มิถุนายน 01, 2024, 09:46:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คลาวด์ vs ฮาร์ดดิกส์  (อ่าน 16983 ครั้ง)
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 09:10:47 AM »

พูดถึง HDD อยากสอบถามผู้รู้หน่อยว่าการที่ PC ของเรามันโหลดบ่อยๆนานๆ มีผลทำให้ HDD เจ๊งง่ายมั้ย?ครับ?

ผมทำพังไปประมาณปีกว่าๆต่อ 1 ลูก ก็เลยรู้สึกทะแม่งๆ (เป็นสายโหลดไว้ก่อนถ้าถูกใจ ดูไม่ดูอีกเรื่องนึง 555) ตอนหลังนี้ใช้ SSD เป็นหลัก หวังว่าจะเสียหายยากขึ้น แต่ปัญหาคือมันมีเนื้อที่น้อยทำให้โหลดไม่นานก็เต็มเลยต้องเอาไปฝากไว้ที่ External HDD

ทีนี้ผมคิดว่าถ้าเราเอาหนังมาดูผ่าน Ext HDD มันก็จะทำให้เขาทำงานหนักเกินไปมั้ยครับ? เพราะตามธรรมชาติของนักดูหนังโป๊ มันจะ Fast Forward กันเยอะหน่อย ก็เลยคิดว่าถ้าอยากดูเรื่องไหนก็โหลดจาก HDD ลงมาไว้ใน SSD ในเครื่องแล้วค่อยดูให้หนำใจ เพื่อนๆคิดว่าแบบนี้จะถนอมรักษา HDD ไว้ได้ดีกว่ารึเปล่าครับ? รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ของผมใช้งานอย่างนี้นะ เครื่องโหลดบิทเป็น SSD โหลดเสร็จเอาไปเก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์ External (มีอยู่ 4 ลูก) ใช้มาจะ 10 ปียังไม่มีตัวไหนเสีย (แต่ฮาร์ดดิสก์พอเกิน 3 ปีจะเปลี่ยนลูกใหม่นะ) เคยใช้คอมที่เป็นฮาร์ดดิสก์โหลดบิทอยู่ 3 ปี แล้วก็เปลี่ยนเป็น SSD เลยยังไม่ทันเสียเช่นกัน..
ไม่รู้ใครบอก SSD ใช้ไปนานๆแล้วจะช้าลง ผมใช้มา 8 ปีกว่าละ (แมคบุ๊ค) ยังไม่เห็นมันช้าลงเลย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2019, 09:12:28 AM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

AVvintageFAN
AV Dedicator (VIP)
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:57:46 AM »

ขอบคุณท่าน Hiพyo และท่าน jakkajee ครับ สรุปว่าผมดำเนินทางแนวนี้ก็น่าจะปลอดภัยที่สุดคือ ใช้ SSD เป็นตัวโหลดแล้วเอาไปเก็บใน HDD ขั้นตอนวุ่นวายหน่อยแต่เชื่อว่าไม่มีใครรังเกียจสำหรับนักสะสม 5555
zulliwan
เหลือบไร

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 03:10:14 PM »

ผมว่า น่าจะให้ web ไปซื้อ TEAM DRIVE แล้ว ให้ user ที่ สมัคร VIP ได้ใช้กันนะครับ

share ห้องกลาง  กับ ห้อง ส่วนตัว ไว้ แล้ว ห้องกลาง ให้ช่วยกัน up ตามรหัสหนัง จะได้ แบ่งๆกัน
ขุ่นแม่ยูกิริน
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 07:09:29 PM »

ผมซื้อที่ละสองลูก ลูกนึงใช้ อีกลูกเก็บ ทั้งสองลูกไฟล์เหมือนกัน แล้วคอมพีซี ใช้เครื่องสำรองไฟ เพื่อกันไฟกระชากด้วยครับ HDD จึงมีอายุยืน

icezy01
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 09:28:54 PM »

ผมนี่เคยล่ะตอนนั้นเก็บใน wd green 2tb คิดไว้ว่ายังไงก็ไม่เต็ม เริ่มสะสมตั้งแต่ม2 เก็บแต่รูป แล้วก็คลิปหลุดไฟล์ .3gp ที่เมื่อก่อนไฟล์มันเล็กมาก อย่างมากสุด 100mb ก็เยอะมากแล้ว แล้วที่สำคัญนั้นผมเก็บแต่พวกแนวชุดเงาๆ ชุดหนัง latex shiny ทำให้ hdd ผมยังไงมันเพียงพออยู่แล้ว แต่หลังๆมาเน็ตเริ่มเพิ่มความเร็วมากขึ้นทำให้ hdd เหลือความจุน้อยลงจนสุดท้ายก็เต็ม
ทำให้ต้องลบหนังที่ไม่ค่อยได้ดูออก ตอนนั้น cloud ก็ยังไม่ดังมาก ผมเลยใช้ dropbox เพราะสามารถฝากได้หลาย GB ผมเลยฝากรูปไว้ที่นี่ จนมาถึงวันนึง hdd 2tb ที่ผมได้เก็บหนังที่รักไว้นั้นพัง เปิดไม่ติด รู้สึกเฟลโคตรๆๆ อุตส่าเก็บมาตั้งนาน มาพังตอน ม.4-5 เสียดายมากถึงมากที่สุด หลังจากนั้นผมได้ซื้อ hdd มือสองมาสองลูกขนาด 2tb เก็บแบบสำรองให้เหมือนกันทั้ง 2 ลูก
แรกๆก็ขยัน หลังๆมานานๆถึงใส่เข้าไปใช้มาจนถึงประมาณปี 1 ตอนนั้นเริ่มว่างเพราะต้องรอมหาลัยเปิด เน็ตในมหาลัยต่อสายแลนแบบว่าโคตรเร็วตอนนั้น 100/100 ได้(ถือว่าเร็วมาก ณ เวลานั้น) ผมเลยศึกษาเรื่องการโหลดไฟล์ ftp และไปใช้พวก colo ตอนนั้นเปรมมาก เริ่มหาหนังโหลด แต่โหลดแบบไม่ใช่ hd เพราะไฟล์มันใหญ่แล้ว hdd เรานั้นก็ความจุน้อยซึ่งเราใช้ mbp
แล้วเปลี่ยน hdd เป็น ssd เป็นของ samsung pro 256gb ราคาตอนนั้นก็เกือบ 8 พัน และถอดช่องใส่ dvd ออกแล้วเปลี่ยนเป็นช่องใส่ hdd แทนแล้วซื้อ 1tb โหลดมาก็เก็บไว้ใน hdd ลูกใหญ่จนหลังๆขี้เกียจไม่ได้ใส่ สุดท้าย hdd 1tb ใน mbp นั้นเปิดไม่ติด คิดในใจว่าทำใจล่ะ หนังหายไปบ้างแต่ก็ไม่เยอะ แต่ที่ไหนได้ดันไปหายไอหมวดที่เราชอบอีกโคตรซวยคือมาไม่ครบ หายไปหลายเรื่องมาก จนตอนหลังเริ่มทำงานก็เก็บเงินไปซื้อ 6tb ตอนนั้นได้มาถูกเพราะเป็นของกล้องสีม่วงประกันจีน ได้มาลูกละ 3 พันกว่าๆ เก็บไปได้พักนึงก็รู้สึกว่าถ้าหากเราเก็บไว้
ลูกนี้ลูกเดียวแล้วเกิดมันพังอีกนี่ลาจากวงการแน่นอน ก็เลยหา cloud ได้ซื้อแบบฝากไม่จำกัดเจ้านึง ได้แบบ account ของเราเลยฝากไปทั้งหมดใช้เวลาหลายวันมากกว่าจะครบแล้วถึงสิ้นเดือนก็ออก
2tb 3tb มือสองมาหา cycle น้อยๆแล้วก็ขายลูก 6tb ไปแล้วก็เริ่มหาหนังแบบ FHD มาใส่ ทีนี้แหละเต็มโคตรเร็ว แล้วก็เริ่มชอบหลายๆแนว cosplay uniform ทั้งหมดที่ออกแนวผ้าเงาๆ ลามไปถึงพวก fancam เกาหลีแรกๆก็โหลดแบบ FHD แต่ตอนหลังได้จอดีก็เลยโหลดแบบ 4K เลยไฟล์ใหญ่อีก ทีนี้เต็มเร็วเลย โหลดพวก Cosplay ตาม Event ต่างๆใน yt พวกเต้น coyote โคฟ ผมโหลดแต่พวกผ้าเงาๆนะ Shiny Latex ไฟล์มันเลยไม่เยอะแต่ตอนนี้ไฟล์ผมรวมๆก็ประมาณ 20TB กว่าแล้ว555 มีเงินก็ทยอยซื้อ hdd ไว้พวก 2TB 3TB ถ้าใครจะจัดของใหม่ก็แนะนำ 4TB ไปเลยราคาต่อ GB จะคุ้มที่สุด ส่วนวิธีการฝากของผมอยู่ตอนต่อไปนี้

สเตปการสำรองไฟล์ของผม(เอาไปใช้ได้นะ)
1.โหลดที่ไหนก็รีบเก็บไว้เป็นหมวดหมู่ก่อนใน hdd
2.สำรอง hdd อีกลูกถ้าเป็นหนังที่ชอบ
3.ฝากไว้กับ cloud หลายๆที่พวก shared drive ของ google ที่ขายๆกันอยู่(แต่ปลิวบ่อยต้องซื้อหลายๆเจ้า)
4.ซื้อรายเดือนไปกี่ 100GB ไว้เก็บหนังที่ชอบมีให้เลือกหลาย plan
5.ซื้อแบบ gsuite ไปเลย ฝากได้ไม่จำกัดiายเดือน 300 บาท รายปี 3000 บาท(ปีคุ้มกว่า)
ใครชอบระบบ cloud ลองศึกษาพวก rclone ดูครับมีการฝากไฟล์ข้าม platform ได้โดยไม่ต้องผ่านเครื่องเรา สะดวกดี
ทุกวันนี้ผมใช้เน็ต 400/400 ปรับ swap ที่ 300/500 อัพเพลินเลย
YUYUYUYU
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 11:34:43 PM »

ผมว่า น่าจะให้ web ไปซื้อ TEAM DRIVE แล้ว ให้ user ที่ สมัคร VIP ได้ใช้กันนะครับ

share ห้องกลาง  กับ ห้อง ส่วนตัว ไว้ แล้ว ห้องกลาง ให้ช่วยกัน up ตามรหัสหนัง จะได้ แบ่งๆกัน
นี่ไงครับ
กดสมัครตรงนี้
AV_PENDORA
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 01:04:13 PM »

ผมอาจเป็นพวกหัวเก่า ถ้าไม่อยู่กะตัวผมถือว่าไม่ปลอดภัย ถ้าขึ้นออนไลน์ ต่อให้คราวน์ก็เช่าเค้าอยู่ สุดท้ายเค้ามีสิทธิทำลายกฏได้แล้วเราจะฟ้องเค้าข้อหาลบหนังโป๊นี่คงไม่ไหว คราวน์ในความคิดผมคือความชั่วคราว hdd แม้ไม่จิรังแต่เราจะรู้อาการครับถ้ามันมีอาการแบด อาการเสื่อม มันจะมีการส่งสัญญานมาก่อน ส่วนใครที่ black hat จริงๆคงคิดไว้แล้วละว่าอันไหนควรดูแลยังไง
matok
ปลิงควาย

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 01:50:52 PM »

Everything
Everywhere
HD Thumbdrive SSD Cloud... 55555
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์