นอื่นได้ รบกวนด้วยครับ

สเปคคอมผม
cpu core i7
Ram 16 GB
ฮาร์ดดิสค์ใช้ SSDของซัมซุง 2 ตัว ตัวนึงเป็นตัวรันระบบ ตัวนึงใช้ตัดต่อ

Hiryo

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 07:40:44 PM »

หมายถึงนี่คือ QUADRO รุ่นราคาต่ำที่สุดแล้วครับ 6 พันบาท ถ้าตัวเลขสูงกว่านี้ก็ หลัก15,000+ขึ้นเลย

หลักๆอีกอย่างคือผมไม่เล่นเกมด้วยครับ เลยไม่เอา GTX

แต่ถ้ามีคนใช้ GTX แล้วคิดว่าดี ก็แนะนำได้เลยครับ ในราคาการ์ดจอ 6,000 บาท

เกณฑ์ในการเลือกคือ

1. ใช้ตัดต่อวิดีโอด้วยโปรแกรม sony vegas
2. ใช้แคปเจอร์วิดีโอ ด้วยโปรแกรม Mirillis action
3. ไม่ใช้เล่นเกมส์ ไม่สนใจเกมส์
4. ใช้แล้วเร่งความเร็วในการเรนเดอร์งานได้ แคปเจอร์วิดีโอได้ภาพสีสวยสดชัด ไม่กระตุก

ถ้ามีคนชอบเล่นแบบผมก็คงดี มีอะไรจะได้คอยแนะนำกันครับ เหมือนโดดเดี่ยวผู้เดียวดายเลย 
Hiryo

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 07:42:03 PM »

ปล ที่เขาๆคุยกันส่วนใหญ่คือ เขาใช้เล่นเกมส์ครับ
play...

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 05:07:20 PM »

ผมใช้ GTX เล่นเกมนี่แหละ ดูหนัง ตัดต่อ แคปเจอร์ ก็ไม่มีปัญหานะครับ
คิดว่า QUADRO P620  ก็น่าจะเหมาะกับการใช้งานแบบนั้นมากกว่า 

อย่างเวลาดูหนังหรือแคปเจอร์  การ์ดจอเกมก็ช่วยทำให้เล่นไฟล๋ลื่นไม่กระตุกสีสวยเหมือนกัน  ถ้าเทียบกับไม่มีการ์ดจอเลย
ผมว่าถ้าอยากใช้ QUADRO P620 ก็จัดเลยไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  ส่วนถ้าอยากประหยัดการ์ดจอเกมก็ยังพอตอบโจทย์

ปล.ในงบ6000ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร ถ้าไม่ได้ไปยุ่งกับไฟล์ระดับ4K
Hiryo

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 06:35:41 PM »

จัดมาแล้วครับ แต่เป็นอีกตัว พรีวิวภาพลื่นไหล ไม่มีกระตุก ถึงจะมีเอฟเฟคหลายเลเยอร์

และก็เอามาแคปเจอร์วิดีโอ จากก่อนนั้นมีกระตุกบางชอต ตอนนี้ไม่มีกระตุกเลย จัดว่าพอใจมาก
play...

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 07:47:35 PM »

เลือกถูกแล้วครับ ที่เอาการ์ดจอทำงานมาใช้งาน 

ใช้งานพวกนี้(ตัดต่อ)การ์ดเกมมันช่วยได้แค่พื้นฐานมันไม่ได้รันเต็มที่แบบการ์ดทำงาน
หน้า: [1] พิมพ์