พฤษภาคม 24, 2024, 04:45:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 4K เกินความจำเป็นไปไหมครับ  (อ่าน 8804 ครั้ง)
praset
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 09:16:55 AM »

พอดีว่าตอนนี้มีคนปล่อยแบบ 4K เยอะเลยทีเดียว
แถมบางเรื่องเป็นเรื่องที่ผมเก็บเป็น HD อยู่แล้ว
แต่ 4K ตอนนี้ผมไม่สามารถหาเครื่องเล่นได้
ดูกับ Smart TV ก็เปิดดูไม่ได้ เลยไม่ทราบระดับความคมชัดเมื่อเทียบแบบ HD
เลยขอความเห็นเพื่อนๆว่าควรจะเก็บแบบ 4K หรือเปล่า

Hiryo
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 09:56:32 AM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2024, 10:45:03 AM โดย Hiryo » บันทึกการเข้า
play...

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 11:21:27 AM »

4k ภาคชัดแล้วทำให้ผิวคนดูใสขึ้นบอกไม่ถูกเหมือนกันสำหรับผม ผมดูแค่จอ1080p ก็เห็นความแตกต่างนิดๆ

ถ้าหนังเก่าๆบางทีผมก็ชอบเอามาทำ 4k ดูเล่นเหมือนกัน 
โหลดจากเว็บที่เขาเอาหนังมาอัพสเกลส่วนใหญ่ไม่ค่อยถูกใจ รู้สึกว่าตั้งค่าไม่ค่อยเหมาะบางทีก็คมๆเนียนๆแบบหลอกตาไป 55
ทำเองแจ่มสุดเพราะเรามีเวลาดูรายละเอียดเฉพาะเรื่อง  ถ้าพวกเว็บแจกเขาทำหนังเยอะบางทีอาจจะไม่ได้ดูละเอียดขนาดนั้น
WCHA4
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 12:10:52 PM »

HDD ไม่พอใช้แล้วครับ  2K (1080p) ไฟล์นึงก็ 4-6 GB

ถ้า 720p ไฟล์นึงก็แค่ 1GB กว่า

ยังไม่รวมว่า ต้องทำซ้ำ เพื่อสำรอง เผื่อ HDD พังขึ้นมาอีก

VR 8K โหลดมา ก็เป็น 4K อยู่ดี  6K แทนได้มั้ย
OHM2K
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 12:35:06 PM »

ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจแค่ไหน   ถ้าเป็น VR ความละเอียด 4K นี่ืคือขั้นต่ำสุดที่ควรเริ่มต้น
ส่วนหนังปกติระดับ Full HD สำหรับผมที่ใช้จอ 2K ถือว่า OK
พวก 720p  ที่เคยเก็บไว้ตอนใช้จอ 1080p  ตอนนี้เล็กไปแล้วสำหรับจอ 2K
พวก 4K เนี่ย  ถ้าเป็นหนัง 4K แท้แล้วเป็น 60 เฟรมผมชอบนะ
แต่เก็บอยู่แค่ไม่กี่เรื่องหรอก  ไฟล์ใหญ่จัด  จะเก็บเฉพาะคนที่ชอบจริง ๆ แล้วความชัดต่างกับ 1080p พอสมควร
เช่นของ Mirai Azumi  นี่เห็นเป็นเส้นเลือดฝอยแดง ๆ ขึ้นมาเลย

VR 8K โหลดมา ก็เป็น 4K อยู่ดี  6K แทนได้มั้ย

ถ้ามีตัวเลือกที่เล็กกว่าแล้วเราพอใจในคุณภาพก็เลือกอันนั้นครับ
แว่น VR ในตลาดตอนนี้ไม่มีตัวไหน Resolution เกิน 4K เลย
อันนี้หมายถึง Quest 2,3 กับ Pico 4 นะ
ถ้าจะโหลดความละเอียดมากกว่านั้นแล้วอยากเก็บไว้ก็เป็นเรื่องของอนาคต
แต่บางไฟล์  เช่นพวก 8K ฝั่งญี่ปุ่นที่เดี๋ยวนี้ออกมามากขึ้นผมว่าน่าเก็บกว่า 4K นะ
เพราะใช้ Codec ต่างกัน  แล้วไฟล์ออกมาเล็กกว่า ( 8K ส่วนมากเป็น H.265 4K เป็น H.264 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2023, 01:18:41 PM โดย OHM2K » บันทึกการเข้า
karlongkar
AV DedicataR+ (VIP)
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 01:06:31 PM »

เหมาะสำหรับสายซื้อแท้ เก็บแผ่นมั้ง แต่สาย HDD คงไม่มีใครเก็บหรอก
kkunurat

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 01:36:47 PM »

ผมก็อยากขอคำแนะนำอยู่พอดีครับ
ได้อ่านความเห็นแล้วอาจต้องสรุปเป็นความเหมาะสมของแต่ละคน
โดยมีงบประมาณเป็นหลัก เพราะจอใหญ่, เครื่องเล่น รวมถึง HDD ล้วนใช้เงินทั้งนั้น

ด้านเวลาที่ใช้ดาวน์โหลด มีผลเล็กน้อย ถ้าเน็ตเร็ว, และ Bit มีคน seed เยอะ

ส่วนตัวผมสถานการณ์ปัจจุบันคงพอเหมาะที่ 1080p เป็นหลัก ส่วนที่พิเศษจริงๆ ก็เก็บ 4K เท่าที่จำเป็นครับ

ปล.
- อนาคตถ้าสภาวะแวดล้อมทั้งภายในและภายนอกเปลี่ยน ก็อาจมีการเปลี่ยนแปลงความต้องการได้ ก็ได้แต่หวังว่าจะยังมีสังคมแบ่งปันให้กลับมาหาตามเก็บย้อนหลังได้ครับ 555
- เรื่อง upscale หนังที่ชอบที่เป็น sd ให้ละเอียดขึ้นเป็นแค่ 1080p ผมก็พอใจแล้ว กำลังจะขอคำแนะนำผู้รู้ต่อไปครับ

Ameri Ichinose RBD-291 https://avsubthai.me/632
CLUB-044
gilase
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 01:49:54 PM »

ถ้าดูผ่านจอใหญ่ ผมว่าก็ต่างนะครับ อย่างสัก 65 นิ้วเนี่ย
แต่ส่วนตัวเวลาดูหนังโป๊ ผมต้องดูในห้อง ในคอมพ์ส่วนตัว ซึ่งเป็น ultrawide ก็ใหญ่เหมือนกัน แต่ไม่ได้มากขนาด ทีวี
เลยคิดว่า FHD 1980 พอแล้วสำหรับผม ไม่เปลืองพื้นที่ด้วย
mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 02:05:10 PM »

คิดว่าไม่เกินความจำเป็นนะครับ

มันเป็นเรื่องของเทคโนโลยี

เหมือนเมื่อก่อน ออกทั้ง VCD กับ DVD

มาหลังๆ ก็ ออกเป็น DVD กับ Blu ray

ใครจะซื้อจะเก็บแบบไหน ก็แล้วแต่

แต่ส่วนตัวก็ไม่ได้เก็บ 4K เพราะมันเปลืองที่

แถมสเปคคอมฯ ก็เหมือนจะดูไม่ได้ด้วย ต้องไปอัพใหม่

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 02:11:27 PM »

เราอยากเล่น เเต่จอตอนนี้เล่นได้เต็มที่่คือ 1080 คอมพิวเตอร์ที่ใช้เล่น คือ i3  เอาให้เห็นภาพ คือจอคอม 24 นิ้ว กับคอมเจ็ดปี หนือนานกว่านั้นอีกฮะ มันเล่นไม่ได้อยู่ละ    Grin  คำถามพวกนี้ มันก็อยู่ที่อยากได้มั้ยนั่นเเหละ

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์