เมษายน 28, 2024, 03:19:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำท่วมปีนี้ร้ายแรงกว่าที่คิดเนอะ  (อ่าน 2255 ครั้ง)
hanakaman
AV Devotor (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 04:05:02 PM »

บ้านใครน้ำท่วมกันบ้างครับ  Lips Sealed

เล่าสู่กันฟังครับ พอดีช่วงนี้ผมมาทำวิจัยที่นครสวรรค์ อำเภอที่ผมมาทำงานน้ำท่วมใหญ่ ไร่นาเสียหายจำนวนมาก ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง แบบว่าไม่เคยได้เห็น ได้เปิดโลกทรรศ์กันเลยล่ะ ทั้งดีและไม่ดี เอาล่ะครับ
- ได้เห็นความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันก่อนน้ำจะท่วม แบบว่าแทบทุกคนมีส่วนร่วม
- การทะเลาะเบาะแว้งหลังน้ำท่วมแล้ว ประมาณว่าอารมย์ขุ่นมัวหลังเสียหาย (บางคนแทบหมดตัว)มีพูดจาแซวกันการทะเลาะเลยเกิด
- การช่วยเหลือจากทางราชการช้ามาก ไม่ทันต่อเหตุการณ์
- ผู้นำชุมชนแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ประมาณว่าไม่ใช่พรรคพวก ฐานเสียงได้รับความช่วยเหลือช้ามาก
- การจัดการของภาครัฐในการให้ความช่วยยังสะเปะสะปะ ไม่เป็นระบบ
- ที่สำคัญคือข่าวลือเรื่องการช่วยเหลือจากทางราชการ มีบ่อยมาก มีเป็นระยะๆทำให้ประชาชนมีความหวัง แบบลมๆแล้งๆ (ในความคิดผมนะ) ไม่รู้จะได้จริงหรือเปล่า เกือบอาทิตย์แล้วยังไม่เห็นเป็นรูปธรรมซักอย่าง

นี่คือเรื่องจริงที่เห็นและสัมผัสด้วยตัวเอง แทบไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามันเกิดขึ้นในยุคที่ประเทศไทยมีการบริหารจัดการแบบบูรณาการ (ตามที่ได้มีการโฆษณากัน)  Lips Sealed

สิ่งที่ผมพอจะทำได้ตอนนี้ก็เพียงการให้กำลังใจ และเงินเดือนบางส่วนช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม ทำได้เพียงเท่านี้จริงๆ  Embarrassed
บัน ชาวไร่
นักธรรมแห่งเอวี
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 04:37:39 PM »

ครับ เป็นตุลาอาถรรพ์ประจำปีนี้เลย

สมาชิกสมาพันธ์คนรักสาวผมสั้นแห่งเอวีคอลเลกเตอร์

ผู้สานต่ออุดมการณ์สาวแหน ไม่ทำให้จิ๋มของใครต้องเดือดร้อน

พบกับ "บัน ชาวไร่" ได้ที่นี่ https://www.facebook.com/bunchaorai/?fref=ts
SkuLLo
AV Distributor
วุฒิสมาชิกเอวี

รณรงค์งดโพสข้อความ "ไร้สาระ" !!

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:28:27 PM »

น่าสงสารนะครับพวกคนที่ประสบภัย  Sad

ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:45:13 PM »

ถ้าผมเป้นนายกสมาคมเจ๊ตสกีผมจะส่งเจ๊ตสกีไปช่วย  คงทำประโยโยชน์ได้สุดๆ

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:49:33 PM »

ถ้าเป็นแบบนี้ทุกปีคงอภิมหาแย่ ชาวบ้านคงต้องเริ่มทำมาหากินตั้งแต่ศูนย์กันทุกๆปี
ส่วนเรื่องความช่วยเหลือนั้นในส่วนของภาครัฐก็ถือว่าช้าในระดับหนึ่งพอให้อภัยได้แต่ไม่เข้าใจถ้ามีการประกาศเตือนต่อให้ท่วมเล็กน้อยก็เถอะ อาจจะช่วยลดความเสียหายไปได้บ้างถึงไม่เยอะ อย่างน้อยก็ถือว่าตูเซฟได้พอสมควรละไม่ใช่หมดอาลัยตายอยากแบบนี้
ดูข่าวบอกว่าต้องอยู่เป็นเดือนๆ โอ้ววจอร์จจะอยู่ได้ไงกันบางที่น้ำก็เน่าเหม็นขึ้นเรื่อยๆ น่าเห็นใจจริงๆ

หลายวันที่ผ่านมาทำให้เห็นได้ชัด ไม่ว่าใครจะเจริญล้ำหน้าไปขนาดไหนแต่น้ำใจคนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก
(ตอนนี้แถวบ้านผมเริ่มรวบรวมข้าวของกันแล้ว อีกไม่นานคงไปถึงคับ)

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
Doragon
Futanari Fan
AV Publisher
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:05:16 PM »

แถวบ้านผมยังไม่ถ่วมครับ แต่ก็ยังเสียวๆอยู่ เอาแน่เอานอนไม่ได้เลยครับ แต่ถ้าฝนไม่ตก ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

ผมไปที่ลพบุรีมาแล้ว ท่วมหลายทีเหมือนกัน(บ้านผมจังหวัดลพบุรีเหมือนกัน)

Futanari Fan
astrife

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:36:20 PM »

เป็นน้ำเขื่อน มากกว่าน้ำฝนคับ
จากสถิติข้อมูล ปริมาณน้ำฝนก็ ไม่ได้มากอะไร เทียบกับปีที่ผ่าน ๆ มาย้อนหลัง
Hansen
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 01:41:16 PM »

น่าเห็นใจครับเดือดร้อนกันอย่างแสนสาหัส  เป็นที่การบริหารจัดการน้ำไม่ดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์