มิถุนายน 07, 2024, 10:34:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 4K เกินความจำเป็นไปไหมครับ  (อ่าน 8909 ครั้ง)
kokososo
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 05:38:20 PM »

ต่างกันเยอะครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าเปลืองที่เก็บปล่าวๆ แต่พอดู4kผมติดเลยครับ มันสนุกขึ้นกว่าเดิมหลายเท่าเลย
kkunurat
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 06:05:42 PM »

av ต่างกันขนาดไหนไม่แน่ใจนะคับ

แต่เท่าที่ดูพวก steaming เวลาเลือกดู 4K กับ 1080HD แล้วมันไม่ค่อยต่างกันนะ บนทีวีจอ 50 นิ้ว

จริงๆผมก็ไม่ได้พิสูจน์กับตัวเอง เพราะอุปกรณ์ไม่เอื้อ แต่คิดว่ามันน่าจะดีกว่านะครับ ยิ่งจอใหญ่ 50 นิ้ว ยิ่งน่าจะเห็นความต่างนะครับ

480p ยังต่างกับ 720p และ 1080p เลย

Ameri Ichinose RBD-291 https://avsubthai.me/632
CLUB-044
Ferrari Scuderria
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 06:10:03 PM »

ผมซื้อจอคอม4kมาดู ต่างจริงครับ ซื้อเถอะ
tonsaga
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 06:10:46 PM »

มันสำคัญตรงที่เราพอใจตรงไหนมากกว่ามั้งครับ ไม่ได้เกี่ยวกับว่าเกินความจำเป็นเหมือนซื้อรถนั่นแหละ จะรถตลาดๆหรือซุปเปอร์คาร์ถ้าเรามองว่ามันไม่เป็นจำไม่แตกต่างกันรถเหมือนกัน จะซื้อแพงไปทำไม กลับกันถ้าเรามองว่ามันไปถึงได้ไวกว่าดูดีกว่าเท่กว่ามันก็อีกเรื่อง กลับมาที่เรื่องคุณภาพ มันก็ตามยุคตามสมัย มันอยู่ที่ปกติเราใช้ยังไง ผมดูในNB(เก่าด้วยดู4Kไม่ได้กดเปิดคือค้างเลยกว่าจะปิดได้ค้างเป็นนาที) ไม่ได้มีทีวีดูเลยไม่จำเป็นต้องเก็บเกินกว่าHD หลังๆมาSDก็ไม่เก็บแล้วเพราะมองว่าภาพมันแย่กว่าHD
mizuirO
AV Distinctive (VIP)

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 07:13:38 PM »

มันสำคัญตรงที่เราพอใจตรงไหนมากกว่ามั้งครับ ไม่ได้เกี่ยวกับว่าเกินความจำเป็นเหมือนซื้อรถนั่นแหละ จะรถตลาดๆหรือซุปเปอร์คาร์ถ้าเรามองว่ามันไม่เป็นจำไม่แตกต่างกันรถเหมือนกัน จะซื้อแพงไปทำไม กลับกันถ้าเรามองว่ามันไปถึงได้ไวกว่าดูดีกว่าเท่กว่ามันก็อีกเรื่อง กลับมาที่เรื่องคุณภาพ มันก็ตามยุคตามสมัย มันอยู่ที่ปกติเราใช้ยังไง ผมดูในNB(เก่าด้วยดู4Kไม่ได้กดเปิดคือค้างเลยกว่าจะปิดได้ค้างเป็นนาที) ไม่ได้มีทีวีดูเลยไม่จำเป็นต้องเก็บเกินกว่าHD หลังๆมาSDก็ไม่เก็บแล้วเพราะมองว่าภาพมันแย่กว่าHD

ใช่ครับ จริงๆเครื่องผมก็ดู4kได้ จอก็4k แต่ด้วยอะไรหลายๆอย่าง ดูแค่ 720-1080 ผมก็พอใจระดับนึงแล้ว ไม่เสียเวลาโหลดนาน ไม่เปลืองพื้นที่จัดเก็บ ผมเป็นพวกชอบโหลดมาดองหลายๆเรื่องแล้วดูทีหลังด้วย

Koharu Shiina
play...

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 11:22:35 PM »

4k ที่ผมคิดนะอารมณ์แบบว่าอยากเห็นภาพชัดๆสมจริงคล้ายๆจอจะทะลุเข้าไปเห็นคน  Grin
hd  fhd  ชัดมาตรฐาน เหมือนเราดูรายการทีวีทั่วไป
mizuirO
AV Distinctive (VIP)

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 11:53:17 AM »

เวลาดู kpop ผมก็ดูแบบ 4k มันก็ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าจริงๆนั่นแหละ ชัดสะใจ แต่ต้องดูผ่านจอทีวีไม่ใช่จอคอมนะ ติดตรงที่ผมไม่มีทีวีในห้องส่วนตัว มีแต่ทีวีกลางบ้านที่ครอบครัวไว้ดู จะให้เปิด av กลางบ้านก็คงไม่ใช่ จะดูได้แค่ในคอมห้องส่วนตัว ซึ่งผมเคยดู av 4k ในจอคอมแล้ว(จอเป็น4k) ความรู้สึกส่วนตัวของผมมันต่างกันไม่มากเมื่อเทียบกับขนาดไฟล์ต่างกันมากจนเกินไป ผมเลยเลือกที่จะดูแค่ hd fhd

Koharu Shiina
hoylekmak
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 01:02:26 PM »

แล้วแต่ความชอบ บางทีชัดมากๆ มันก็ เรียล เกินไป  ไม่เหลือ ช่องให้จินตนาการ 5555
kkunurat

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 01:11:12 PM »

เวลาดู kpop ผมก็ดูแบบ 4k มันก็ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าจริงๆนั่นแหละ ชัดสะใจ แต่ต้องดูผ่านจอทีวีไม่ใช่จอคอมนะ ติดตรงที่ผมไม่มีทีวีในห้องส่วนตัว มีแต่ทีวีกลางบ้านที่ครอบครัวไว้ดู จะให้เปิด av กลางบ้านก็คงไม่ใช่ จะดูได้แค่ในคอมห้องส่วนตัว ซึ่งผมเคยดู av 4k ในจอคอมแล้ว(จอเป็น4k) ความรู้สึกส่วนตัวของผมมันต่างกันไม่มากเมื่อเทียบกับขนาดไฟล์ต่างกันมากจนเกินไป ผมเลยเลือกที่จะดูแค่ hd fhd

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่แชร์ครับ

จอคอม 4K ของท่านขนาดเท่าไรครับ
จอคอมจะแพงกว่าทีวีอยู่พอสมควรเลย 27" เกือบ 2 หมื่น (แต่ขนาดเทียบได้แค่ขนาดเรื่มต้นของทีวีเท่านั้นเอง)
เลยอาจจะเห็นความแตกต่างของการยืดของเม็ด pixel ระหว่างหนัง 1080p กับ 4K ไม่มาก

Ameri Ichinose RBD-291 https://avsubthai.me/632
CLUB-044
mumuboom
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 02:00:53 PM »

4 K ถ้า Bitrate 2 พันกว่า ภาพก็สวยสู้ 1080P  Bitrate 5-6 ครับ ความอิ่ม ความเเน่นของสี มันออกมาชัดมาก
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์