มิถุนายน 11, 2024, 12:31:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: R.I.P External HDD (ของตัวเอง) ที่เก็บคลังสมบัติหนัง AV เอาไว้  (อ่าน 4545 ครั้ง)
brghtc
AV Dedicator (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 08:04:35 PM »

external HDD บางทีต้องเอามาใช้ มาเปิดดูบ้างครับ ถ้าเก็บขึ้นหิ้งอย่างเดียวนานๆ บางทีไม่หมุน พอดีมีเพื่อนทำงานอยู่บริษัทผู้ผลิต จริงเท็จผมเองไม่แน่ใจ แต่ก็ทำตามคำแนะนำของเพื่อนครับ ผมเองตั้งแต่ใช้มาเป็น 10 ปี ยังไม่เคยเจอพังเลยซักลูกเดียว ลูกที่เก่ามากๆแล้ว ผมจะเก็บไฟล์ที่เจ๊งก็ไม่เป็นไร แต่ก็หยิบมาเสียบใช้งานดูบ้างเป็นครั้งคราวก็ยังใช้ได้ปกติครับ

การเก็บรักษาก็สำคัญควรเก็บที่แห้งและเย็น ไม่ตก ไม่กระแทก ก็จะยืดอายุการใช้งานได้ครับ

ลูกเก่าที่สุดที่ยังไม่ขิต น่าจะ 10 ปีได้ละ ลูกนี้ผมใช้โหลดบิทด้วย มาวันนึงผมพบว่ามันเริ่มมีอาการแปลกๆ จึงย้ายหนังออกมาลูกใหม่ แล้ว format เลย ปรากฏว่ากลับมาปกติเหมือนลูกใหม่ๆ ซะงั้น แต่ผมก็จะเก็บเฉพาะที่ไม่สำคัญเท่านั้น เพื่อความปลอดภัย  Grin ลูกใหม่สำหรับโหลดบิทใช้งานหนักหน่วงมาก ด้วยความที่ความเร็วอ่านเขียนไฟล์สูง HDD ก็ทำงานหนักไปด้วย โดยเมื่อโหลดบิทเสร็จ ผมย้ายไฟล์ออกมาเก็บไว้อีกลูกต่างหาก

ผมใช้ Bitcomet ตั้ง Cache memory ไว้ถึง 6 GB เพื่อพยายามลดจำนวนครั้งในการอ่านเขียน HDD ให้ได้มากที่สุดก็ยืดอายุการใช้งานได้เช่นกัน

รับงาน AI upscale http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=233757.0
ผลงาน Kaoru Imouto Original 4K AI upscale http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=193035.110
bridgerman
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2022, 08:16:22 AM »

ใช้ของยี่ห้อไหนครับ ส่วนตัวผมใช้ toshiba ไม่มีปัญหาเลย ใช้มาตั้งแต่ตัว 1tb 2tb มาจน 4tb มีที่เสียอยู่ตัวเดียวคือยี่ห้อ wd จะมีเสียงติ๊กตอนจานเริ่มหมุน เป็นที่หัวอ่าน ต้องรีบสำรองไฟล์เลย

แนะนำว่าตอนถอดสายต่อ usb ให้กด icon eject ก่อนทุกครั้ง ถ้าระบบค้างให้ไปคลิกพักคอมพ์ด้วยการ sleep ก่อนจะถอดสาย
girls av
AV DecadonoR++ (VIP)
หื่นไร้ศิลปะ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2022, 11:47:12 AM »

ใช้ของยี่ห้อไหนครับ ส่วนตัวผมใช้ toshiba ไม่มีปัญหาเลย ใช้มาตั้งแต่ตัว 1tb 2tb มาจน 4tb มีที่เสียอยู่ตัวเดียวคือยี่ห้อ wd จะมีเสียงติ๊กตอนจานเริ่มหมุน เป็นที่หัวอ่าน ต้องรีบสำรองไฟล์เลย

แนะนำว่าตอนถอดสายต่อ usb ให้กด icon eject ก่อนทุกครั้ง ถ้าระบบค้างให้ไปคลิกพักคอมพ์ด้วยการ sleep ก่อนจะถอดสาย
seagate ครับผม ซึ่งแน่นอนผมไม่เคย eject เลยครับ ดึงออกล้วนๆ 5555
sengboy

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2022, 01:52:03 PM »

ของผมเก็บใน google drive จ่ายเงินปีละ 4000 บาท (พอค่าเงินอ่อนก็ ใกล้แตะ 4,500 บาทละครับ)
มีอะไรก็โยนใส่เข้าไปครับ ไม่ต้องกังวลว่า hdd จะเสียครับ
tanka

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2022, 07:01:47 PM »

มีท่านไหนใช้ Onedrive เก็บหนังบ้างมั๊ยครับ อยากถามว่าใช้แบบ private ไม่แชร์ไปไหน หนังอยู่รอดปลอดภัยมากี่ปีแล้วครับ

ปกติผมใช้ box กับ dropbox อยู่แล้ว สองเจ้านี้สบายใจ ไม่มายุ่งกับไฟล์เราแน่
search ดูคำตอบใน reddit ก็คลุมเครือเหลือเกิน
Hanamaruki
AV DedicataR+ (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2022, 10:38:51 PM »

เพิ่งระเบิดไปครับ seagate

Julia คนเดียวหายหมดเกลี้ยง

ได้โปรแกรมท่านประธานช่วยตอนนี้กลับมาเก็บได้เกือบครบ เสียดายพวกเก่าๆ กับ bus tour
movi
หื่นไร้ศิลปะ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2022, 02:27:49 AM »

ผมเสีย HD.EXแบบ 3.5 นิ้ว ตัวละ 2TB ไป 2 ตัว ของSEAGATE  เก็บหนังปี 13 กับปี 14ปลายๆ

-ตัวแรก คงหมดสิทธิ ดังแกรกๆๆ -
- อีกตัว แบคอัพย้ายข้อมูลสักพักดับ พักสักแป๊ปเสียบใหม่ ย้ายหนังได้ 4-8 GB ดับอีก ถอดเอาหัวเสียบตัว ปี13 มาเสียบกับซื้อ docking มาเสียบ มองไม่เห็นHD คงต้องเข้าศูนย์กู้ไปซ่อมมั้ง
หน้า: 1 [2] พิมพ์