เมษายน 29, 2024, 09:37:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีติดตั้ง FFMPEG และการใช้งานเบื้องต้น  (อ่าน 19470 ครั้ง)
mtb11
AV Dedicator (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2022, 01:10:33 AM »

Grin Grin Grin Grin ขอบคุณ จขกท. นี้มาก ๆ นะครับ ตัด video ง่าย ๆ ไม่ต้องง้อโปรแกรมที่กินทรัพยากรเยอะ ๆ แล้ว

ลองใช้การตัดไฟล์แล้ว ผ่าน ครับ  Cool

แต่ผมลองแปลงไฟล์ MKV --> MP4 ขึ้น error ว่า input.mkv: No such file or directory  Undecided

แบบนี้ต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ Wink

ถ้าติดตั้งตามขั้นตอนถูกแล้ว ลอง
โค๊ด:
ffmpeg -i input.mkv -c copy -c:a copy output.mp4

บางไฟล์มันต้องกำหนด
อ้างถึง
-c:a copy
เข้าไปด้วย เพื่อลอกไฟล์เสียง ไม่งั้นมันจะเอ๋อ
ขอบคุณมากครับ ลองใช้ script ตามที่แจ้งมา ทำได้แล้วครับ  Grin
gatza2009
AV Donator (VIP)
พยาธิตัวเหงียน

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 12:48:56 AM »

สวัสดีครับ ขอสอบถามครับ พอดีจะทำ Hardsub ครับ

ลองใช้ script ของท่านอบเชย ทำ hardsub .mp4 กับ .ass ครับ

มันขึ้น error ว่า 10 bit encode not supported ครับ

ตอนนี้แก้โดยการเปลี่ยนจาก -c:v h264_nvenc เป็น -c:v libx264 ก็ติดปัญหา profile ไม่ผ่าน (error แจ้งว่า high profile ไม่ support libx264 ) เลยลบหมดเลย เอาแค่ ชื่อไฟล์ ชื่อไฟล์ซับ -c:v libx264 แล้วก็ชื่อ output ครับ

ไม่รู้ว่าแก้ปัญหาได้ถูกจุดหรือเปล่า รบกวนช่วยมาดูหน่อยครับผม
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 01:16:32 AM »

สวัสดีครับ ขอสอบถามครับ พอดีจะทำ Hardsub ครับ

ลองใช้ script ของท่านอบเชย ทำ hardsub .mp4 กับ .ass ครับ

มันขึ้น error ว่า 10 bit encode not supported ครับ

ตอนนี้แก้โดยการเปลี่ยนจาก -c:v h264_nvenc เป็น -c:v libx264 ก็ติดปัญหา profile ไม่ผ่าน (error แจ้งว่า high profile ไม่ support libx264 ) เลยลบหมดเลย เอาแค่ ชื่อไฟล์ ชื่อไฟล์ซับ -c:v libx264 แล้วก็ชื่อ output ครับ

ไม่รู้ว่าแก้ปัญหาได้ถูกจุดหรือเปล่า รบกวนช่วยมาดูหน่อยครับผม

แบบด้านล่างนี่ได้ไหม ผมลองของผมแล้วมันได้แหะ แต่นานมาก

โค๊ด:
ffmpeg -i input.mp4 -vf subtitles=inputsubtitle.ass -c:v libx264 -profile:v high -preset slow -crf 22 -c:a copy outputsubtitleass.mp4

จริงๆโค๊ดเก่า การ์ดจอแค่ 1050ti ก็ต้องผ่านแล้ว เว้นแต่จะไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอล่าสุด

ส่วน -c:v libx264 ยังไงก็ต้อง -profile:v high ได้
ถ้าไม่ได้แปลว่า ffmpeg เก่าจัดๆไปอัพเดทซะ (ลงใหม่)

ส่วน 10 bit-dept ที่เด้งมา มันมายังไงล่ะน่ะ?

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
gatza2009
AV Donator (VIP)
พยาธิตัวเหงียน

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 08, 2023, 04:41:36 AM »

แบบด้านล่างนี่ได้ไหม ผมลองของผมแล้วมันได้แหะ แต่นานมาก

โค๊ด:
ffmpeg -i input.mp4 -vf subtitles=inputsubtitle.ass -c:v libx264 -profile:v high -preset slow -crf 22 -c:a copy outputsubtitleass.mp4

จริงๆโค๊ดเก่า การ์ดจอแค่ 1050ti ก็ต้องผ่านแล้ว เว้นแต่จะไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอล่าสุด

ส่วน -c:v libx264 ยังไงก็ต้อง -profile:v high ได้
ถ้าไม่ได้แปลว่า ffmpeg เก่าจัดๆไปอัพเดทซะ (ลงใหม่)

ส่วน 10 bit-dept ที่เด้งมา มันมายังไงล่ะน่ะ?

ขออภัยที่ไม่ได้รายงานผลครับ script ใช้ตามเดิม (หน้า1) ครับ เหมือนไฟล์ video มันจะแปลกๆครับ พอเปลี่ยนไฟล์ ก็ใช้งานได้ปกติครับ

มีปัญหาใหม่ครับ รวกวนท่านช่วยเทสหน่อยนะครับ

จะทำ hardsub ครับ โดยแปลงไฟล์ซับจากไฟล์ .srt —> .ass เพราะต้องการแต่ง font ผ่านโปรแกรม aegisub ครับ

เมื่อจะนำไฟล์ .mp4 มารวมกับ .ass สามารถรวมได้ครับ แต่ฟ้อนต์จะจมไปเลย บางฟ้อนต์ก็ลอย

* ฟ้อนต์ที่เทสคือ TH Saraban New และ mahahakorn V1.6 OP ครับ

ผมจึงทำการ ทำเป็น softsub ก่อน ผ่าน MKVToolNix แล้วนำไปแปลงเป็น hardsub ผ่าน handbrake

ผลปรากฏว่า ซับที่ได้มา ปกติ ไม่ลอย หรือไม่จมครับ

อยากให้ท่านลองทดสอบให้หน่อยครับ ว่าเป็นที่เครื่องผมหรือเปล่า ที่ทำให้ฟ้อนต์จม หรือ ลอย ครับ
อบเชยเฉยๆ

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 08, 2023, 12:52:26 PM »

จริงๆอยากให้ลองแบบนี้ เอาไฟล์ srt เหมือนเดิม แต่กำหนด Font

โค๊ด:
ffmpeg -i nosubinput.mp4 -vf "subtitles=subtitles.srt:force_style='FontName=TH Saraban New,FontSize=24'" -c:v h264_nvenc -profile:v high -preset slow -crf 22 -c:a copy suboutput.mp4

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
[-NP-]
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 10:00:53 PM »

ขอบคุณครับ

คุณช่วยเอาใจพกติดมาด้วย ไม่ใช่เอาตัวมาอย่างเดียว
BW_yamete
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 04:26:47 PM »

สอบถามเรื่องการฝังซัพครับ ในการฝังซัพเราสามารถ หน่วงเวลาให้ซัพมันขึ้นช้า หรือเร่งเวลา ให้ซัพมันขึ้นมาก่อน ได้ไหมครับ

พอดีช่วงนี้ผมเก็บหนัง Reduce Mosaic หลายเรื่อง และบางเรื่อง มีซัพไทย จากท่านสมาชิกที่ทำมาในบอร์ดเรา แต่ความยาวของหนังมันไม่เท่ากัน เช่น

-หนังเดิม ความยาว 2 ชม. (ซัพเดิมตรงตามปกติ)  ซัพแรกขึ้นตอน  วินาทีที่ 10
-หนังใหม่ ความยาว 2 ชม. กับ อีก 10 วินาที (ช่วงแรกมีtitleของค่าย 10 วิ) ฉากเดียวกันที่จะขึ้น มันเลยเกินไป 10 วิ เวลาดูผมต้องปรับซัพให้หน่วงเวลา 10 วินาที ทุกครั้งที่เปิด

****ไม่รู้ว่าผมอธิบายงงไปหรือเปล่า   
อบเชยเฉยๆ

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 02:47:45 PM »

สอบถามเรื่องการฝังซัพครับ ในการฝังซัพเราสามารถ หน่วงเวลาให้ซัพมันขึ้นช้า หรือเร่งเวลา ให้ซัพมันขึ้นมาก่อน ได้ไหมครับ

พอดีช่วงนี้ผมเก็บหนัง Reduce Mosaic หลายเรื่อง และบางเรื่อง มีซัพไทย จากท่านสมาชิกที่ทำมาในบอร์ดเรา แต่ความยาวของหนังมันไม่เท่ากัน เช่น

-หนังเดิม ความยาว 2 ชม. (ซัพเดิมตรงตามปกติ)  ซัพแรกขึ้นตอน  วินาทีที่ 10
-หนังใหม่ ความยาว 2 ชม. กับ อีก 10 วินาที (ช่วงแรกมีtitleของค่าย 10 วิ) ฉากเดียวกันที่จะขึ้น มันเลยเกินไป 10 วิ เวลาดูผมต้องปรับซัพให้หน่วงเวลา 10 วินาที ทุกครั้งที่เปิด

****ไม่รู้ว่าผมอธิบายงงไปหรือเปล่า   

http://pssix.blogspot.com/2010/04/subtitle-edit.html

BW_yamete
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 04:42:19 PM »

http://pssix.blogspot.com/2010/04/subtitle-edit.html

ขอบคุณครับ
kkunurat
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 02:59:29 PM »

ใช้ ffmpeg แปลง ts เป็น mp4 แล้วเจออะไรแปลกๆ ครับ

SNIS-905.ts ก่อนแปลง width x height เป็น 720x480
แต่พอแปลงเป็น SNIS-905.mp4 แล้ว width x height กลายเป็น 1920x1080 เฉยเลย

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 พิมพ์