พฤษภาคม 17, 2024, 12:35:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเทส VR แบบ 6K-8K-Uncen มาแล้วพบว่า...  (อ่าน 17732 ครั้ง)
Aze
AVLOVER
AV Distinctive (VIP)
โอตาคุเอวี

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2022, 10:03:49 PM »

ไม่ได้จับVRซะนานก็เลยลองโหลดมาดูสักหน่อยว่าไฟล์ปัจจุบันจะเป็นยังไงบ้าง
ผลคือเหมือนเดิมฝั่ง JAV ก็เป็น 4K ซะส่วนใหญ่ สมจริงแต่ยังมีความพิกเซลหน่อยๆ
ค้นไปเรื่อยๆก็สะดุดตากับคำว่า 8K จากเว็บๆหนึ่ง ที่สำคัญดาราก็ไม่ใช่ทั่วๆไปด้วย แต่เป็น Kana Momonogi
ก็เลยลองค้นอะไรแปลกๆไปเรื่อยจนเจออะไรที่มันรู้สึกว่าเริ่มเข้าทางเราละ

ที่เทสมาวันนี้มี3ประเภทครับ
1. JAV แบบ 8K
2. JAV Uncen แบบ4k (ขนาดภาพอะ 4Kอยู่ แต่Bitrateต่ำมาก ใหญ่อย่างเดียวแต่ไม่คมว่าง่ายๆ)
3. VRBANGERS 6K (ค่ายฝรั่งแต่ถ่ายสาวญี่ปุ่น)

***อุปกรณ์ที่ใช้เล่นยังเป็น Oculus Quest 2 เหมือนเดิม (เริ่มเห็นความคุ้มค่ามันก็วันนี้แหละ)
***เหมือนเดิมนะครับ ที่เขียนคือความคิดเห็นและความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น เพราะความฟินของเราไม่เท่ากัน

==================================================

เริ่มที่ตัวแรก JAV 8K ของ [ Kana Momonogi ]
ผมก็ไม่รู้ว่าไฟล์นี้มันมาจากไหนเพราะไม่เคยเห็นว่ามีขาย ไฟล์ใช้ชื่อว่า SAMPLE-264(IP-VR) [8K]
เลยเดาว่าน่าจะเป็นตัวที่ FANZA สั่งทำมาให้ลองก่อนจะเริ่มลงขาย8Kหลังจากนี้(มั้ง)
หลังจากลองแล้วเห็นความต่างจากตัว4Kชัดเจนมาก ความเป็นพิกเซลน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด
ดูดีขึ้นแต่ก็ยังคงความวิ้งๆของVRไว้อยู่
รู้กันว่ามันไม่สุดตรงไอ้เซ็นเซอร์นี่แหละ จะชัดให้ตายยังไงเจอเซ็นเซอร์ไปคือสะดุดทุกที
ถึงจะเซ็นเซอร์แต่ถ้าตัวที่ขายๆกันอยู่ปัจจุบันอัพเป็นระดับนี้จะดีมาก (อันที่จริงของฝรั่งก็6K+กันหมดแล้วมั้งเนี่ย)
ที่แปลกใจคือ ขนาดไฟล์แทบไม่ต่างจากตัว4Kเลย 4-6GB ต่อพาร์ท ยิ่งงงหนักเข้าไปอีกว่าทำไมเขายังขาย4Kกันอยู่
รวมๆก็เห็นแล้วรู้สึกดีครับถ้าฝั่งญี่ปุ่นจะอัพขึ้นมา8Kกันหมด ไม่ฟินขั้นสุด แต่ก็สบายตากว่าเดิม

==================================================

ตัวต่อมาคือ JAV Uncen 4K [ 033022-001 ค่าย CARIBBEAN ]
ก็ไม่ค่อยรู้จักดาราฝั่งHEYZO-CARIBเท่าไหร่ เลยเลือกคนคุ้นเคยแล้วกัน เจ๊ Sumire Mizukawa
ด้วยความที่Resolutionมันเท่ากับ4Kที่ขายๆกัน แต่Bitrateต่ำมาก(ของค่ายปกติอยู่ที่24k แต่ของค่ายอันเซ็นแค่8k)
ทำให้ภาพมันไม่ชัดเท่าแน่นอน แต่ผมชอบกว่าตัว4Kปกติอีก ด้วยความที่มันไม่เซ็นเซอร์นี่แหละ
ฉากแตกในแล้วไหลออกในท่าM-Legแบบอันเซ็นดูผ่านVRนี่คือว้าวมาก(ขนาดไม่ชัดนะนิ)
ความรู้สึกคือแบบนี่แหละสิ่งที่เราตามหา ดาราAVที่ชอบมาเบ็ดมาแหกให้ดูตรงหน้าแบบไม่เซ็น แถมฉากแตกในM-Legแบบเต็มๆตา
ถ้าไอ้ตัวนี้มันเป็น8Kแท้ๆทั้งResทั้งBitrate ผมจะบอกทุกคนซื้อVRให้หมดเลย อันนี้ประทับใจมากแบบไม่ไหวแล้วโว้ยยยยยย
อ่อ แต่มีที่ตินิดนึง ฉากที่มาแหกให้ดูหน้ากล้องระยะไม่ได้เพราะมันใกล้เกิน ภาพซ้อนเละมาก เสียดายสุดๆ

ตัวสุดท้าย Uncen 6K ค่ายฝรั่ง [ VRBANGERS : Marika Hase ] (แต่มาจากเว็บญี่ปุ่นNyaaที่เราคุ้นเคย)
ตอนโหลดนี่คาใจมากเพราะไม่มีSS ไม่มีรูปปก ไม่มีอะไรเลย มีแต่ชื่อที่เขียนว่า VR 6K Japan ซึ่งไม่คุ้นตาเพราะไม่มีรหัส
แต่ตัวนี้ต้องบอกว่าที่สุดแล้วที่ผมเคยดูมา ภาพ6Kชัดกว่าตัว4Kของฝั่งJAV ดูเผินๆแทบจะเท่ากับไอ้ตัว8Kที่ผมพิมไว้ด้านบนเลย
แถมไม่เซ็นเซอร์+ระยะกล้องที่เหมาะสม นักแสดงเป็นงาน (ต้องเข้าไปดูในเว็บหลักเขาถึงรู้ว่าชื่อ Marika Hase ซึ่งไอ้เราก็ไม่ใช่สายฝ.ขอเน้นเอเชียไว้ก่อน)
พอได้ลองแล้วเข้าใจเลยว่าสายVRฝรั่งเขาฟินขนาดไหน ฉากแหกฉากWOTด้วยความชัด6Kอันเซ็น แถมรู้ระยะกล้องนี่มันชวนแตกจริงๆ
เสียดายเรื่องที่ผมดูปิดเรื่องแบบชักออกมาแตกที่ท้อง ถ้าแตกในเหมือนเจ๊Sumireที่ผมบอกไปจะสุดกว่านี้
ในเว็บหลักค่ายนี้สาวๆญี่ปุ่นยังแค่4Kอยู่ มีเรื่องนี้แหละโดดมา6K เจอเรื่องนี้ไปสงสัยต้องไปตามหาสาวญี่ปุ่นในVRฝรั่งซะแล้ว มันสุดจริงครับ

สรุป จากที่เดาคิดว่าฝั่งJAVต้องมีการเซ็นเซอร์ภาพ ตัวหนัง8Kอาจจะใช้เวลาเรนเดอร์นานไม่คุ้มเวลาเลยยังคาไว้ที่4K (เพราะพวก6K+บางไฟล์คอมผมกว่าจะข้ามฉากได้ก็หลายวิอยู่ คอมผม i5-11400+GTX3060) ในอนาคตอาจอยู่ที่เดิม หรืออาจอัพขึ้นก็ได้น่าจะว่ากันตามยอดขายอะนะ แต่ต่อให้อัพขึ้นมาจริงๆความฟินสำหรับผมน่าจะอยู่แค่ระดับ Fan Meeting เหมือนได้เจอได้คุยกับดาราที่คุ้นหน้าคุ้นตา (เหมือนมาเจอดาราไม่ได้มาเสียน้ำ อะไรแบบนั้น)

ส่วนของUncenค่ายญี่ปุ่น ถ้าดารารู้ระยะกล้องดีขึ้นสักนิด กล้องอัพขึ้นเป็น 4K จริงๆ คงได้มีการแตกคาแว่นVRแน่ๆ 

ส่วนค่ายฝรั่ง ถ้านางเอกฝั่งเอเชียน่ารักๆเยอะๆด้วยคุณภาพ8Kนี่ คงได้มีการเสียเงินเละเทะแน่ๆ งานเขาดีจริง

เริ่มรู้สึกว่าไอ้แว่นVRที่ซื้อมามันคุ้มค่าก็วันนี้แหละ   

---------------------------------------------------

รีวิวนางเอก AV ผ่านแว่น VR Part2

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=234464.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2022, 04:34:27 PM โดย AVC Presidente » บันทึกการเข้า
หมูดำรำพัน
AV Columnist
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

โลกสวยด้วยมือเรา..และหนังอีก 6TB!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2022, 11:23:31 AM »

ผมซื้อ Quest 2 มาเพื่อการนี้เลย ขอบคุณที่ Share นะครับ

OHM2K
AV Dedicator (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2022, 07:02:03 PM »

Native Resolution ของ Quest 2 มันอยู่ที่ระดับ 4K ครับ ( ว่าตามสเปคจริงก็แค่เกือบ ๆ ไม่ถึงดีด้วยซ้ำ )
ถ้าหนังความละเอียดมากกว่านั้น  ตัวแว่นจะ Downscale ภาพลงมาทำให้กินแบตมากกว่าปกติ สังเกตว่าแว่นจะร้อน ๆ หน่อย
ส่วนความชัดก็คล้าย ๆ กับเราเปิดหนังปกติแล้วย่อจอลงมาอะไรแบบนั้นแหละ คือเม็ดสีของ Pixel จะเข้มทำให้ดูเหมือนภาพชัดขึ้น
ซึ่งแว่น VR ในตลาดตอนนี้ที่รองรับ Native 8K น่าจะมีแค่ Pimax เจ้าเดียว  หนังญี่ปุ่นก็คงอยู่ราว 4K นี้ล่ะครับ
คือมันต้องให้แว่น VR แพร่หลายในญี่ปุ่นมาก ๆ ก่อน  แล้ว Hardware ต้องตามให้ทันด้วย ( ซึ่งตอนนี้ Hardware ที่ Native Resolution สูง ๆ ในราคาระดับ Budget ยังไม่มี ) ส่วนฝั่งตะวันตกตลาด VR มีตัวเลือกมากกว่า  ตลาดโตกว่า  เลยมีไฟล์ให้เลือกมากตามไปด้วย

เรื่องขนาดไฟล์แบบ 8K แล้วขนาดไม่ต่างจาก 4K น่าจะเป็นเรื่องการเข้ารหัสครับ
ของญี่ปุ่นส่วนใหญ่เป็น H.264 เครื่องทั่วไปอ่านได้ไม่มีปัญหา
ของฝรั่งนี่ปน ๆ กันไป  มีทั้ง H.264 กับ H.265  ไฟล์ใหญ่ ๆ หรือแปลงมาไม่ค่อยดี
ก็จะมีปัญหาบ้าง  ส่วนมากก็ดูได้แหละ  H.265 นี่กินสเปคเยอะกว่าแน่นอน
ปกติผมใช้ Quest 2 แล้วก็ดูด้วย Virtual Desktop ไม่ค่อยเจอปัญหากับฝั่งญี่ปุ่น
ส่วนหนังฝรั่งเรื่องไหนมีกระตุก  ก็รัน dlna server แล้วใช้ Pigasus ดูแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2022, 07:49:11 PM โดย OHM2K » บันทึกการเข้า
superkuro
ปลิงน้อย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2022, 04:58:23 PM »

ของฝรั่งติดแค่เรื่องเดียว หาเรื่องที่ชอบๆ ยากมากเลย ยังไงก็ชอบสาวเอเชียมากกว่า แล้วของฝรั่งมักจะชักออกตอนจบด้วย เสียอารมณ์ 55
8K ผมว่าชัดดีนะครับ ชัดตาแตกมาก อยากให้ยกระดับไป 8K กันหมดเลยจริงๆ
kkkl
AV DecadonoR++ (VIP)
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 09:29:53 PM »

แนะนำ . JAV Uncen แบบ4k
3. VRBANGERS 6K
หน่อย ครับ ฝลั่งเจอแต่ 5k
ขอลิ้งเวปหน่อยครับ
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2022, 10:32:34 AM »

ผมซื้อ Quest 2 มาเพื่อการนี้เลย ขอบคุณที่ Share นะครับ

ซื้อมาตัวเท่าไรครับ? แล้ว 128 กิ๊กนี่พอมั้ยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2022, 10:35:07 AM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

aun123456
โอตาคุเอวี

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2022, 11:51:35 AM »

ซื้อมาตัวเท่าไรครับ? แล้ว 128 กิ๊กนี่พอมั้ยครับ?

128ก็ได้ครับ แล้วเปิดไฟล์ผ่านคอมเอา
หน้า: [1] พิมพ์