มิถุนายน 12, 2024, 02:54:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการดู AV ผ่านแว่น VR ด้วย [Oculus Quest 2]  (อ่าน 35334 ครั้ง)
uni234
AV Dedicator (VIP)
ปลิงน้อย

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 03:01:46 PM »

ใช้นานๆ ปวดเมื่อยตาบ้างไหมครับ
fatalframe
AV DecadonoR++ (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 03:14:50 PM »

คนใส่แว่นสายตามีปัญหามั้ยครับ?

ช่วยแนะนำเกมน่าสนใจหน่อยสิครับ  Grin

สำหรับผมใส่แว่นตามีปัญหาที่ความไม่สะดวกในตอนใส่และตอนถอดแว่นครับ(แว่น VR จะไปเกี่ยวแว่นตาบางครั้งแว่นหลุด) บางคนจึงไปตัดเลนส์ใส่กรอบเข้ากับแว่น VR ติดไว้เลยซึ่งราคาค่อนข้างสูงเหมือนกัน

ส่วนเกมถ้าที่นิยมเล่นกันก็ beat saber ครับ (ยืนฟันบล็อก หลบหลีกตามเสียงเพลง)
ส่วนผมเล่นตีปิงปอง ตกปลา เน้นเกมที่ไม่มีภาพหรือการเดินเคลื่อนไหวเยอะ เพราะเล่นไปสักพักจะมึนหัวครับ ส่วนใหญ่เอามาดูหนัง VR เป็นหลัก
Aze
AVLOVER
AV Distinctive (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 04:05:13 PM »

สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ  ตัวแว่นต้องต่อกับพีซีเสมอเหรอครับ สามารถลิงก์กับแอปในไอแพดได้มั้ยครับ

Oculus Quest 2 จะเป็นแว่นที่ออกแบบมาให้เล่นแบบไร้สายครับ
จะมีต้องต่อสายบ้าง เช่น ตอนจะตั้งค่าแบบลึกๆหรือโหลดไฟล์ใส่แว่น

ถ้าเป็นรุ่นเก่ากว่าจะต้องต่อสายไว้ตลอด

คนใส่แว่นสายตามีปัญหามั้ยครับ?

ช่วยแนะนำเกมน่าสนใจหน่อยสิครับ  Grin

ในกล่องจะมีกรอบพิเศษสำหรับคนใส่แว่นแถมมาครับ
เป็นกรอบด้านในที่เพิ่มระยะห่างของตากับจอภาพ ทำให้มีที่ว่างสำหรับแว่นตา
https://www.youtube.com/watch?v=n_u0DMMlYAU&t=78s

เกมปกติผมเล่นพวก
ยิงซอมบี้ Arizona Sunshine, Zombieland
เพลง Beat Saber, Pistol Whip
วันไหนอยากสดใสก็พวก Fruit Ninja 1-2

ใช้นานๆ ปวดเมื่อยตาบ้างไหมครับ

ส่วนตัวผมหลังจาก30-40นาทีไปจะเริ่มแสบตาเลยต้องพักครับ (ซึ่งผมว่าก็เป็นเวลาที่เหมาะสมดีสำหรับการเล่นเกมหรือดูหนังVR)
sung5
ปลิงน้อย

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 04:42:24 PM »

ผมซื้อ Oculus Quest 2 มาจะดูว่า AV VR เป็นยังไง
ตอนดูครั้งแรกตื่นเต้นมาก เห็นแบบชัดๆ ทั้งหน้าตา รูปร่าง
แต่พอดูไป 2-3 ครั้งก็เบื่อแล้ว มีแต่มุมมอง 1:1
แล้วก็กลับมาดูผ่านจอคอมเหมือนเดิมครับ
อยากจะดู AV VR แบบมุมอื่นๆดูบ้าง

ถ้าเพื่อนสมาชิกชอบดูแบบ 1:1 ตามที่ท่าน Aze รีวิว
ก็จัดเลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

เรื่อง Games ที่มีก็ไม่ใช่แนวที่ชอบ
แถมไม่ค่อยมี demo ให้ทดลองก่อน
มีแต่ให้ซื้อเลย ถ้าไม่พอใจขอคืนเงินได้
แต่ต้องเล่นไม่เกินกี่นาทีตามที่กำหนด

พอเอาไปดู Youtube VR แบบ 360 องศา
เลือกคุณภาพแบบสูงสุด
ดูผ่านแว่น VR ภาพก็ไม่คมชัดอย่างที่คิด
ดูผ่านมอนิเตอร์ FULL HD ภาพยังคมกว่าอีกครับ

ไม่เล่นในห้องแอร์ ไม่นานเหงื่อเต็มหน้าครับ

ตอนนี้ Oculus Quest 2 ก็เก็บอยู่ในกระเป๋ามาหลายเดือนแล้ว
นั่งรอ Meta พัฒนา Metaverse ว่าจะเป็นยังไง
halflife3733
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 04:57:27 PM »

ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ
kram
AV Donator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 08:41:56 AM »

สอบถามนิดคับ

ไฟล์ 2K 9GB กับ 4K 16GB ดูแล้วต่างกันมากมั๊ยครับ บางทีไม่อยากโหลดนาน
Aze
AVLOVER
AV Distinctive (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 02:02:27 PM »

สอบถามนิดคับ

ไฟล์ 2K 9GB กับ 4K 16GB ดูแล้วต่างกันมากมั๊ยครับ บางทีไม่อยากโหลดนาน

หนัง2Kถ้าผมจำไม่ผิดจะเป็นพวกที่ออกแถวปี2018 เคยลองดูแล้วไม่ไหวครับ(ส่วนตัว)
หลังจากนั้นผมไม่แตะหนังที่ออกก่อนปี2020อีกเลย
ถ้าไม่อยากโหลดนานแนะนำหาพวก4Kนี่แหละครับ เรื่องที่มีหลายๆตอน
พาร์ทเล้าโลมบางเรื่องขนาดแค่2-4GB เลือกโหลดพาร์ทเดียวพอเอามาลองก่อน ถ้าชอบก็ค่อยเสียเวลาหน่อยโหลดทั้งเรื่อง
earth410
Urara Kanon supporter!
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

うららりぼん🎀

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 02:19:27 PM »

ขอบคุณสำหรับการรีวิวนะครับท่าน

ติดตามน้อง Urara Kanon สาววัยใสหัวใจ vegan ได้ที่
https://twitter.com/kanon_ura2_life

jakkajee
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 03:44:14 PM »

ในกล่องจะมีกรอบพิเศษสำหรับคนใส่แว่นแถมมาครับ
เป็นกรอบด้านในที่เพิ่มระยะห่างของตากับจอภาพ ทำให้มีที่ว่างสำหรับแว่นตา
https://www.youtube.com/watch?v=n_u0DMMlYAU&t=78s

เกมปกติผมเล่นพวก
ยิงซอมบี้ Arizona Sunshine, Zombieland
เพลง Beat Saber, Pistol Whip
วันไหนอยากสดใสก็พวก Fruit Ninja 1-2

ขอบคุณครับ 👍

ผมซื้อ Oculus Quest 2 มาจะดูว่า AV VR เป็นยังไง
ตอนดูครั้งแรกตื่นเต้นมาก เห็นแบบชัดๆ ทั้งหน้าตา รูปร่าง
แต่พอดูไป 2-3 ครั้งก็เบื่อแล้ว มีแต่มุมมอง 1:1
แล้วก็กลับมาดูผ่านจอคอมเหมือนเดิมครับ
อยากจะดู AV VR แบบมุมอื่นๆดูบ้าง

นั่นสิ น่าจะทำแบบ เหมือนเราเป็นผู้ชมเข้าไปนั่งชมในห้อง แบบเดินดูหลายๆมุมตอนเอากันอะไรแบบนั้นก็น่าจะได้อารมณ์เหมือนกันนะ 😀
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2022, 03:48:59 PM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

gon38
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 03:47:10 PM »

2ต่อ1  3ต่อ1  ก็มีนะ  ชอบอยู่เรื่องนึง เหมือนนางเอกชวนเพื่อนมารวมวงกินเหล้า  คุยไปเพลินๆเพื่อนไปแอบไปนอน
นางเอกก็มาชวนฟิชชิลิ่งกันแบบแอบๆ เรื่องนี้ก็เพลินสมจริงดี  มุมมองทำได้ดีมาก ขนาดดูจากแว่น vr ก๊องแก๊งธรรมดา
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7 พิมพ์